Loader

ช่วยกันตั้งชื่อหน่อยค่ะเด็กผู้ชายค่ะ

Started by krishha, July 18, 2011, 21:50:07

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันศุกร์นี้จะคลอดน้องแล้วค่ะ เป็นน้องที่ขอจากพระแม่ลักษมีค่ะ หาชื่อถูกใจ ความหมายดีไม่ได้เลย รบกวนเพื่อนๆช่วยกันส่งชื่อเพราะๆมาหน่อยนะคะ

ชื่อที่ขึ้นมาในใจคือ น้องสุริยนค่ะ ที่แปลว่าดวงอาทิตย์

ผมว่า ลักษเมศร์ ก็เพราะดีคับครับ

กชนันท์ อ่านว่ากดชะนัน แปลว่า ยินดีในดอกบัว ดอกบัวน่ารัก
ดอกบัวก็มาจากที่พระแม่ลักษมีท่านถือทั้ง2กร
โอม เจมาตากาลี

ลำดับชื่อนี้
เหมาะกับ
ชื่อ (คลิกดูรายละเอียด)คำอ่านควาหมาย/คำแปล
จำนวน

กำลังพระเคราะห์

ทักษา
ที่นำหน้าชื่อนี้

13

ชาย

กฤติพงษ์
กริดติพงผู้ประพฤติตามเผ่าวงศ์ตระกูล32เดช

17

ชาย

กฤษณพงศ์
กริดสะนะพงเชื้อสายพระกฤษณะ37เดช

18

ชาย/หญิง

กฤษนัส
กริดสะนัดชื่อพระกฤษณะ22เดช
โอม ศรี คเณศายะ นะมาหะ

...ชื่อผู้หญิง...

ปัทมาพร แปลว่า พรจากเทวีปัทมา(พระลักษมี)

ปัทมา คือ พระนามหนึ่งของพระแม่ลักษมี แปลว่า ผู้ทรงเกิดจากดอกบัว ก็คือพระลักษมีนั่นเอง

ปัทมา+พร ก็ได้ ปัทมาพรคับ

...ชื่อผู้ชาย...

สิทธินันท์ แปลว่า บุตรที่มาจากเทวีสิทธิ (พระลักษมี)

สิทธิ คือ พระนามหนึ่งของพระแม่ลักษมี แปลว่า เทวีแห่งความสำเร็จ

นันท์ แปลว่า บุตร

สิทธิ+นันท์ ก็ได้ สิทธินันท์คับ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति