Loader

งานวันอภิเษกพระแม่ 14 ต.ค. 53 ... สุดยอดเลยครับทำได้ไง

Started by teteeras, October 14, 2010, 20:04:43

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขอชื่นชมคณะผู้จัดสถานที่เลยครับ โดยเฉพาะภายในโบสถ์ที่มีการโล้ชิงช้าถวายพระแม่ ไม่น่าเชื่อเลยครับจากโบสถ์พระแม่ที่เราท่านคุ้นเคย ที่มีขนาดค่อนข้างจะคับแคบ กลับกลายเป็นสวนสวย มีทั้งพื้นหญ้า ดอกไม้ ใบไม้ต่างๆนาๆ .... แถมสุดยอดขึ้นไปอีกมีทั้งน้ำพุ แถมควัน คล้ายๆกับเป็นสวงสวรรค์กันเลยทีเดียว .... ผมยืนดูอยู่นาน ด้วยความชื่นชมจริงๆครับ ... อดไม่ได้จึงเอามาบอกต่อสำหรับผู้ที่ไม่ได้ไป .... ชื่นชมจริงๆครับ

อดใจรอกันอีกนิด ภาพความประทับใจในพิธีอภิเษกสมรสของพระแม่ (พิธีในช่วงเช้า)

จะหวนกลับมาอยู่ในความทรงจำของท่านที่ได้ไปร่วมงานอีกครั้ง

(สำหรับท่านที่ไม่ได้ไปร่วมงาน ก็จะมีโอกาสรับชมภาพพิธีกรรมอันศักดิ์สิทธิ์ที่หาชมได้ยากนี้เช่นกัน)

ครั้งแรกที่ทุกภาพแห่งความประทับใจจะออกสู่สายตาสานุศิษย์และผู้ที่ศรัทธา

ณ เว็บ HinduMeeting แห่งนี้.....
.
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

Quote from: teteeras on October 14, 2010, 21:27:57

ขอบคุณมากเลยครับ .....  อยากดูไวไวจัง

อีกไม่นานเกินรอแน่นอนครับ

ทั้งนี้ต้องขอขอบพระคุณ คุณสุรพงษ์ สิริธรกุล และคุณปรีดา สิริธรกุล ตลอดจนเจ้าหน้าที่ของวัดพระศรีมหาอุมาเทวีทุกท่าน ที่ให้ความกรุณาแก่เว็บ HinduMeeting ได้เข้าไปบันทึกภาพพิธีกรรมอันศักดิ์สิทธิ์ตลอดเทศกาลนวราตรี และงานแห่ประจำปี ๒๕๕๓ ครับ

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ครับทางทีมงานต้องขอขอบพระคุณ คุณสุรพงษ์ สิริธรกุล, คุณ ปรีดา สิริธรกุล ตลอดจนเจ้าหน้าที่ของวัดพระศรีมหาอุมาเทวีทุกท่าน ที่ให้ความกรุณา และอำนวยความสะดวกทุกประการให้แก่ทางเว็บ www.hindumeeting.com ได้เข้าไปบันทึกภาพพิธีกรรมอันศักดิ์สิทธิ์ของทางวัดมาอย่างต่อเนื่องตั้งแต่ปีที่แล้ว จนกระทั่งปีนี้ เพื่อเผยแพร่เกียรติคุณของวัด ให้บรรดาศิษยานุศิษย์ทั้งหลายได้ชื่นชมในพระบารมีครับ

กาลิทัส, อักษรชนนี, สวสติ
(ทีมงาน HM)

มาปูเสื่อ รอ เจ้าคร่ะ ....
ขอชมหน่อยยยยยย  ^^

รู้สึกเหมือนกันเลยค่ะ  เมื่อคืนได้มีโอกาสไปไหว้ท่านที่โบสถ์ ( รู้สึกละอายใจมากบ้านอยู่ใกล้ยังไม่ค่อยได้ไปเลย) สวยมากและรู้สึกประทับใจกับชิงช้าของท่าน สวนดอกไม้ที่สวยงาม มองเข้าไปยังอดยิ้มไม่ได้ว่าเหมือนสวรรค์อย่างที่เจ้าของกระทู้บอกจริงๆ ท่านคงจะมีความสุขมากๆเลยนะคะ

ปล.เมื่อวานดีใจมากค่ะที่ได้เจอพี่จื้งจอกพันหน้า วันอาทิตย์นี้ถ้ามีโอกาสจะแวะไปชมที่ซุ้มชาว HMนะคะ แล้วเจอกันค่ะ  ....ขอพระแม่คุ้มครองค่ะ

