Loader

พรทิพย์เข้ามากราบลาสมาชิกทุกๆคนในนี้คร่ะ

Started by เจ้านางน้อยพรทิพย์, April 13, 2010, 02:16:26

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

รทิพย์เข้ามาลาาทุกๆท่านในนี้นะคะ

ตอนนี้พรทิพย์ได้รู้อะไรหลายสิ่งหลายอย่าง หลังจากที่พรทิพย์โดนโจมตีอย่างหนักด้วยถ้อยคำหยาบคายจากท่านสมาชิกบางท่าน หรือโพสต์รูปด่าพรทิพย์ ซึ่งไม่น่าเชื่อว่า ผู้ที่พิมพ์และโพสต์นี้จะเล่นอยู่ห้องศาสนา ท่านเหล่านั้นต่างนับถือองค์เทพเป็นที่พึ่ง สวดมนต์ถึงองค์เทพอย่างสม่ำเสมอ และมุ่งมั่นจะประพฤติตนเป็นคนดี

แต่สิ่งเหล่านี้ทำให้พรทิพย์ฉุกคิดขึ้นมา ว่ามันช่างขัดแย้งกับพฤติกรรมเสียจริงๆกล่าวคือ...นี่หนะหรือ คือการแสดงออกของความชอบ ไม่ชอบ รัก เกลียด ปลื้มไม่ปลื้ม ของเหล่าผู้บูชาเทพ พรทพิยเห็นว่า มันก็ไม่ได้ต่างจากตาสีตาสา โจรผู้ร้าย หรืออันทพาลคนธรรมดาที่ไหนเลย ระดับจิตใจก็ยังคงเท่าเดิม ถึงแม้พรทิพย์จะเลวจะชั่วดังที่สมาชิกหลายๆท่ายกล่าวหา

แต่จงรู้ไว้เถิดว่า ท่านก็ไม่ได้ดีไปกว่าพรทิพย์ พรทิพย์ไม่ได้คิดเองนะคะ แต่พิจารณาจากสิ่งต่างๆที่ท่านโพสต์และทำ

บางท่านก็ลุแก่โทสะ ควบคุมตัวเองไม่อยู่ ด่ากราดว่ากันไป...

ดิชั้นจึงอยากจะฝากไว้นิดนึงก่อนไปว่า...ท่าน ได้อะไรจากการบูชาเทพกันมั่งคะ(ไม่เอาเรื่องถูกหวย ขอแฟน ขอเงิน บ้านรถนะคะ) แต่เป็นเรื่องของการยกระดับจิตใจ ขันติ อุเบกขา ท่านทำได้ดีกว่าคนบาปทั่วๆไปหรือไม่ ไม่ต้องตอบในกระทู้นี้หรอกคะ ตอบในใจกันก็พอ

หรือจะไปคุยกันในMSN  แล้วร่วมกันอภิปรายก็ตามสบายคะ

พรทิพย์ลาแล้วคะ...

ลาไปหาอะไรทานหน้าปากซอย...เดี๋ยวดึกๆมาใหม่คระ...คริคริ

[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

กระทู้ก่อน คุณถามว่า "ใครๆ" นั้นหมายถึงใครบ้าง

กระทู้นี้คุณกลับเลือกที่จะใช้คำว่า "ท่านสมาชิกบางท่าน"

แทนที่จะเอ่ยชื่อ อย่างที่คุณเรียกร้องให้คนอื่นทำ

คุณคะการตอบให้ตรงคำถามไม่ใช่เรื่องยากนะคะ

คุณจะมายกให้มันเป็นประเด็น โดนอุ้มอีกชิมิคะ คุณไม่เคยตอบกระทู้พรทิพย์ตรงคำถามเลย ไม่มาแขวะ ก็มาย้อนถามเหมือนดังเช่นกระทู้นี้...

