Loader

ขอเชิญสักการะพระคเณศ ณ ศาลหลักเมืองพระประแดง เนื่องในงาน ๑๙๕ ปี นครเขื่อนขันธ์ ๑-๕ มิ.ย. พ.ศ.๒

Started by อักษรชนนี, May 27, 2010, 17:23:18

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เทศบาลเมืองพระประแดงเป็นเจ้าภาพร่วมกับอำเภอพระประแดง หน่วยงานภาครัฐ เอกชน องค์กรท้องถิ่น และสถานศึกษาในเขต จัดงานฉลองใหญ่ร่วมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย รัชกาลที่ ๒ สร้างเมืองนครเขื่อนขันธ์ครบรอบ ๑๙๕ ปี

นายประเสริฐ  วชิรเขื่อนขันธ์ นายกเทศมนตรีเมืองพระประแดง  อ.พระประแดง  จ.สุทรปราการ  เปิดเผยว่าในวันที่ ๒ มิถุนายน  ของทุกปีเป็นวันสำคัญของชาวบ้านอำเภอพระประแดง เพราะตรงกับวันที่พระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย รัชกาลที่ ๒ ทรงมีพระเมหากรุณาธิคุณให้สร้างเมืองนครเขื่อนขันธ์หรือพระประแดงในปัจจุบันและได้ตั้งพีธีฝังอาถรรพ์ปักหลักเมือง ณ วันศุกร์ เดือน ๗ แรม ๑๐ ค่ำปีกุนสัปตศก จุลศักราช ๑๑๗๗ พ.ศ.๒๓๕๘ ครบ ๑๙๕ ปี โดยการจัดงานดังกล่าว เทศบาลเมืองพระประแดงรับเป็นเจ้าภาพร่วมกับ นายจักรพงษ์ เปี่ยมเมตตา นายอำเภอพระประแดง หน่วยงานองค์กรปกครองท้องถิ่นในอำเภอ ทั้งภาครัฐและเอกชน สถานศึกษาและประชาชนชาวพระประแดง จัดงานเฉลิมฉลองอย่างยิ่งใหญ่ ตั่งแต่วันที่ ๑-๕ มิถุนายน ๒๕๕๓ นี้โดยจะมีพีธีแห่องค์เจ้าพ่อหลักเมือง(องค์พระพิฆเณศ) และร่วมเฉลิมฉลองเนื่องในวโรกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ๘๓ พรรษาของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชด้วย

สำหรับกำหนดการจัดงานจะเริ่มตั้งแต่วันที่ ๑ มิ.ย. ๒๕๕๓ เวลา ๙.๓๐ น. จะมีพิธีทำบุญเลี้ยงพระจำนวน ๙๙ รูป ณ อุทยานป้อแผลงไฟฟ้า ต่อมาในวันที่ ๒ มิถุนายน เวลา ๙.๑๙ น.จะมีพิธีบวงสรวงรัชกาลที่ ๒  ณ ลานพระบรมราชานุสาวรีย์ หน้าที่ว่าการอำเภอพระประแดง และในเวลา ๑๑.๐๐ น. จะมีพีธีบวงสรวงเซ่นไหว้ตามธรรมเนียมสมาคมชาวไทยเชื้อสายจีน จนทระทั่งเวลา ๑๕.๔๕ จะมีพิธีเชิญองค์เจ้าพ่อหลักเมือง(องค์พระพิฆเณศ)จากศาลเจ้าพ่อหลักเมืองไปตามถนนนครเขื่อนขันธ์ ถึงสามแยกพระประแดง เพื่อให้ชาวบ้านได้สักการะบูชาตามประเพณีที่จัดขึ้นเป็นประจำทุกปีก่อนอัญเชิญเจ้าพ่อหลักเมืองมาประทับ ณ ศาลเจ้าพ่อเช่นเดิม

สำหรับการเฉลิมฉลองจะมีมหรสพให้ชมทุกค่ำคืน และจะมีการจำหน่ายสินค้า โอทอปของชุมชนต่างๆ พร้อมอาหารอร่อย ของดีเมืองพระประแดงบริเวณ ลานอเนกประสงค์หน้าที่ว่าการอำเภอพระประแดงตลอดการจัดงานวันที่ ๑-๕ มิ.ย. นี้ด้วย จึงขอเชิญชวนทุกท่านไปร่วมงานดังกล่าวโดยพร้อมเพรียงกันด้วย  นายประเสริฐ  วชิรเขื่อนขันธ์นายกเทศมนตรีเมืองพระประแดง ประธานจัดงานกล่าว

.
.
.
.
ที่มาของข่าวประชาสัมพันธ์ : http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K9300568/K9300568.html (โดยคุณ yeehra)
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

อ่า  เคยได้ยิน ว่า มีเพื่อนๆในบอร์ดบ้านอยุ่พระประแดงรีบแสดงตัวด่วนมาเป็นไกด์นำเที่ยว เร็วๆๆๆๆคนไหน คนไหน คนไหน อยากไปจ้า ...

