Loader

ดอกบัว กับ พราหมณ์

Started by tatum, April 06, 2011, 01:00:25

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

รบกวนผู้ทราบด้วยนะครับ

คือว่าตอนนี้ผมกำลังทำงานวิจัยเป็นผลงานสร้างสรรค์ที่เกี่ยวข้องกับพราหมณ์ครับ
เนื่องด้วยภาคใต้เป็นเส้นทางของการเข้ามาของพราหมณ์ในประเทศไทย  ซึงแน่นอนว่าจะต้องมีโบราณสถานมากมายที่เกี่ยวข้องกับพราหมณ์เกิดขึ้นมากมายตามเส้นทางของพราหมณ์  ตามข้อมูลที่ผมได้มานั้นมีพราหมณืทั้งหมดสองสายที่เข้ามา  สุดท้ายพราหมณ์ทั้งสองสายนั้นก็มาสิ้นสุดที่นครศรีธรรมราช
จึงหยิบยกเอาการไปสักการะเทวสถานพราหมณ์ของหญิงสาวในสมัยนั้น  โดยที่จะนำดอกบัวไปเป็นเครื่องสักการะบูชา (ที่เป็นดอกบัวเนื่องผู้ประดิษฐ์เห็นว่าดอกบัวเป็นดอกไม้ที่เหมาะสมกับการสักการะบูชาอย่างที่สุดและมีที่มาในตำนานต่างของศาสนาพราหมณ์อย่างมากมาย) โดยที่หญิงสาวทุกคนนั้นจะทัดศีรษะด้วยดอกบัวอยู่ทุกคนครับ (เป็นจุดเด่นของการแสดงที่นักแสดงจะใช้ดอกไม้ทัดศีรษะมาเป็นอุปกรณ์ประกอบในตอนท้าย)  เมื่อไปถึงเทวสถานจึงนำดอกไม้ที่ทัดศีรษะนั้นไปสักการะศิวลิงค์
จึงจะถามว่าการที่นำดอกไม้ที่ทัดศีรษะแล้วนั้นไปสักการะจะเป็นไรมั้ยครับ และท่านใดที่รู้เรื่องตำนานต่างๆที่เกี่ยวข้องกับดอกบัวไม่ว่าจะเป็นกำเนิดเทพหรือหรือการแต่งกายและอื่นๆ  ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ

สวัสดีคุณ tatum ค่ะ

แปลกใจมากนะคะที่ยังไม่เห็นมีใครเข้ามาแสดงความคิดเห็นในกระทู้ที่มีประโยชน์และจะสามารถต่อยอดออกไปได้อย่างสร้างสรรค์เช่นกระทู้นี้ ดังนั้นจึงขออนุญาตตอบเป็นคนแรกแม้ว่าความคิดเห็นอาจจะไม่มีประโยชนือะไรเพราะดิฉันสมองน้อยก็ตาม

อ่านเนื้อหาแล้วนึกถึงตัวเองสมัยเรียนมหาวิทยาลัยเมื่อมีโอกาสช่วยเพื่อนทำนาฏนิพนธ์ค่ะ เธอทำเรื่องประเพณ๊เล่น 'นางกวัก' ของชาวไทยพวนเมืองหาดเสี้ยว จังหวัดสุโขทัย จึงทราบดีว่าการทำงานลักษณะนี้ยาก สุดยอดอย่างไร ขอเป็นกำลังใจให้คุณ tatum นะคะ และขอแสดงความคิดเห้ฯดังนี้ค่ะ

ในความคิดของดิฉันดอกไม้ที่ทัดศรีษะในฐานะเครื่องประดับของเราแล้ว อาจจะไม่ควรนำไปถวายพระหรือเปล่าคะ เพราะดอกไม้นั้นได้ใช้ประดับประดาเราไปเสียแล้ว เข้าใจว่าคุณ tatum ได้ความคิดนี้มาจากการเปลื้องเครื่องประดับหรือผ้าห่มจากกายไปบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ แต่ในลักษณะนั้นน่าจะเป็นเพราะเครื่องประดับและผ้านั้นเป็นของมีค่าควรแก่การ หมายเอาว่าเราได้เปลื้องทรัพย์อันมีค่าประเสริฐถวายเป็นเทวบูชา แต่ดอกไม้อาจจะเป็นอีกกรณีหนึ่ง