เค้าเรียกว่ามาเสี้ยมคะ..
[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

คุณไม่ได้ตั้งกระทู้นี้เพื่อถามคำถามใดๆ

ดังนั้น ก็ไม่น่าจะคาดหวังอะไรกับคำตอบของคนในกระทู้นี้นัก

ข้าพเจ้าตอบกระทู้คุณตรงประเด็นที่สุดในกระทู้แรกที่คุณถามเกี่ยวกับเรื่องพระกาลี

ถ้าหากคุณยังอายุไม่มากนัก และความจำยังดีอยู่ น่าจะจำได้

ข้าพเจ้าจำได้ว่าข้าพเจ้าเป็นคนตอบกระทู้นั้นคนแรกด้วยซ้ำ

น่าเสียดายที่คุณซึ่งเป็นผู้ตั้งกระทู้นั้นกลับจำไม่ได้เสียเอง

เป็นเพราะ ที่ตั้งกระทู้นั้น ไม่ได้ต้องการความรู้อย่างแท้จริง

แต่เพียงต้องการมาแขวะกันในสังคมแห่งนี้
ก็ไม่อาจทราบได้

อีกประการหนึ่ง ที่ข้าพเจ้าพิมพ์ตอบในความเห็นแรกนั้นผิดจากความเป็นจริงหรือไม่

คุณเองน่าจะตอบได้ดีที่สุด

[HIGHLIGHT=#ffffff]พรทิพย์อยากให้คุณฟูออไร กลับขึ้นไปอ่านข้างบนหลายๆรอบให้เข้าใจนะคร่ะ ขอบคุณคร่ะ[/HIGHLIGHT]

ข้าพเจ้าว่าคุณนั่นเองต่างหาก ที่ยังไม่เข้าใจสถานการณ์ของตัวเอง

ลำดับแรกคุณตอบกระทู้ แล้วมีคนตำหนิ พฤติกรรมคุณ โดยไม่ระบุว่าใครบ้างที่ไม่ชอบพฤติกรรมของคุณ

คุณก็ออกมากระฟัดกระเีีฟียดว่า ใครๆนั้นน่ะ หมายถึงใครบ้าง พอมีคนอย่างข้าพเจ้ามาตอบว่า

ข้าพเจ้าเองนั่นเป็นหนึ่งในคนที่ไม่ชอบคุณ และขอให้คุณปรับปรุงตัว

คุณก็บอกว่า ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องสนใจคุณ

ข้าพเจ้าตอบว่า ไม่สนใจไม่ได้ เพราะไม่ควรปล่อยให้มีพฤติกรรมที่จะสร้างปัญหาให้กับสังคมนั้น

คุณก็ออกมาโวยวายว่า ข้าพเจ้าชอบเหน็บแนม แขวะกัด ทั้งๆที่ความจริงแล้วคุณไม่ได้พิจารณาตัวเองเลย

ว่าในกระทู้นั้น มีคนที่ตำหนิถึงพฤติกรรมของคุณมากน้อยมีใด

ซ้ำยังไล่ข้าพเจ้า เอาเวลาไปตรวจคนไข้เสียดีกว่า .. ก่อนที่คุณจะแก้ไขข้อความ

จนกระทั่งกระทู้นั้นหายไป เพราะเป็นประเด็นขัดแย้ง

คุณก็ไม่ได้้พิจารณาตัวเองเลย มาตั้งกระทู้นี้ ว่ามีสมาชิกหลายท่าน <<

ข้าพเจ้าก็เรียกร้องให้คุณพิจารณาว่าตัวเองสองมาตรฐานหรือไม่

กระทู้ก่อน ไปบีบคั้นให้คนอื่นเขาตอบว่า ใครๆ ที่ว่านั้น หมายถึงใครบ้าง

ว่าแต่เขาอิเหนาเป็นเอง กระทู้นี้ก็มาใช้คำอีหรอบเดิม 

ซึ่งคุณก็ไม่ได้ชี้แจงอะไรเลย ...