สาวงามเมืองมอญ นามนครเขื่อนขันธ์ มารายงานตัวค่ะ.....
คนเราก็แค่นี้ เครื่องประดับสวยงามมากมายแต่ก็เลือกใส่ได้แค่ชิ้นเดียว
เงินทองมากมายล้นฟ้าแต่ก้ไม่มีความหมายอะไรถ้าขาดความสุข
เงินจะร้อยหรือพันหรือล้านใช้ซื้ออาหารก็แค่อิ่มเท่านั้น
อิ่มของคนๆหนึ่งแค่ไหนกันล่ะ ต่อให้ซ้อกับข้าวมาเต็มโต๊ะ
หรือแค่อย่างสองอย่างสุดท้ายก็กินได้แค่อิ่มเท่านั้น

อ่อๆๆๆๆ  นี่ไงมาแร้วๆๆๆๆ   หวัดดีครับผม ช่วย เล่าวบรรยากาศ งานให้ฟัง คร่าวๆ
หน่อย จิ่ครับผม
สนใจมากครับ แระคืออยากทราบว่า ที่ นี่ มีพระคเณศวร เป็นหลักเมือง
หรือครับ หรือ ยังไง งง มาก ว้าวุ่นใจ อย่างหนัก 555  ช่วยทีๆๆ  รวมไปถึง การเดืินทาง
กลางวีกลางวันไปยังไงสะดวกสุด หรือ กลางคืนงานจะสนุกกว่า ประมาณนี้ รอข้อมูล
นะครับผม ขอบพระคุณคร้าบบบบ

ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่งสำหรับรายละเอียดของงานที่มากกว่านี้ เพราะตัวดิฉันเองก็พึ่งจะเริ่มเอาจริงเอาจังกับเรื่องอย่างนี้มาไม่นาน ส่วนหลักๆของงานก็น่าจะอยู่ในวันที่ 2 มิถุนายนเท่านั้น ส่วนวันอื่นๆก็จะเปิดให้เข้าไปไหว้จนค่ำ เพราะปกติทางศาลจะเปิดให้เข้าถึง17.00 น.เท่านั้นค่ะ
คนเราก็แค่นี้ เครื่องประดับสวยงามมากมายแต่ก็เลือกใส่ได้แค่ชิ้นเดียว
เงินทองมากมายล้นฟ้าแต่ก้ไม่มีความหมายอะไรถ้าขาดความสุข
เงินจะร้อยหรือพันหรือล้านใช้ซื้ออาหารก็แค่อิ่มเท่านั้น
อิ่มของคนๆหนึ่งแค่ไหนกันล่ะ ต่อให้ซ้อกับข้าวมาเต็มโต๊ะ
หรือแค่อย่างสองอย่างสุดท้ายก็กินได้แค่อิ่มเท่านั้น

จะมีโอกาสได้ไปกับเค้าบ้างมั้ยเนีย...อยากไปๆๆๆ
กราบขอบพระคุณท่านอักษรชนนี สำหรับข่าวสารดีๆค่ะ

รบกวนช่วยบอกวิธีเดินทางไปพระประแดงและศาลหลักเมืองหน่อยได้ไหมคะ อยากไปมากค่ะ แต่ไม่อยากขับรถไปเอง
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

Quote from: สิรวีย์ on May 29, 2010, 14:23:51
รบกวนช่วยบอกวิธีเดินทางไปพระประแดงและศาลหลักเมืองหน่อยได้ไหมคะ อยากไปมากค่ะ แต่ไม่อยากขับรถไปเอง

การเดินทางมายังศาลเจ้าพ่อหลักเมืองพระประแดง

การเดินทางไปยังศาลเจ้าพ่อหลักเมืองพระประแดง (จุดสังเกตที่ตั้งอยู่ภายในบริเวณตลาดพระประแดงติดกับที่ว่าการอำเภอพระประแดง) มีรถโดยสารประจำทางที่ผ่าน ได้แก่ สาย สาย ๖, สาย ๘๒, สาย ๕๐๖, ปอ.๑๓๘, ปอ.๑๔๐  ไปลงตลาดพระประแดง แล้วเดินเข้าไปในตลาดประมาณไม่เกินร้อยเมตรก็จะเห็นตัวศาลอยู่ทางด้านซ้ายมือ (ที่ทางเข้าตลาดจะมีป้ายบอกชื่อศาลเจ้าพ่อหลักเมืองพระประแดงอยู่ครับ) หากไปไม่ถูกจริงๆ เมื่อลงรถที่หน้าตลาดแล้วให้ถามทางพ่อค้าแม่ค้าแถวนั้นก็ได้ว่าจะมาที่ศาลเจ้าพ่อหลักเมืองได้อย่างไรครับ

.
แผนที่
.
.
(หมายเหตุ : แผนที่นี้ให้ดูเฉพาะสถานที่ตั้งนะครับ  อย่าไปยึดตามลูกศรที่ปรากฏในแผนที่
เพราะเดิมแผนที่นี้เป็นแผนที่การเดินทางไปยังสถานที่อื่น
ฉะนั้นขอให้ดูเฉพาะสถานที่ตั้งของตลาดพระประแดงก็พอครับ)
.
จุดสังเกตทางเข้าตลาดพระประแดงที่ตั้งของศาลเจ้าพ่อหลักเมือง
.
[/COLOR]
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0