Loader

งานแห่เมื่อคืน 28 กย. 52 สวยงาม และน่าตื่นตามาก ๆ

Started by Shree Krishna, September 29, 2009, 19:07:08

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เมื่อคืนเดินถ่ายรูปและยืนดูการทำพิธีเกือบจะทุกซุ้ม ทุกถนน ทุกซอยเลย มีทั้งที่เจ้าของซุ้มต้อนรับดีและแบบไม่ค่อยต้อนรับใครเลยก็มี แต่สรุปโดยรวมก็ถือว่าดีมากครับ แต่ผมจะมาอยู่ที่ซุ้มหลัก ๆ ที่มีรูปวาดใหญ่ ๆ สามรูปที่ขนาดจัมโบ้เลย ตรงข้ามกับฝั่งโรงแรมนารายณ์ เจ้าของเขาใจดีมาก ๆ ฝากขอบคุณที่จอร์จด้วยครับ (อ้อ...พี่เขาอยู่อินเดีย เอ็มโพเรียม พาหุรัด ที่ชั้นสาม ชื่อร้านดวงตาสวรรค์ เชิญไปพูดคุยได้ครับ)  

รู้สึกเหมือนกันครับ

ตื่นตา ตื่นใจ และประทับใจมากๆครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

เจอมาเหมือนกันครับเมื่อคืนซุ้มที่เขาไล่ตอนพระแม่ใกล้จะเสด็จมาถึงผมกะแฟนต้องระเห็จไปอีกข้างแต่ไม่น้อยใจเลยเพราะพอพระแม่เสด็จถึงไม่ได้ทรงหันไปทางเขาเลยผม3คนได้กราบแบบติดๆเลยดีใจมาก

ยินดีด้วยค่ะ กับทุกท่านที่ได้มีโอกาสไปร่วมงานและได้ชื่นชมบารมีองค์ท่าน  น่าอิจฉาจิงๆ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ได้มี โอกาส ไปตั้งโต๊ะ และ สักการะ พระแม่ ใกล้ๆ  ดีใจมากๆ ค่ะ

เพื่อนท่านใดถ่ายภาพมาร่วมแชร์ประสบการณ์ได้เลยนะครับ

เย้ เย้ เห็นด้วยค่ะ ได้ไปร่วมงาน ได้กราบพระบาทเสด็จแม่ใหญ่ด้วย น้ำตางี้ไหลพรากๆๆๆๆ มีโอกาสได้ ไปสิงอยู่ซุ้มพี่ที่รู้จักกัน แต่เสียดายไม่ได้เดินไปไหน คนเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆ ยืนแจกธูปอย่างเดียว อยู่จนถึงงานเลิก กว่าจะเก็บชุ้ม เก็บของ กลับถึงบ้านสว่างคาตา เหนื่อยแต่คุ้มค่ะ ขอพระแม่คุ้มครองทุกๆท่าน สาธุ สาธุ สาธุ

สวยงามกันทุกซุ้มเรยคับ อยากเหนรูปไวไวจังเรย ... อิอิ

อยากไปงานแห่ งานบุญทุกที่ ทุกงานนะ

ไปทีไรเสียความรู้สึกทุกทีเลยง๊ะ

ถึงผมจะมีโต๊ะอยู่แต่ก็รู้สึกถึงความเห็นแก่ตัวในงานบุญมากมาย

เห้อๆๆ...ปลงๆๆ

เข้าใจคุณ pop_pop มากมาย

Yes, I  Love  HM...       

เพื่อน ๆ อย่าลิมเอารูปมาเเชร์ ๆ กันดูนะคราบ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

Quote from: pop_pop on September 29, 2009, 19:49:13
เจอมาเหมือนกันครับเมื่อคืนซุ้มที่เขาไล่ตอนพระแม่ใกล้จะเสด็จมาถึงผมกะแฟนต้องระเห็จไปอีกข้างแต่ไม่น้อยใจเลยเพราะพอพระแม่เสด็จถึงไม่ได้ทรงหันไปทางเขาเลยผม3คนได้กราบแบบติดๆเลยดีใจมาก