ถ้าจะตอบให้ตรงกับสิ่งที่คุณต้องการให้การตั้งกระทู้นี้นั้น ข้าพเจ้าก็ตอบได้

"อย่าสักใช้แต่คำว่า ขันติ อุเบกขามาเพื่ออ้างความชอบธรรมให้กับตัวเอง"

ข้าพเจ้าจะไม่ขอข้องเกี่ยวกับคุณอีก และหวังว่าสมาชิกท่านอื่นคงได้มองเห็นกำพืดของสมาชิกท่านนี้บ้างไม่มากก็น้อย

ขอให้นางไปดี
ขอให้นางมีสุข
ขอให้นางหมดทุกข์เสียที
/กรวดน้ำรับวันสงกรานต์และแผ่จิตบุญกุศล 

ผมติดตามอ่านข่าวคราวมานานละคร๊าฟ
ผมก็คนหนึ่งที่มีความรัก และความศรัทธาในองค์เทพฯ
และอยู่ในร่มของพระพุทธศาสนา มนุษย์ทุกคนย่อมมีทั้ง รักโลภ โกรธ หลง เป็นการทุกคน
แหละคร๊าฟผม บางทีก่อนที่เราจะไปด่า ไปว่าคนโน้นดี คนนี้ไม่ดี เราก็ต้องดูที่ตัวเราเอง
ว่าเราดีแค่ไหนนะคร๊าฟผม อันนี้ผมกลาง ๆ นะคร๊าฟ (แต่การครั้งนี้เรามามองประเด็นกานก่อนว่าใครเป็นผู้ก่อให้เกิดประเด็น)
เพราะฉะนั้น ผมคิดว่าเพื่อนสมาชิกทุกคนเราหยุดกานเถอะคร๊าฟ ปล่อย ใครจะอย่างไรก็ปล่อยเขาไป กรรมมุตาวตกีโลโกนะคร๊าฟ
และส่วนหนึ่งผมว่าบอร์ด ฮินดูมีทติ้งนี้ เป็นบอร์ดที่ดีมีสาระ ให้ข่าวสาร แล้วให้ความรู้สำหรับกลุ่มคน หลายต่อหลายกลุ่มให้ได้
รับข้อมูลข่าวสารที่ดี ๆ เราอย่าทำให้บอร์ด ฮินดู นี้เลอะเทอะเลยนะคร๊าฟ ขอให้หยุดกานเถอะ

โห นึกว่าจาไปจิงๆ ที่ไหนได้ ยังไม่ไปหรอกหรา แต่ขอมาบอกนิดนึงว่า ขันติ เป็นคำของพระพุทธศาสนาหมายถึง อดทนอดกลั่น

ข้าพเจ้าจึงจะขอยกพระพุทธสุภาษิตว่า ขนฺตีปรมํตโปติติกฺขา (อ่านว่า ขันตีปะระมังตะโปติติกขา) แปลว่าขันติคือความอดกลั้นเป็นธรรมเครื่องเผากิเลสอย่างยิ่ง

หลังว่าคุณพรทิพย์จะเข้าใจ ว่าขันติ หมายถึงอะไร ไม่นำมากล่าวพร่ำเพื่อ เพราะว่าขันติคือคำจำกัดความ โดยมุ่งหมาย เอาการทนต่อกิเลสในใจตน ที่กำลังมุ่งจะทำ กรรมไม่ดี จึงอดทน

ไม่ได้หมายความว่า ทนต่อไป ทนแบบวัวควาย แต่ทนความชั่วในใจตนตะหาก ถ้าผมขาดขันติไปเสียแล้ว คงด่าคำหยาบคายใส่คนทั่วไปแต่เพราะขันติข่มใจจึงเอาน้ำขุ่นใว้ในน้ำใสใว้นอก

ต่อมาคือคำว่าอุเปกขา หรือจะเรียกว่าอุเบกขาก็ได้

ในพระพุทธศาสนา อุเบกขาคือธรรมของพระพรหม มีเมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา เพราะฉะนัั้้น อุเบกขาในที่นี้ จึงมีคำจำกัดความว่า วางเฉยต่อสิ่งที่เราไม่สามารถช่วยเหลือได้

มิได้หมายความรวมเอาการวางเฉยต่อความชั่ว ถ้ามัววางเฉยเสีย ป่านี้พระศาสนาก็คงศูนย์พันธุ์ไปแล้ว เพราะโบสถ์พังก็วางเฉย พระผิดศิลทำความชั่วก้วางเฉย ถ้าเป็นเช่นนั้นพระศาสนาก็คงจะเสื่อมสูนย์ไปนานแล้ว ไม่ดำรงอยู่ถึง2553ปีหลอก

