Loader

เทวลัยพระพิฆเนศสำริดปิดทองใหญ่ที่สุดในประเทศ

Started by กษิติ, February 15, 2010, 14:15:57

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เป็นพระพิฆเนศที่หล่อด้วยสำริดปิดทอง ความสูง 4.50 ม. มี 4 พระกร ทรงขวาน ดอกบัว งาหัก และถ้วยขนมประดิษฐานในโดม 6 เหลี่ยม สถาปัตยกรรมแบบอินเดีย อยู่บริเวณ
วงเวียนในโครงการบ้านพฤกษาธารา 9 ถ.เศรษกิจ 1ต.อ้อมน้อย อ.กระทุ่มแบน
จ.สมุทรสาคร

อันนี้เป็นแผนที่ครับ

ภาพนี้เป็นบริเวณภายในเทวลัยครับ

บริเวณด้านหน้าครับ

ด้านขวาครับ

ด้านหลังครับ

ด้านซ้ายครับ

พระเจ้าวรวงค์เธอพระองค์เจ้าโสมสวลีพระวรราชาทินัดดามาตุ เสด็จเป็นองค์ประธานในพิธีเททองหล่อองค์พระพิฆเนศด้วยครับ

ซึ่งได้ทำพิธีเทวาภิเษก ทั้งพุทธ พาหรมณ์ และฮินดูด้วยครับ

บริวารแห่งองค์พระพิฆเนศครับ

มีของสำหรับถวายเอาไว้บริการครับ

เลยอยากเชิญชวนครอบครัว HM ทุกๆท่านที่มีโอกาสผ่านมาแถวสมุทรสาครก็เชิญมาสักการะขอพรกันนะครับ เพราะไม่ค่อยมีคนรู้กันเท่าไหร่ ขนาดคนพื้นที่เองยังไม่รู้เลยครับว่ามีองค์พระพิฆเนศสำริดปิดทองที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทยอยู่ที่สมุทรสาคร
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

สาธุ องค์พระคเณช สวยงามมากมาย หากมีโอกาส จะไปสักการะเจ้าค่ะ ขอบคุณท่านกษิติ ที่กรุณานำมาฝากค่ะ

ขอบคุณ คุณกษิตินะครับ ที่นำสถานที่สักการะพระคเณศอีกแห่งหนึ่งมาแนะนำกัน...
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบคุณมากคร้าฟ งดงาม มากคร้าฟผม

เทวลัย งามมาก คร้าฟ

ผมเคยได้ยินแต่ยังไม่มีโอกาสไปสักการะซักทีครับ

เคยมีแต่เพื่อนไปสักการะมาแล้วครับ บอกกันว่าถือเป็นพระเคนชที่งดงามมากอีกพระองค์หนึ่งครับ

บริเวณเทวาลัย รู้สึกจะมีวัตถุมงคลองค์พระเคนชไว้ให้บูชาด้วยครับผม เพื่อนผมยังบูชามาองค์นึงเลยครับ

ปล. พระองโสมฯ เสด็จเป็นองค์ประธานในพิธีเททองตามที่คุณกษิติกล่าวข้างต้นครับ

งาม ครับ แต่ทำไมงวง หันด้านซ้าย ครับ มีความหมาย ว่าอะไรครับ
ผมส่วนใหญ่ ผมเห็นงาง หันด้านขวา ก็เคยเห็นด้ายซ้าย บาง แต่ไม่รู้ความหมาย
ต้องมีความสำคัญแน่ เลยใช่ไหมครับ

โอม ฮริทรา คะณะปัตเย นะมะฮะ

สาธุ สาธุ สาธุ.....................

ขอพระองค์เป็นผู้ชี้นำชีวิตลูกให้เป็นคนดีของสังคมตลอดไป

ตอบคุณ Sompope ครับ

ลองเข้าไปดูเรื่องงวงพระเคนช ตามลิ้งค์นี้นะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=518.0

ได้เห็นป้ายบอกทาง
แต่ไม่มีดอกาสเข้าไปสักที
สวยงามจริง ๆ ครับ

โอม  ศรีคเณศ
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม  สิทธิการิยะ  ชัยยะบารมี  ศรีมหาคเณศ[/HIGHLIGHT]

วันนี้ได้ไปไหว้พระพิฆเนสที่เทวาลัยมาครับได้คุยกับเจ้าหน้าที่ว่า
ที่นี่จะมีการบูชาประจำปีโดยพราหม์จากกรมศิลปากรทุกๆปีโดย
จะมีในเดือนธันวาคมปีที่แล้วตรงกับวันที่ ๘ธันวาคมแต่ปีนี้ยังไม่
ทราบวันที่แน่นอนครับ เค้าบอกว่าใครที่มีองค์พระสามารถนำมา
เข้าพิธีได้ครับ

วันนี้ได้เช่าพระมาด้วยครับเลยนำมาลงให้ดู มีแบบองค์ให้บูชาด้วยนะครับสวยมากๆ
ถ้ามีโอกาสจะขอถ่ายรูปมาให้ดูครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