Loader

ผ้าโดรตี้ , โทรตี้

Started by กาลิทัส, January 29, 2009, 10:32:41

Previous topic - Next topic

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

เป็นผ้าชนิดหนึ่งของชนพื้นเมืองชาวอินเดียที่มีการสวมใส่มานานแล้ว จนแทบจะเรียกได้ว่า เป็นวัฒนธรรมการแต่งกายอย่างหนึ่งของชาวอินเดียไปเลยก็ว่าได้ครับ ผ้าชนิดนี้แต่ละพื้นที่ของอินเดียจะเรียกแตกต่างกันไปครับ อย่างโทรตี้ หรือ โดรตี้นี่ เป็นการเรียกของชาวอินเดียเหนือครับ

ผ้าโดรตี้ นี้ส่วนมากคนทั่วไปจะนิยมใส่เป็นสีครีม หรือไม่ก็สีขาวครับ โดยมีริมผ้าเป็นสีต่างๆ กันไป ขนาดความยาวของผ้าประมาณ 5 หลาครับ เพื่อให้คล้องเอว และขาได้อย่างทั่วถึงครับ

ปัจจุบันการสวมใส่กางเกงธรรมดาเป็นไปอย่างแพร่หลายในประเทศอินเดีย ทำให้เราพบเห็นการใส่โทรตี้ได้บางตาลง แต่ในบางพื้นที่ของอินเดียใต้ มีแนวความคิดไปในทางเดียวกันว่า ผู้ชายควรจะส่วมใส่โทรตี้ เวลาเข้าไปในสถานศักดิ์สิทธิ์ เช่น เทวาลัย หรือ วัด เพื่อไปประกอบพิธีกรรมทางศาสนา ((จากงานวัดแขกสีลม จะเห็นได้ว่าคณะกรรมการส่วนใหญ่จะใส่เสื้อเหลือง และนุ่งผ้าโทรตี้ แต่มองดีๆ บางคนก็เป็นผ้าดิบบ้านเรา เท่าที่หาได้ครับ))
ถ้านุ่งสวยๆ จะได้แบบนี้ครับ

และที่มากที่สุดชาวอินเดียเชื่อว่า ควรสวมใส่โทรตี้ โดยเฉพาะในพิธีบูชาพระกฤษณะ และพระแม่ทุรคาครับ ((อันนี้ผมก็เพิ่งทราบเหมือนกัน))
วิธีการใส่โทรตี้ครับ
http://video.google.com/videoplay?docid=6109928688928499167
ที่มา
(1) http://www.google.com
(2) http://www.culturalindia.net
ขอบพระคุณครับ

January 29, 2009, 10:33:20 #1 Last Edit: June 12, 2009, 14:21:57 by กาลิทัส
แบบทั่วไปทางตอนเหนือ ก็เป็นอย่างที่เห็นในวิดีโอ ครับ ส่วนแบบทางใต้ก็จะยกจีบขึ้นมานิดนึงเพื่อให้ดูสวยหน่อย แต่ปกติคือปล่อยยาวตรงๆ ครับ ส่วนการนุ่งแบบทั่วไปอีกแบบคือแบบโสร่ง อันนี้ จะเป็น แบบพรามหณ์ด้วย เช่นเดียวกัน แต่ก็ มีวิธียิบย่อยอีก เพราะการจีบผ้าน่งมีหลายแบบ  การนุ่งแบบนี้มักใช้ผ้าสองผืน และมีผ้าพาดไหล่ เสมอ ครับ ซึ่งอาจจะเป็นผ้าขนหนูก็ได้ เพราะหลักคือเอาไว้เช็ด แต่ถ้าเต้มยศก็เอาผ้าสวยหน่อย เป็นผ้าพาดไหล่ ครับ

ผมว่าดูวีดีโอน่าจะง่ายกว่านะครับ  :D
ผมว่าในภาพด้านบนเป็นการนุ่งแบบอินเดียเหนือ
แต่ในวีดีโอมีการขึ้นจีบ น่าจะเป็นแบบอินเดียใต้รึป่าวครับพี่กระบี้น้อย
ภาพนี้คือการนุ่งโทรตี้ปกติจะปล่อยยาวตรงครับ

เอามาให้ดูเป็นความรู้เฉยๆ ครับ การนุ่งโดธิ แบบพรามหณ์ แต่เค้ามีมนต์กำกับนะครับ ตั้งแต่เริ่มต้นเลย อย่างที่นายกระบี้บอก ขอไม่กล่าวถึงมนต์นั้นนะครับ
นี่ครับ การนุ่งโดธิแบบพราหมณ์ นุ่งเสร็จแล้วเป็นแบบนี้ การนุ่งแบบนี้มีชื่อเรียกเฉพาะนะครับ จะเห็นได้ว่าเป็นพรามหณ์แท้ๆ ครับ มีสายยัญโญปวีตด้วย เห็นรึป่าว เวลาพราหมณ์นุ่งผ้าจะเหน็บสายยัญโญปวีตไว้ที่หูนะครับ

ขั้นตอนที่ 1 เริ่มจากเอาพามาพันรอบเอวปล่อยชายข้างหนึ่งให้ยาวๆ เข้าไว้

ขั้นตอนที่ 2 เอาผ้าที่ปล่อยชายไว้มาทบเป็นจีบซ้อนกันด้านหน้า จีบละประมาณสองนิ้วนิดๆ แล้วยัดปลายลงเหน็บชายพกไว้ที่ด้านหน้า

ขั้นตอนที่ 4 จับชายข้างที่เหลือออกมาทำเหมือนกัน

ขั้นตอนที่ 5 เหมือนนุ่งโจงกระเบนบ้านเรา

เรียบร้อยด้านหลัง

January 29, 2009, 10:54:03 #4 Last Edit: January 30, 2009, 14:22:54 by กาลิทัส
นุ่งแบบศักติ เป็นการนุ่งผ้าอีกแบบหนึ่งที่เค้าเรียกว่า lungi ครับ เป็นที่นิยมมากทางอินเดียตอนใต้ครับ แต่ลักษณะผ้าคล้ายกับผ้าโสร่งบ้านเราครับ คือ เป็นตาๆ มองไปมองมาตามันเหมือนผ้าขาวม้าแฮะ

ลักษณะของผ้า lungi ครับ

ผืนนึงวัดโดยรอบจะยาวประมาณสองเมตรครับ

กราบเรียนถามนิดนึงค่ะ คำถามอาจจะดูโง่ๆ
แต่ก็อยากทราบ เพื่อจะได้ทำให้ถูกต้องและเหมาะสมอ่ะค่ะ

เวลาเราไปร่วมตามพิธ๊ของทางวัด ควรจะแต่งกายอย่างไร
ส่วนใหญ่คนไทย มักจะใส่สีขาวอ่ะค่ะ

(อ้างอิงจาก  ---ยกตัวอย่างเช่น ใส่สาหรี่สีขาว  เขาเกือบจะเดินเข้าไปด่าแล้วเพราะการใส่สีขาว คือการไว้ทุกข์ มีคนตายในบ้าน เขาจะเข้าไปกระชากออกแล้วถามว่า งานนี้ พอแม่ คุณ ตายเหรอ ถึงใส่สีนี้มาลุงผม เม้าส์แรงมั๊กๆ  เอิ๊ก....)

จริงๆ แล้วงานมงคลของชาวฮินดู อย่างเช่น งานแห่พระแม่ หรือพิธีต่างๆ ผู้คนมักจะส่วมใส่เสื้อผ้าและสาหรีสีสด เช่น สีแดง หรือ สีเหลือง เป็นต้นครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งงานเฉลิมฉลองต่างๆ เช่น ดิปาวาลิ (ปีใหม่ของชาวอินเดียครับ) ส่วนสีขาวชาวฮินดูใช้ในงานอวมงคลครับผม

ขอบพระคุณมากๆค่ะ  ต่อไป ไม่ใส่สีขาวละค่ะ
ที่ผิดพลั้งไป กราบขออภัยด้วยนะคะ
ได้อ่านหลายๆหัวข้อแล้ว รู้สึกสบายใจจังค่ะ

February 25, 2009, 09:53:32 #8 Last Edit: February 25, 2009, 12:33:08 by eak14
อืมมม วิธีนุ่งผ้าโดรตี้ ที่เป็นคลิป เข้าใจง่ายดีคับ นุ่งสวยด้วย

