Loader

รบกวนสอบถามเรื่องทิศทางของการตั้งรูปภาพพระพิฆเนศ..

Started by Phrom Pala, September 14, 2009, 11:03:36

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ภनमस्ते! : นมัสเต : สวัสดี

พอดีว่า..ได้รูปภาพของพระพิฆเนศมาสี่ห้ารูป แต่ว่าไม่สามารถจะหันภาพไปทางทิศเหนือ หรือทิศตะวันออกได้ ไม่ทราบว่าจะเป็นอะไรหรือเปล่าฮับ หรือว่ามีวิธีแก้ไขยังงัยหรือป่าวเอ่ย เนื่องจากแม่ของเราไม่ค่อยสบายใจเท่าไร (ค่อนข้างจะถือแยะ สมัยก่อนเค้าว่าไม่ควรตั้งรูปพระไปทางทิศตะวันตก หรือทิศใต้ หรือหันไปทางห้องน้ำ อะไรแนวๆๆนี้อ่ะฮับ) แต่เราบอกแม่ไปว่า ไม่เป็นไรหรอก อยู่ที่ใจอ่ะนะ ท่านคงเข้าใจว่าเราไม่สะดวกจริงๆ แต่เพื่อความชัวร์ (แบบว่ากังวลนิดๆๆ) ก็ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยนะฮับ..

धन्यवाद। : ธันยวาด : ขอบคุณ

ถ้าไม่สะดวกจริงๆ ผมคิดว่าให้หาที่ตั้งในที่ๆ คุณ คิดว่าเหมาะสมที่สุดครับ แล้วก็จุดธูปบอกกล่าวเอาก็ได้ครับ เนื่องจากสถานที่ไม่อำนวยครับ

แต่คงไม่ถึงกับหันหน้าเข้าหาห้องน้ำ หรือหลังภาพติดกับห้องน้ำนะครับ พระคงไม่เหมาะสมจริงๆ

ความจริงแล้วการตั้งหรือจัดวางพระพิฆเนศวรและเทวรูปอื่นๆ  พึงพิจารณาถึงความสวยงามและความเหมาะสมเป็นหลัก  เรื่องทิศมงคลให้ถือเป็นเรื่องรอง  ไม่เช่นนั้นจะหาที่จัดวางยากลำบาก  เพราะปัจจุบันพื้นที่ใช้สอยสำหรับคนเมืองนั้นน้อยเต็มที
    หากถามถึงทิศที่เป็นมงคลในการตั้งเทวรูป  หรือรูปภาพองค์เทพคือทิศอิสาน (ตะวันออกเฉียงเหนือ) แต่ทางการปฏิบัตินั้นทำได้ยาก สำหรับองค์พระพิฆเนศวรเท่าที่ทราบมา ทิศที่เป็นมงคลและเหมาะสมให้ใช้ทิศตะวันออกเป็นหลัก  หากพื้นที่ไม่เอื้ออำนวยสามารถใช้ทิศอื่นได้ แต่ยกเว้นทิศตะวันตกครับ   

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

โดยส่วนตัวเรื่องทิศผมก็ไม่ได้กังวลมากนัก
แต่จะมีทิศยกเว้นคือไม่หันหน้าไปทางตะวันตกทิศเดียวคับ
รึหันเข้าห้องน้ำ รึวางบริเวณหน้าห้องน้ำ แค่นั้นเองคับ
ถ้าเป็นในอพาร์ทเมนท์ รึห้องพักที่มีห้องเดียว
ก็เพิ่มเป็นไม่วางไว้ปลายเตียงคับ

ขอบคุณมากมาย..สำหรับคำแนะนำ..ฮับ จะพยายามไม่ให้หันไปทางทิศตะวันตกกับห้องน้ำ..