Loader

พี่ทีมงาน ใครก็ได้ช่วยทีครับ

Started by บุตรีศรีมหาสิทธิวินายก, August 14, 2011, 07:56:30

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือ ผมไม่รู้จะไปถามไคว่าถ้า นำพระบรมสารีริกธาตุมาไว้ที่บ้านดีไหม จะต้องปฎิบัติอย่างไรบ้าง
ช่วยทีครับ ขอร้อง ขอบคุณครับ แนะนำมาไห้ชัดนะครับ

ปกติที่เขานำมาบูชากันก็ปกตินะครับ ก็คือเข้าไปปฏิบัติบูชา สวดมนต์นั่งสมาธิ ไม่มีอะไรพิเศษกว่าบูชาสิ่งอื่นครับ
อากาศเย็น ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่มีความทรงจำอันอบอุ่น
[Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video] 7:59 Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video

ก็เหมือนเรากราบไหว้บูชาพระนั่นแหละค่ะ  สามารถประดิษฐานไว้บนหิ้งพระได้เลย  โดยใส่ในภาชนะที่เหมาะสม
อาจจะเป็นผอบ (อ่านว่า พะ-อบ)  หรือถ้าไปตามร้านขายสังฆภัณฑ์ก็จะมีให้เลือกหลายรูปแบบค่ะ
ราคาก็แตกต่างกันไป

บทสวดสำหรับบูชาพระธาตุต่างหากเลยก็มี  หาได้จากหนังสือสวดมนต์ที่เค้าแจกทั่ว ๆ ไปแหละค่ะ

ผลของการบูชาก็เหมือนกับบูชาพระค่ะ  แต่จะมีพิเศษนิดหนึ่งตรงที่พระธาตุสามารถเสด็จมาและเสด็จไปได้ด้วยตัวเอง

ผิดถูกอย่างไรขอผู้รู้แก้ไขหรือชื่นชมด้วยนะคะ

บูชาได้ครับ (ผมเองก็มีไว้บูชาที่บ้านเหมือนกัน) แต่คุณต้องจัดสถานที่ประดิษฐานให้เหมาะสม บูชา่ด้วยความสำรวมและสม่ำเสมอ ทั้งการปฏิบัติบูชา และอามิสบูชา (การบูชาด้วยดอกไม้ ธูปเทียน) เพราะพระบรมสารีริกธาตุเป็นสิ่งที่สูงส่ง ด้วยเปรียบเสมือนสิ่งแทนองค์พระพุทธเจ้า

ส่วนบทบูชา แนะนำให้ไปศึกษาที่ลิงก์นี้นะครับ http://www.relicsofbuddha.com/page6-1.htm
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอคุณมากครับ ถ้าท่านเสด็จมาเยอๆ จะแบ่งหัยชาวฮินดูมิตติ้งทุกคนครับ

พระโพธิสัตว์กวนอิมเคยตรัสว่า พระบรมสารีริกธาตุเป็นไม่วิเศษไม่เสื่อมไม่ลอยไม่จมไม่สะอาดไม่สกปรกไม่เป็นและไม่ตายอันหมายถึงพระนิพพานค่ะ
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  

ขอโทษนะครับคุณพรศักติบารมี  พระบรมสารีริกธาตุลอยน้ำได้แต่ไม่จมครับผมอ่านจากหนังสือว่าพระธาตุยังไม่นิพพานอีก5000ปีถึงจะนิพพานเพราะพระศาสดาทรงอยากไห้มนุยษ์พ้นจากกิเลส ตัณหาไม่มีพระพุทธรูปไดจะวิเศษเท่าพระบรมสารีริกธาตุที่เกิดขึ้นจากพระวรกายของพระองค์ผู้เป็นศาสดาเอกของโลก