ปีนี้รู้สึกจะเป็นสวนดอกไม้นะคะปีที่แล้วจำได้ว่าเป็นสวนมะม่วง มะม่วงลูกใหญ่เหลืองน่ากินมากอิอิ แต่ปีนี้เน้นดอกไม้ก็ทำให้รู้สึกสดชื่นมากค่ะ
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

ปีนี้เป็นปีแรกที่ได้ไปรว่มพิธีนี้นะคะ เพราะช่วงนี้รู้สึกสนใจในพระแม่องค์นี้เป็นพิเศษ ด้วยชอบมูรติของท่านและกำลังมองหาอยู่
ตอนแรกที่ทราบว่าจะมีการโล้ชิงช้า ดิฉันอยากเห็นมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คุยกับใครก็ได้รับคำสำทับมาว่าวันนี้วัดจะงดงามเป็นพิเศษ
ดิฉันก็จินตนาการว่าน่าจะงดงามแบบนั้น แบบนี้ แต่พอไปเห็นของจริงถึงรู้ว่าที่ตัวเองจินตนาการไปนั้น ไม่ได้ครึ่งหนึ่งของของจริงเลย

เห็นด้วยกับที่คุณเจ้าของประทู้อธิบายไว้ว่าคล้ายสวนสวรรค์ แลดูพระพักตร์พระแม่ที่ประทับบนชิงช้าเหมือนท่านกำลังยิ้ม แบบยิ้มแก้มปรินะค่ะ ไม่ใช่แค่ยิ้มน้อยๆแบบที่เคย คงเป็นเพราะบรรยากาศรอบๆงดงามน่าสุขสบายอย่างยิ่ง ต้องยกให้เป็นกุศลอันวิเศษของช่างดอกไม้ทั้งหลายที่บรรจงทำกันสุดฝีมือ

แวบแรกที่เข้าไปเห็นการตกแต่งในโบสถ์ ดิฉันน้ำตาเอ่อเลยค่ะ คงเป็นความรู้สึกชนิดที่คำพระท่านเรียกว่า ปิติ พอเดินเข้าไปยื่นหน้าให้พราหมณ์ท่านเจิม ท่านคงเห็นว่าดิฉันทำท่าจะร้องไห้ ท่านเลยยื่นมะลิให้ดอกหนึ่ง ดีใจ๊ ดีใจค่ะ

เสร็จงานแล้วมีนาฏยัมแบบอินเดียใต้ที่ดิฉันชื่นชอบด้วย ว่ากันว่ามีนาคชิกัลยาณัมเป็นวันที่พระเทวีมีความสุขที่สุดของปี ดิฉันเชื่อว่าจริง เพราะความสุขของพระองค์แผ่มาถึงพวกเราด้วย

ปล.ไม่แปลกเลยใช่ไหมคะที่ดิฉันตั้งตารอชมภาพจากคุณอักษรชนนีเหลือเกิน
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

แค่ได้อ่านคำบรรยายบรรยากาศยังขนลุก ถ้าได้ชมภาพจากทางทีมงานจะขนาดไหนนี่ ปูเสื่อรอด้วยคนค่า ด้วยใจจดจ่อ ฝากความหวังทีน้องคิว,คุณยีนส์เลยค่ะ 55.555

วันนั้นไปชมของจริงที่วัดมาเลยตอน 11โมง  สุดยอดจริงทั้งดอกไม้ต่างๆนานาพันธุ์ ผ้าที่ขึงลงมาก็งามเลิศ  เลิศทั้งโบสถ์   ต้องเดินเอาถาดถวายอ้อมไปด้านซ้ายอ่ะเดินตรงเข้าไปไม่ได้  อิอิอิ

รู้สึกวันนี้เจอชาว HM ด้วยล่ะนะ แตจ่ไม่รู้ว่าเป็นใคร เห็นแอบยืนมองเบนอยู่อิอิอิ  จะเข้ามาทักก็ไม่เขามา เห็นกระอึกกระอักจะเข้ามาก็ไม่เข้ามา อิอิคงเขิน
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ฉลองวันแต่งงานย้อนหลังนะคะ

http://www.youtube.com/watch?v=zSmYwrgoJsY&feature=related
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

ลงภาพเสร็จเรียบร้อยแล้วนะครับ ตามไปชมได้ที่ลิงก์กระทู้นี้เลยครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=3047.0

อยากเห็นๆๆๆๆ
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]