ตอนแรกมองที่พรามณ์เค้านุ่งๆ มองเหมือนโจงกระเบนบ้านเรา

แต่มันก็ดูแปลกเหมือนชายที่ขามันจะหลุดลุ่ย

แต่พอได้ดูวิธีการนุ่ง กระจ่างเลย โง่ตั้งนาน 555+

ขอบคุณมากคับที่หามาให้ดู ดูแล้วอยากนุ่งมั่งจัง อิๆๆ

ต้องมีมนต์กำกับด้วยเหรอครับ  

สุโค่ย

การนุ่ง การห่มระหว่างคนธรรมดากับพราหมณ์ก็ต่าง

พรามหณ์มีมนต์กำกับทุกขั้นตอนครับ

แต่คนธรรมดาก็นุ่งได้ครับ เพราะชาวอินเดียก็ใส่กันเป็นปกติ

ยิ่งทางใต้ผู้ชายมักจะนุ่งโดรตี้เข้าวัดครับ

[HIGHLIGHT=#ffc000]เอ่อ ขอถาม เซ่อๆอีกแร้ว แร้วคนธรรมดา นิกายศักติเนี่ย เค้าต้องใส่ ผ้าโทรละสับ  เอ้ยโทรตี้เนี่ย สีอะไรคับ ไอ้กระป๋มมี ที่เป็นคลิบสีเขียวอ่า งุงิงุงิ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]............... notthing[/HIGHLIGHT] [HIGHLIGHT=#92d050]...ศรัทธา  ไม่ศรัทธา  งมงาย   ไม่งมงาย  เชื่อ   ไม่เชื่อ เหมือนปาท่องโก๋[/HIGHLIGHT]

เท่าที่รู้และทราบมานะ น่าจะเป็น สีแดง ถูกต้องไหมเอ่ย

ถ้าไม่ใช่ก็ ขออภัย ณ ที่นี้ ค่ะ
[HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT]

April 20, 2009, 22:39:10 #13 Last Edit: April 20, 2009, 23:14:36 by ลองภูมิ
Quote from: Purple_Tulip on January 30, 2009, 14:06:29
กราบเรียนถามนิดนึงค่ะ คำถามอาจจะดูโง่ๆ
แต่ก็อยากทราบ เพื่อจะได้ทำให้ถูกต้องและเหมาะสมอ่ะค่ะ

เวลาเราไปร่วมตามพิธ๊ของทางวัด ควรจะแต่งกายอย่างไร
ส่วนใหญ่คนไทย มักจะใส่สีขาวอ่ะค่ะ

(อ้างอิงจาก  ---ยกตัวอย่างเช่น ใส่สาหรี่สีขาว  เขาเกือบจะเดินเข้าไปด่าแล้วเพราะการใส่สีขาว คือการไว้ทุกข์ มีคนตายในบ้าน เขาจะเข้าไปกระชากออกแล้วถามว่า งานนี้ พอแม่ คุณ ตายเหรอ ถึงใส่สีนี้มาลุงผม เม้าส์แรงมั๊กๆ  เอิ๊ก....)

เห็นเขาเถียงกันหลายบอร์ดแล้วเรื่องใส่ผ้าขาวไปวัดแขก เนี้ย ก็เลยชักคันมือคันไม้ อยากจะแสดงความคิดเห็นบ้าง คือว่า เราต้องดูก่อนว่าเราเป็นคนชาติใด เป็นคนไทยหรือคนอินเดีย แล้วจะไปวัดแขกหรือเทวสถานประเทศใด ประเทศอินเดียหรือประเทศไทย เอานะ ฟังเป็นข้อๆแล้วคิดตามนะ แต่ไม่ต้องเชื่อผมไปทั้งหมด ก็ได้