ขอให้คุณใช้ภาษาของพระพุทธศาสนาโดยถูกต้องมิฉะนั้นศาสนาอันเป็นสิ่งที่ผมเคารพเทิดทูนจะพลอยเสื่อมไป
เพราะการกล่าวธรรมโดยผิดหลักการ แต่ถ้าคุณพรทิพย์จะมาคุยสนทนาเรื่องธรรมะกับผมก็ขอเชิญได้ครับ เพราะไปบวชมาสามปี พึ่งสึกมาสองเดือน จะได้ทบทวนบทเรียน และเป็นการสนทนาธรรมตามกาล ชื่อว่าเป็นมงคงอันสูงสุด

ต่อไปถ้าจะยกคำใดในพระพุทธศาสนามาอ้างก็ขอให้พิจารณาด้วนนะครับ ไม่งั้นจะบาป ลงอเวจีมหานรกไปป่าวๆ

เพลงเห็นด้วยอย่างยิ่งคัฟ
คิดดีๆก่อนละกันนะคัฟคุณพรทิพย์
ไม่มีใครอยากทำร้ายหรืออยากยุ่งกับคุณหรอก
ทุกคนล้วนแล้วแต่หวังดีทั้งตัวคุณและที่สำคัญอันสูงสุดก้อคือสังคมของบอร์ด
อันเป็นสังคมที่สงบสุขและอบอุ่น
คุณลองกลับไปทบทวน
ในกระทู้ที่คุณแนะนำตัวคุณดูสิคัฟ
ในสมัยที่คุณมาใหม่ๆ
ว่ามีพี่น้องชาวเรามาต้อนรับคุณ
ด้วยใจอันบริสุทธิ์มากน้อยเพียงใด
แต่ก้อนะ
กระทู้แรกก้อ....เค้าซะละ
ทบทวนละกันคัฟ.......คุณพรทิพย์

@คุณ aratepavane

ข้อความที่คุณแสดงความคิดเห็นนั้น ผมเห็นด้วย แต่ไม่ทั้งหมด
การที่จะ "ปล่อย ใครจะอย่างไรก็ปล่อยเขาไป" หรือ
ปล่อยให้เป็นไปตามกรรม อย่างพุทธสุภาษิตที่ยกมานั้น ผมไม่เห็นด้วยนัก

เพราะเมื่อบุคคลผู้หนึ่งได้สร้างความเดือดร้อนให้กับสังคมนั้น
ควรมีกฏเกณฑ์ และการพิจารณาจากคนในสังคมนั้นๆ ว่าบุคคลผู้นั้น
ควรหรือไม่ควรประพฤติเช่นไร หากกระทำผิดจริงควรได้รับบทลงโทษเช่นไร

ที่กล่าวมานี้ไม่ใช่ผมไม่เชื่อเรื่องกฏแห่งกรรม
แต่ผมมีความเห็นว่า ในการสร้างความสงบเรียบร้อยปกติให้กับสังคมนั้น
ควรมี วิถีประชา จารีต หรือกฏหมายในการควบคุม

หากจะปล่อยให้คนชั่วได้ลอยหน้าลอยตาในสังคม
ส่วนคนดีนั้น ก็เอาแต่ปล่อยปละ ไม่สนใจ ทำแต่ความดีของตัวเอง
ผมเห็นว่าการกระทำเช่นนั้นยิ่งเป็นการบั่นทอนสังคมให้แย่ลงอีก
และสุดท้ายสังคมนั้นก็ย่อมเลวลง
ตามกรรมที่คนในสังคมได้ปล่อยให้คนชั่วลอยหน้าลอยตาในสังคมนั้นเอง

ขออภิปรายกับคุณ aratepavane เพียงเท่านี้

แก้ไขข้อความ : แก้ไข วิถีชาวบ้าน เป็น วิถีประชา

อยู่ในระหว่างพิจารณานะครับ สำหรับประเด็นที่เป็นปัญหาทั้งหลาย

ขอเวลาให้ผมพิจารณาโดยใช้กฎ ระเบียบของบอร์ดเป็นที่ตั้งครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมขออนุญาติล็อกกระทู้นี้ก่อน เพื่อไม่ให้เกิดความบานปลายครับ