อนุสนธิว่าด้วยเรื่องดอกบัวประดับผมนั้น ไม่แน่ใจว่าคุณ tatum ต้องการความถูกต้องตามประวัติศาสตร์หรือเปล่าค่ะ เพราะเท่าที่ทราบการประดับผมด้วยดอกบัวอาจมีน้อยหรือไม่มีเลยในพื้นที่ประเทศไทยหรืออาจจะรวมไปถึงในชมพูทวีปด้วยค่ะ

ถ้าเปลี่ยนเครื่องทัดศรีเป็นของมีค่าหรือถือดอกบัวมาบูชาเลยน่าจะมีข้อโต้แย้งน้อยกว่า แต่เข้าใจว่าคุณ tatum คงวางนาฏลักษณ์เอาไว้แล้ว

หวังใจว่าจะมีผู้รู้ท่านอื่นมาให้ความกระจ่างค่ะ และไม่ทราบว่าความเห้ฯของดิฉันจะมีประโยชนือันใดหรือไม่ แต่ย้ำว่าเป็นกำลังใจให้ค่ะ

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

เป็นกำลังใจให้นะคับ

รบกวนผู้รู้มาตอบด้วยนะคับผม

จะได้เกิดประโยชน์ต่อไปภายหน้าคับผม
Nice to meet you.

Quote from: อินทุศีตาลา on April 07, 2011, 16:49:17

ถ้าเปลี่ยนเครื่องทัดศรีษะเป็นของมีค่าหรือถือดอกบัวมาบูชาเลยน่าจะมีข้อโต้แย้งน้อยกว่า

เห็นด้วยกับท่านอินทุศีตาลาครับผม

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ผมคิดแบบเดียวกับคุณอินทุสีตลาอ่ะครับ  เท่าที่ผมทราบบ  ไม่เคยเห็นธรรมเนียม การนำดอกไม้ที่ทัดศีรษะไปบูชาพระ แต่เคยเห็นที่เขาเอาดอกไม้ที่บูชาแล้วมาทัดศีรษะหรือประดับตัวเป้นมงคล  จริงๆน่าจะหาข้อมูลเรื่องนี้ได้จาก

1. หนังสือเรื่องดอกบัวกับศาสนาพราหมณ์ฮินดู จำชื่อตรงๆไม่ได้อ่ะครับ อยู่ในเทวสถาน น่าจะเป้นอาจารย์จิรพัฒน์ ผู้เขียน

2. บทละครสันสกฤต ซึ่งบางเรื่องมีแปลไทยนะครับ ลองหาในประวัติวรรณคดีสันสกฤต หรือไปอ่านงานแปลบทประพันธ์ของกาลิทาสดูครับ

3.ดูภารตนาฏยัมดูครับว่าเขามีการแสดงที่แสดงอาการถวายดอกบัวไหม ทำอย่างไร

4.ถามพราหมณ์โลดฮะ

เท่าที่น้องเคยเห็นก็มีแต่เอาดอกไม้ที่บูชาแล้วมาทัดนะ ไม่เคยเห้นทัดแล้วบูชาเลยค่ะ

หร์อว่า เดินๆไปแล้วเจอ ก็เลยเกิดเลื่อมใส เลยหาอะไรอย่างอื่นไม่ทัน ก้เลยเอาดอกไม้ที่ทัดผมตัวเองนั่นแหล่ะบูชา

เพราะเคยไปเห็นแบบคล้ายคลึงกันในหนังแขกและก็ตำนานบางเรื่องอ่ะค่ะ