คนอินเดียถือมากเรื่องใส่สาหรี่สีขาว ก็เป็นขนบธรรมเนียมของชาวอินเดีย ว่าถ้าสามีเสียชีวิต ก็จะเปลี่ยนเป็นนุ่งสาหรี่สีขาว คราวนี้ คนไทยก็ไปนึกตามว่า เอ่อ...ถ้าเราเข้าวัดแขกหรือเทวสถานของอินเดียแล้ว ก็คงไม่ควรไปใส่ชุดขาวกระมั๊ง ? อันนี้น่าจะเข้าใจผิด คนไทยจริงๆนิยมนุ่งโจงเสื้อขาวลายดอกไปวัดไทยในสมัยก่อนหรือถ้าเป็นหญิงสาวรุ่นๆก็มักจะแต่งให้สวยสีสดๆ แต่ถ้าเป็นผู้จะไปถือศีลก็จะนุ่งเสื้อดอกขาวหรือปักฉลุขาว(ไม่รู้เรียกถูกอะเปล่า)มีผ้าขาวพาดไหล่ แต่ต่อมาได้มีการเปลี่ยนการนุ่งโจงในสมัย จอมพล ป. ก็มีการสั่งให้เลิกนุ่งโจง ต่อมาก็มีการตัดกางเกงแบบสากล กลายเป็นการผนวกผสมผสานการแต่งกาย จนมาในยุคปัจจุบัน คราวนี้ย้อนกลับไปถึงคำถามว่า คนอินเดียเขาถืออะไร เขาถือว่าผู้หญิงใดใส่สาหรี่สีขาวแสดงให้รู้ว่า สามีคนนั้นเสียชีวิต เราเป็นคนไทยเมื่อรู้แบบก็อย่าไปใส่สาหรี่สีขาว แต่ไม่ได้หมายรวมไปถึงชุดสีขาว เสื้อขาว กางเกงขาว ผมคิดว่า คนอินเดียเขาแยกแยะออกว่าอะไรคือสาหรี่ อะไรคือ ชุดธรรมดา และที่นี้คือประเทศไทย ธรรมเนียมคนไทยเขาก็เข้าใจ เลยไม่แปลกอะไรที่จะใส่สีขาวไปวัดของชาวอินเดียครับ ว่าแต่อย่าไปใส่สาหรี่สีขาวไปวัดก็พอนะครับ  (ที่เล่ามานี้เป็นการแต่งกายของสตรีนะครับผู้ชายไม่เกี่ยว ยกเว้นกระเทยครับ 555555 

คนไทย  อะแด๊ป แอปพลาย เก่งครับ  อิอิอิ
   เรารับมา  คนไทยส่วนมาก  แค่รับมา  ไม่ค่อยลงลึกหรอกว่าอะไรยังไง  รุ้แค่ว่า  เค้าบอกว่าดี  ก็ดีตาม
   แต่ถ้าใครจะศึกษาลงลึก  ด้วยศรัทธา  และความรัก ความภักดี  ทำไปเถอะครับ  จะไทยเพียวๆ  หรือไทยผสมแขก  หรือแขกเพียวๆ  เอาให้ไม่เดือนร้อนตัวเอง  ไม่เดือดร้อนใคร  ก็น่าจะโอเค  ดูให้เหมาะสมแก่ บุคคล เวลา สถานที่ ก็น่าจะใช้ได้ 
   ทุกสิ่ง ไม่มีคำว่า 100%หรอกครับ  เอาให้ตามสมควรเป็นการดี   
   จารีต  มีไว้ให้เป็นแผนที่  ประเพณี มีไว้เป็นเข็มทิศ   
    ดู  ศึกษา เป็นแนวทาง   ไม่ใช่ให้ยึดติด
     นะครับผม
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

แล้วทำไมพระสรัสวตีถึงทรงอาภรณ์สีขาวล่ะครับ ใครรู้ช่วยตอบที  ผมแค่อยากรู้อ่ะครับไม่ได้กวนติงใครนะ

ส่วนใหญ่พระแม่สรัสวตีจะห่มอาภรณ์ด้วยสาหรี่สีขาว
โดยเชื่อว่าสีขาวของพระแม่นั้นนั้นเป็นเครื่องหมายแห่งความรู้ และความบริสุทธิ์ครับ
แต่เฉพาะตัวส่าหรีสีขาวเท่านั้นที่มีความหมายถึงความรู้อันบริสุทธิ์ ปราศจากความสงสัย ครับ

เท่าที่สังเกตุดู ตั้งแต่เครื่องนุ่มห่ม เครื่องประดับ พาหนะ อาวุธประจำพระองค์

ล้วนแต่มีนัยแฝงอยู่ทั้งสิ้นครับ

นี่หรือ คือมายาแห่งพระเป็นเจ้า  

ถ้าอย่างนั้นก็สรุปว่า ชุดสีขาวล้วนๆ ไม่ควรใส่ไปงานมงคล หรือ สถานที่ศักดิ์สิทธิ์ของฮินดู  เอาไว้ใส่ถือศีลหรือบวชพรามณ์ที่วัดพุพธเท่านั้นใช่ป่ะ ฮิฮิฮิ

April 22, 2009, 15:59:41 #19 Last Edit: April 23, 2009, 08:14:40 by กาลิทัส
   สายตรง to india

ได้ความมาว่า การที่ผู้หญิงอินเดียใส่ชุดขาว นั่นแปลว่า สามีเสียชีวิตแล้ว (เป็นหม้าย)

แล้วคนที่สามีเสียชีวิตแล้วนั้นตามประเพณีอินเดียเค้าจะไม่เข้าวัดเป็นระยะเวลาอย่างน้อย 2-3 ปีครับ
(เราเลยไม่เห็นผู้หญิงใส่ชุดขาวเข้าวัดเลย เลยกลายเป็นการคิดกันไปว่า ห้ามใส่ชุดขาวเข้าวัด หุๆๆๆ)

แล้วอีกอย่างนึงครับ ที่เค้าบอกมา

เค้าบอกว่า เดี๋ยวนี้ traditional change เปลี่ยนไปแล้วครับ โดยเฉพาะในบอมเบย์ เนื่องจากเป็นเมืองใหญ่ ผู้คนมากหน้าหลายตา มาจากหลายๆ ทีครับ เลยใส่สีอะไรก็ใส่กันไปเรียกว่าตามใจฉัน บางคนทำไปเพราะไม่รู้ บางคนรู้ไม่ใส่ใจ บ้านฉันยังทำได้ ประมาณนี้ครับ

แต่ธรรมเนียมแบบนี้ยังมีอยู่ในเมืองเล็กๆ ครับ ที่เคร่งครัดศาสนาครับ

ปล. ชุดขาวของสตรีชาวอินเดียในที่นี้คือ สาหรี่ นะครับ

ขอบคุณมากครับพี่ กาลิทัส คำตอบของพี่แต่ละอย่างที่อ่านๆมาทุกกระทู้ มักจะเป็นคำตอบที่มีหลักการและเหตุผลดีมากครับอ่านแล้วไม่ กาก อ่ะ บ่งบอกถึงความมีวุฒิภาวะสูงมากๆครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

[HIGHLIGHT=#f4f4f4]ผมว่ายังมีคนอ่านไม่เข้าอีกหลายคนนะเนี้ย 5555555 ต้องแปลไทยเป็นไทย หรือต้องเอาไปตีความ อย่างซี้ต้องถอน ^^![/HIGHLIGHT]

April 23, 2009, 08:12:49 #22 Last Edit: April 23, 2009, 08:56:51 by กาลิทัส
  แจ่มครับ ชัดเจน

สุดท้ายอย่าไปติดใจกับคำว่ายึดติดครับ

April 23, 2009, 08:59:11 #23 Last Edit: April 23, 2009, 11:32:58 by กาลิทัส
แต่ขอขยายเพื่อความเข้าใจนิดนึง กันพลาดครับ หลายคนคงสับสนระหว่าง
ชุดขาวไทย กับ ชุดขาวของหญิงอินเดียครับ

http://i579.photobucket.com/albums/ss239/hindumeeting/001a.jpg?t=1240451814

คิดว่าน่าจะเคลียร์ครับ ลองคลิ๊กตามลิ้งค์เข้าไปดูนะครับ
เอาขึ้นเป็นภาพแล้วมันไม่ค่อยชัดครับ

ซึ่งสรุปได้ว่า การสวมชุดขาวของคนอินเดีย (ส่าหรี) ไม่เกี้ยวข้องอะไรกับชุดขาวของไทยเลยครับ
แยกประเด็นด้วย

ส่าหรี ไม่ไ้ด้เปนชุดสากล

แต่สิ่งที่ เรากำััลังพูดคือ เรื่องของ "สี" ไม่ใช่หรอค๊ะ

สี ต่างหากที่เป็นสากล

แยก คำว่า เครื่องแต่งกาย และ สี ออกจากกัน

น่าจะเข้าใจกันมากขึ้นนะค๊ะ

ขอบคุณค่ะ
[HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT]

อิอิ  สงสัย ต่อไปต้องตั้งกรมตีความพระธรรมนูญฮินดูธรรมสภา   แบบศาลรัฐธรรมนูญรึป่าว  ไว้ตีความ  เอาให้วุ่นวายเล่นๆ  อิอิอิอิ   น่าสน  คอยดูๆๆๆๆๆ  อิอิอิ 
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

เด๋วจะลองเอาหม้อกลัศที่ประกอบเองมาให้วิจารณ์กัน  ทำตามใบสั่ง (ใครสั่งก็มะรู้....หุหุ องค์ดำๆผมยาวๆ) ก็เหนื่อยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  ของมากที่สุด   แต่ผ่านไปได้ด้วยดี  เพื่อนๆลองเอากลัศของเพื่อนๆมาแลกกันดูมะคับ  หุหุ
    พอดีเมื่อวาน วันเกิด(25/04) เลยถือโอกาศตั้งกลัศในวันเกิดเลย  เด๋วเช้าจะถ่ายรูปมาให้ดูนะคับ 

รอชมเหมือนกันครับ

April 30, 2009, 10:36:24 #28 Last Edit: April 30, 2009, 11:08:06 by Amrit_Phakti
รูปขึ้นรึป่าวววว  ยังไง  ลองแนะนำได้นะครับ  อย่างที่บอก  ทำตามใบสั่งนะ   ผิดถูกใครบอกด้วยนะคับ   ข้างใต้ รองด้วยแผ่นยันตรัมมหากาลี และข้าว+ผงขมิ้นอ่ะครับ  ส่วนหม้อ  ก็ใช้หม้อดิน พันด้วยสายสิญจน์   ละก็ประดับด้วยภูษาสีแดงดิ้นทอง  ละก็นอกสุด เป็นสร้อยประดับ  ใส่น้ำ+ของต่างๆตามที่ทราบมา  ยอดมะม่วง ส่วนยอด  ก็มะพร้าวคลุกผงขมิ้น เจิมด้วยผงจันและผงแดง  คล้องมาลาถวายเป็นกุหลาบ+มะนาว  ถวายมาลัยมะลิล้วนวางดอกบัวบนยอดเสือมน ศิราภรณ์ 
   ก็รู้ว่าให้ทำแบบนี้ก็ทำตามใบสั่งเนอะ   ผู้รู้ท่านใด มีข้อแนะนำ  บอกกล่าวกันได้นะครับ

สำหรับในกลัศนี้  นอกจากน้ำ  ก็จะมี  หมากพลู  การบูร  ผงทั้ง3 เหรียญเงิน9 ทอง9  น้ำหอมๆ ครับ 

จำได้ว่า ไมไ่ด้้ล้อเลียน เขียน ว่า หม้อเกาลัด

แค่พูดเล่นๆ ว่า ที่บ้านก็มีหม้อ แต่เปน "หม้อแกง หม้อหุงข้าว หม้อไฟฟ้า" อะไรทำนองนี้ มากกว่า อะนะ

หม้อเกาลัด นี่ของใคร ดิชั้นม่ะเกี่ยวคร่ะ อิคึ อิคึ อิคึ อิคึ

ผ้าโดรตี้ หรือ โทรตี้
หาซื้อได้ที่ไหนในกรุงเทพฯ ขอผู้รู้ช่วยตอบด้วย จักขอบคุณยิ่ง

ผ้าโดรตี้ หาซื้อได้ที่ไหน ครับ อยากได้สักผืน ราคาแพงไหม ครับ

ขอโทษ ครับ ไม่ได้อ่าน ครับ ที่พาหุรัด ปลายเดือนจะซื้อสักผืน ฝากใครซื้อได้ ครับ อยู่ จ.อ่างทอง ครับ

รีบใช้ไม๊ครับ ไม่ทราบว่าพี่ตาแว่น เท่าที่จำได้เพื่อนผมมันซื้อมาสามร้อยกว่าบาท ก็ดูสวยดีครับ

เห็นมันว่ามีหลายราคาครับ ลองบอกงบประมาณมาครับ

ผมอาจจะได้ไปปลายๆ เดือนครับ ถ้าพี่ไม่รีบนะ ถ้ารีบสงสัยต้องให้น้องๆ ท่านอื่นช่วยครับ  

เคยไปถามเล่นๆ แบบขลิบทอง ผืนละ 450.- อ่ะคะ

มีงบประมาณ 500 บาท ครับ ลบกวน คุณกาลิทัศ ซื้อให้ผมหน่อย ครับ และประมาณ วันที่ 29 ส.ค. 2552 จะโอนเงินไปให้ครับ และโปรดแจ้ง บัญชี ธนาคาร ชื่อบัญชี ขอบคุณ ครับ

แก้ไข จะโอนเงิน วันที่ 29 ก.ค. 2552 ครับ อนุโมทนา แจ้งชื่อ บัญชี ธนาคาร ด้วยครับ ขอบคุณครับ

เรียน พี่ตาแว่นครับ

เอาเป็นว่า กว่าจะใช้ตั้งเดือนสิงหา ถ้าไม่ติดขัดอะไร เดี๋ยวผมออกเงินไปก่อนก็ได้ครับ
แล้วเรื่องโอนค่อยว่ากันจะดีกว่าครับ

ปล. ส่งชื่อ-ที่อยู่ มาให้ผมทาง PM ด้วยนะครับ
วันไหนไปและได้ของมาแล้วจะแจ้งอีกทีครับ