Loader

ทำไมต้องมีห้องพระ (ตามธรรมเนียมของชาวฮินดู)

Started by กาลิทัส, July 22, 2009, 16:42:43

Previous topic - Next topic

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

ทำไมต้องมีห้องพระ???

-บ้านในประเทศอินเดียแทบทุกหลังจะมีห้องสวดมนต์ หรือสถานที่เฉพาะที่จัดไว้สำหรับแทนบูชา โดยจะแยกเป็นสัดส่วนไว้อย่างชัดเจน ตะเกียงไฟจะถูกจุดขึ้นเพื่อทำการบูชาพระเป็นเจ้าในทุกๆ วัน รวมไปถึงการถือปฏิบัติต่างๆ เช่น การสวดพระนามแห่งพระเป็นเจ้า การทำสมาธิ หรือแม้แต่การอ่านคัมภีร์ทางศาสนา ร้องเพลงบูชาแก่พระเป็นเจ้า เค้าก็จะปฏิบัติกันเฉพาะในสถานทีนี้เท่านั้น ไม่เพียงแต่กิจวัตรการบูชาประจำวันเท่านั้น ยังมีการจัดการบูชาในเทศกาลหรือโอกาสพิเศษต่างๆ เช่น งานวัดเกิด งานเทศกาลบูชาพระเจ้า เช่น ศิวะราตรี หรืออื่นๆ ทุกๆ คนในครอบครัว ไม่ว่าเด็กหรือผู้ใหญ่จะมารวมตัวกันอยู่ ณ ห้องบูชานี้

พระเป็นเจ้าทรงเป็นผู้สร้างสรรพสิ่ง เป็นผู้ให้ความสมบูรณ์พร้อมในด้านต่างๆ ดังนั้นชาวฮินดูจะถือว่าพระเจ้าเท่านั้นที่เป็นเจ้าของบ้านอย่างแท้จริง และถือว่าพระองค์พักอาศัยอยู่ภายในบ้านด้วย ดังนั้นห้องพระหรือห้องสวดมนต์สำหรับชาวฮินดูจึงเป็นห้องสำคัญและสถานที่หลักของบ้าน

แต่ถ้าบ้านหลังไหนหาสถานที่หรือบริเวณที่จะสร้างห้องพระได้ยาก เหมือนกับว่าพระองค์เป็นเจ้าของบ้านแท้ๆ แต่กลับไม่มีห้องสวดมนต์ให้พระองค์พำนัก อย่างน้อยที่สุดให้คิดว่าพระองค์เป็นแขกคนสำคัญของบ้านที่เราต้องต้อนรับขับสู้อย่างดีที่สุด และคิดเสมอว่าพระองค์อยู่ภายในบ้านตลอดเวลา ดังนั้นควรทำความสะอาดบ้านและห้องสวดมนต์ให้สะอาดอยู่เสมอ และภายในห้องสวดมนต์ต้องประดับตกแต่งให้สวยงาม เมื่อทำเช่นนั้นแล้ว ทุกครั้งที่เราเข้าห้องสวดมนต์ และขอพรต่อพระองค์ พระองค์ก็จะประทานพรให้แก่ผู้บูชาสม่ำเสมอ

และเชื่อกันว่าห้องสวดมนต์นี้จะเต็มไปด้วยพลัง เมื่อผู้บูชาเข้าไปสวดท่องมนตราอยู่สม่ำเสมอ เสมือนกับห้องสวดมนต์มีพลังในการซึมซับพลังแห่งมนตราเหล่านั้นไว้ แต่เมื่อผู้บูชาเข้าห้องพระเมื่อใด จิตจะเปี่ยมไปด้วยพลัง ใจจะแจ่มใสเบิกบานครับ

นี่เป็นกุศโลบายของชาวฮินดูครับผม

เป็นเกร็ดความรู้ที่ดีมากๆเลยครับ   

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ถ้าอย่างของผมจะมีห้องพระอยู่ในห้องนอน (สถานที่บังคับมากคร้าฟ) ตอนนี้นำเตียงออกจากห้องแล้วปูผ้านอน พอเช้ามาก็เก็บทีวีก็เอาออกจากห้อง

ไปแล้วอย่างนี้เวลาผมนอน ก็ควรจะมีผ้าม่านกั้นให้เป็นสัดส่วนใช่ป่าวอ่ะคร้าฟ เพราะรอนนี้ก็ทำได้แค่ใช้ฉากผ้า(ทำขึ้นมาเอง)กั้นไว้เฉยๆอ่ะคร้าฟ

คิดไม่ตกเรยคร้าฟ ช่วยแนะนำหน่อย

ของผมก็เหมือนกันคับด้วยความจำเป็นห้องพระกับห้องนอนรวมกันอยู่อะคับจะทำอย่างไรได้บ้างคับ

อยากทำห้องแบบนี้บ้างจัง  มีตู้คล้ายๆห้องแบบนี้ขายในประเทศไทยไหมคับเนี่ย
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

Quote from: sikhareshwara on March 09, 2010, 21:49:58
ของผมก็เหมือนกันคับด้วยความจำเป็นห้องพระกับห้องนอนรวมกันอยู่อะคับจะทำอย่างไรได้บ้างคับ

เเนะนำว่าทำม่านกันก้อได้นะคราบ เพราะที่บ้านผมก้อทำเเบบนี้อะคราบ
เวลานอนก้อจะปิดม่านเป็นสัดส่วนดีอะคราบ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

อย่างที่ท่านเกียร์ว่าครับ

ทำม่ายกั้นเป็นสัดเป็นส่วนครับผม เพราะเคยแนะนำให้เพื่อนทำแบบนี้เหมือนกันครับ

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำคร้าฟผ้ม วันนี้ นัดกะพี่เกียร์ ไปพาหุรัดกัน เผื่อได้ซื้อผ้ามาทำม่าน

มะรู้ ตื่น ยาง น่ะ พี่เกียร์ อิิอิ