Quote from: Fiath on October 02, 2009, 06:24:31
อยากไปงานแห่ งานบุญทุกที่ ทุกงานนะ

ไปทีไรเสียความรู้สึกทุกทีเลยง๊ะ

ถึงผมจะมีโต๊ะอยู่แต่ก็รู้สึกถึงความเห็นแก่ตัวในงานบุญมากมาย

เห้อๆๆ...ปลงๆๆ

เข้าใจคุณ pop_pop มากมาย

อันนี้ต้องเข้าใจนิดหนึ่งนะครับ พอดีผมก็อยู่ในขบวนแห่วเทวรูปองค์แทนด้วย แต่เป็นเทวรูปองค์แทน พระกัตตวรายัน ครับ ที่ทางขบวนแห่เดินแห่ไป แล้วจะต้องมีการบอกกล่าวให้หลบหลีก ขบวนแห่นั้น เพื่อขบวนแห่จะได้แห่ไปได้สะดวกบนทางที่กำหนดไว้นะครับ เพราะรถแห่ก็ใหญ่ และต้องใช้คนเยอะ ประมาณได้ข้างละ ๒๐ กว่าท่านนะครับ และต้องใช้พื้นที่ในการแห่เยอะอ่ะครับ เพื่อความสะดวกของขบวนที่แห่นะครับ .สำหรับผมจับเชือกอยู่หัวขบวนเลย"

คุณเจ้าของกระทู้ก็ต้องเข้าใจนิดนึงครับ เพราะคนตั้งโต๊ะ ลงทุนนะครับ หลายบาท หลายสตางค์เพื่อรับเจ้า อยากให้เจ้าเข้าโต๊ะ   เขาก็ต้องโมโหเป็นธรรมดาว่าจัดโต๊ะไปแล้ว ใครก็ไม่รู้ขวางหน้าโต๊ะ  แล้วคนทรงจะเข้าโต๊ะได้อย่างไร ถ้าคุณๆ  ไปยืนขวาง หรือขบวนจะผ่าน เพราะเขาใช้พื้นที่ในการเคลื่อนขบวนเยอะ พื้นที่โล่งๆ มีเยอะ ไม่ไปยืนกัน  แต่จะต้องมายืนบังหน้าโต๊ะคนอื่น เขาก็เสียความรู้สึกเหมือนกันครับ ไม่ใช่แค่พวกคุณฝ่ายเดียวจะว่าเป็นแก่ตัวก็อาจจะได้ แต่ทุกคนก็อยากใกล้ชิดกับขบวนกับคนทรงเหมือนกันจริงมั้ยครับ  เพราะงั้น จะยืนตรงไหน ก็ต้องดูกันหน่อยเท่านั้น  พื้นที่ มีเยอะที่มใกล้ชิดคนทรงได้ ไม่จำเป็นต้องไปเบียด  แต่ที่มาเบียดกันไปมา ก็เพราะเลือกไปอยู่ในที่ๆคนเยอะเกินเหตุเองเช่น ในถนนปั้นเป็นต้น   จริงๆ  คนที่ไม่ได้ตั้งโต๊ะแล้วได้ใกล้ชิดเจ้าจริงๆ  ไม่ใช่ในถนนปั้นนะครับ   แต่เป็นคนที่อยู่ ถนนเส้นอื่น รอบนอกมากกว่า  เพราะไม่ต้องเบียดกันให้เมื่อย  พื้นที่เยอะ  ผมว่า คนที่มายืนออในถนนปั้น คิดผิด  ในความคิดผมนะ เพราะพื้นที่จะยืนน้อยมาก  เพราะเส้นนี้ทั้งถนน เต็มไปด้วยโต๊ะของบ้านเรือน ห้างร้านในถนนปั้นอยู่แล้วแทบไม่มีที่ว่างเลย  ครับ   เป็นข้อเสนอแนะนะ  ว่าอย่าไปยืนบังหน้าโต๊ะคนอื่นครับ เห้นใจคนลงทุนตั้งโต๊ะหน่อย
டொ யொஉ க்னொந் ந்ஹொ அம் இ 5555 http://picasaweb.google.com/devraajsmin

