Loader

เที่ยวงาน ๑๐๐ ปี กรมศิลปากร ขอพรพระคเณศ และนิทรรศการพิเศษ "พระคเณศ เทพแห่งศิลปากร"

Started by enter2t, April 14, 2011, 13:15:39

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เที่ยวงาน "๑๐๐ ปี กรมศิลปากร ขอพรพระคเณศ" และนิทรรศการพิเศษ "พระคเณศ เทพแห่งศิลปากร"
ในสัปดาห์อนุรักษ์มรดกไทย วันที่ 2-8 เมษายน 2554
......................................................
......................................................
ป้ายประชาสัมพันธ์ ภายในงาน
ภาพนารายณ์ทรงปืน และรูปปั้นครุฑ ภายในพิพิธภัณฑ์แห่งชาติพระนคร
[/COLOR]

ภาพสวยมากๆ ขอบคุณนะครับทีั่นำมาให้ได้ชมกัน
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอโพสต่อครับ..(พอดีต้องพาลูกไปเที่ยวสงกรานต์ช่วงบ่าย 5555)
.....................................
รูปบูธจำหน่ายหัวโขนภายในงาน มีทั้งแบบหล่อโลหะ(สีตะกั่ว) กับแบบเรซิ่น(ทำสี)
สวยๆทั้งนั้น ราคาสมกับคุณภาพครับ
.....................................
เดินข้ามมาอีกฝากฝั่งนึง (ฝั่งหน้าเวทีการแสดง) ก็เจอบูธที่น่าสนใจอีกบูธหนึ่งครับ
เป็นงานดินเผา ส่วนมากปั้นเป็นรูปพระพิฆเนศ สวยมากครับ
ชอบองค์นี้ แต่เจ้าของไม่ขาย

...........................................
พระพิฆเนศแบบเด็กๆดูแปลกตา แต่ก็น่ารักดีครับ
...........................................
ส่วนบนเวที มีการแสดงโขน ตอนพระพิฆเนศเสียงา
ขากลับ อดไม่ได้ที่จะต้องถ่ายรูปบูธของศรีจินดา มาให้ชมกัน
จัดบูธได้สวยงามมาก
และมีของเกี่ยวกับพระพิฆเนศจำหน่ายมากมายเช่นเคย
ขอบคุณทุกท่านที่เสียเวลาเข้ามาเยี่ยมชมครับ บ๊าย..บาย

ขอบพระคุณสำหรับรูปสวยๆที่ฝีมือฉกาจฉกรรจ์เชียวค่ะ

ขออนุญาตเพิ่มเติมนิดหนึ่งนะคะ ขอประทานโทษล่วงหน้าถ้าเสียมารยาท คือนกที่ยืนทำหน้าดุอยู่หน้าพระทวารพระที่นั่งพุทไธสวรรย์นี้คือนกทัณฑิมาค่ะ
ของวังหน้านี้ทำจากปูนปั้น ฝีมือช่งเมืองเพชร นกแบบนี้มีอยู่ที่หน้าเศวตกุฎษคารในวัดพระศรีรัตนศาสดารามด้วย แต่ทำด้วยสำริดค่ะ ข้อสังเกตคือทัณฑิมาจะถือตะบองอยู่เสมอ ให้สมหน้าที่พิทักษ์ป่าหิมพานต์ค่ะ

จะรอชมผลงานสวยๆจากคุณ enter 21 อีกนะคะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

Quote from: อินทุศีตาลา on April 14, 2011, 20:59:54
ขอบพระคุณสำหรับรูปสวยๆที่ฝีมือฉกาจฉกรรจ์เชียวค่ะ

ขออนุญาตเพิ่มเติมนิดหนึ่งนะคะ ขอประทานโทษล่วงหน้าถ้าเสียมารยาท คือนกที่ยืนทำหน้าดุอยู่หน้าพระทวารพระที่นั่งพุทไธสวรรย์นี้คือนกทัณฑิมาค่ะ
ของวังหน้านี้ทำจากปูนปั้น ฝีมือช่งเมืองเพชร นกแบบนี้มีอยู่ที่หน้าเศวตกุฎษคารในวัดพระศรีรัตนศาสดารามด้วย แต่ทำด้วยสำริดค่ะ ข้อสังเกตคือทัณฑิมาจะถือตะบองอยู่เสมอ ให้สมหน้าที่พิทักษ์ป่าหิมพานต์ค่ะ

จะรอชมผลงานสวยๆจากคุณ enter 21 อีกนะคะ

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ
ไม่เสียมารยาทหรอกครับ กลับดีเสียอีกครับ ที่ช่วยนำความรู้มาบอกต่อกัน

ขอบคุณครับ