เคยไปตั้งโต๊ะ แล้วเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกันค่ะ
เข้าใจ และเห็นใจทุกๆคน แต่เรื่องขาแจมเนี่ย น่ากลัวค่ะ
ไม่รู้ใครเป็นใคร บางคน มายกถาดผลไม้ที่โต๊ะเรา
ไปปถวายเฉยเลย แถมไม่คืนถาดด้วย อีกพวกนึงก็คือ
พวกมิจฉาชีพที่แฝงมา ล้วงกระเป๋า กรีดกระเป๋า
ขโมยของ ปลดทอง เพื่อนๆโดนกันมาแล้วค่ะ

ไปงานมาเหมือนกันค่ะ คนเยอะมากๆแต่เราก็เพลินด้วยค่ะ ตั้งโต๊ะกันแต่ละโต๊ะงามๆกันทั้งนั้นเลย แล้วพี่สาวเราก็เกือบปลดแหวนจากนิ้วเหมือนกันค่ะ เพราะคนเบียดกันมาทางต้นถนนก่อนจะถึงหน้าวัดแขกอ่ะค่ะ

น่าเสียดายมากๆเลยเพราะปีนี้ป้าไม่ได้ไปร่วมงานแห่กับสานุศิษย์ทั้งหลาย   
          แต่อ่านบทความขอแต่ละท่านแล้ว  ป้าเข้าใจความรู้สึกของทุกท่านนะ  ทั้งผู้ที่จัดสถานที่ต้อนรับ   
ทั้งผู้ไปรวมงานแบบไม่ได้จัดสถานที่  แต่ทุกคนทุกท่านมีเจตนาเดียวกันคืออยากเฝ้าพระแม่อย่าง   ใก้ลชิด(ที่สุดเท่าที่จะทำได้)
           ฉะนั้นป้าอยากให้ทุกท่านทำใจอยากซีเรียดใส่กัน  เพราะเราไปร่วมงานบุญ(ต้องท่องไว้ในใจ)ใจเราต้องป็นกุศลให้มากที่ส
เพื่อเตรียมรับบุญกุศลที่เราไปร่วมกันทำในครั้งนี้
      แต่ท่านที่ไปโดยไม่ตั้งสถานที่  เวลาจะไปยืนต้อนรับขบวนพระแม่ก็ควรดูว่าเราไปบดบังใครเค้าหรือเปล่า  เพราะคนที่ไปจัดสถานที่(ตั้งโต๊ะ)
เค้าก็ต้องการที่จะให้พระแม่ทรงเสด็จมาที่โต๊ะเค้าอย่างใกล้ที่สุด(เป็นของธรรมดา)
      ส่วนท่านที่จัดสถานที่ก็ใจเย็นสักนิด  อย่าถึงขนาดไล่กันเลยบอกเค้าดีๆว่าเราจัดที่สำหรับพระแม่อย่าบังเราเลย แต่ถ้าเจอเหตุการแบบ
คุณpurple_tulip  บอกก็คงต้องระวังแล้วละ  เพื่อนๆที่ไปด้วยกันต้องช่วยกันดูแล(ป้ายังไม่เคยเจอแบบมั่วนิ่มมาเอาของเราไปถวาย)แต่ลวงกระเป๋าเคยเจอแต่ไม่ใช่กับตัวเองเพื่อนคนอื่นๆเค้าโดนกัน
      ป้าสังเกตุดูมีปัญหากันทุกปี  ตั้งแต่การจอง(ผูกเชือก)สถานที่เลยแหละ  บางคนก็ไร้มารายาทจริงๆนั้นแหละ  คือมีคนผูกเชือกเอาไว้แล้ว
เขียนชื่อแปะไว้   มีคนพอมาถึงมาดึงของเค้าออกเอาเชือกและชื่อตัวเองขึงไว้แทน  เห็นแล้วเศร้า
      เอานะทำใจ [HIGHLIGHT=#92d050]  ต้องทำใจ [/HIGHLIGHT]บุญที่จะสำฤทธิ์ผลคือบุญที่เกิดจากใจที่เป็นกุศลจิต(ใจที่บริสุทธิ์)

ใช่ค่ะนำรูปมาให้ชมบ้างนะคะ
โอมเจมาตากาลี

อย่างคุณป้าสอนก็เข้าใจอ่ะครับ ติดนิดนึงว่าเวลาที่บอกต้องใช้ว่าตะคอก(แสดงอาการ)ถ้าพูดกันดีๆบอกดีผมจะไมติดใจเลยครับเพราะใจผมก็ระลึกอย่างที่คุณป้าบอกใครๆก็อยากเฝ้าพระแม่อยากทำบุญครับเข้าใจมาก

ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆที่นำมาให้ชมนะคะ
เป็นบุญตาสำหรับผู้ที่ไม่ได้ไปร่วมงาน
ขอบคุณจริงๆค่ะ
โอมเจมาตากาลี

Quote from: pop_pop on October 04, 2009, 19:17:59
อย่างคุณป้าสอนก็เข้าใจอ่ะครับ ติดนิดนึงว่าเวลาที่บอกต้องใช้ว่าตะคอก(แสดงอาการ)ถ้าพูดกันดีๆบอกดีผมจะไมติดใจเลยครับเพราะใจผมก็ระลึกอย่างที่คุณป้าบอกใครๆก็อยากเฝ้าพระแม่อยากทำบุญครับเข้าใจมาก
Quote from: Fiath on October 02, 2009, 06:24:31
อยากไปงานแห่ งานบุญทุกที่ ทุกงานนะ ไปทีไรเสียความรู้สึกทุกทีเลยง๊ะ
ถึงผมจะมีโต๊ะอยู่แต่ก็รู้สึกถึงความเห็นแก่ตัวในงานบุญมากมาย เห้อๆๆ...ปลงๆๆ เข้าใจคุณ pop_pop มากมาย

[HIGHLIGHT=#ffff00]   ป้าเองก็เข้าใจคุณๆนะ  ทุกวันนี้งานบุญไม่ว่าจะเป็นฮินดูหรือพุทธ   ไปร่วมงานก็จะเกิดอาการเสียอารมณ์[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]เพราะมนุษย์เราทุกวันนี้มีแต่ความเห็นแก่ตัว  ทำกันจนติดเป็นนิสัยเลยไม่รู้ว่าไอ้ที่ตัวเองทำนั้นนะมันคือความเห็นแก่ตัวเบียดเบียนผู้อื่น[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]คิดแล้วเศร้านะ  ป้าเองทุกวันนี้ถ้าไปจำเป็นก็ไม่ค่อยไปร่วมงานกับใครเท่าไร   เพราะไปกับมาบางครั้งก็คงไม่ได้บุญหรอก [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]เพราะพอเราไปเจอคนเห็นแก่ตัวกลับมาเราก็จะอารามณ์เสียด่าว่าเขาเหล่านั้น      เลยทำให้บุญที่อุส่าไปทำมาไม่ได้กับเขาเลย [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]คิดแล้วเศร้านิ......ไปชมภาพบารมีพระแม่ดีว่าจะได้สุขใจ.......[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณค่ะ ที่นำรูปภาพมาแบ่งปันให้กันชม 
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

เย้ เย้ คุณ phrom pala เจ้าขา ขอบพระคุณค่ะ คุณเป็นอีก 1 สมาชิก HM ที่ถ่ายรูปซุ้มที่ ญ ไปช่วยงานมาด้วย รูปที่ 3 อ่ะค่ะ เป็นเทวรูปพระแม่ปราวตี เพิ่งเชิญมาประดิษฐ์ฐานได้ก่อนวันงานไม่ถึง 2 อาทิตย์ก่อนวันงาน กว่าจะทรงเครื่องได้ขนาดนี้ ใช้เวลานานพอสมควร ขอบพระคุณจิงๆ ค่ะ แอบเซฟรูปเก็บไว้ด้วย เพราะที่ ญ ถ่ายมา มันไม่ชัดอ่ะ ปลื้มปิติมากๆ ที่ได้เห็นทุกๆ ซุ้มในงานที่ ยิ่งใหญ่ ขนาดนี้ จัดได้สวยมากๆๆๆ ทุกๆซุ้มเลยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