Loader

วันที่ 18 นี้ที่วัดแขกมีงานไมคับ

Started by ฟู_Alone_(o_O), September 15, 2009, 15:03:05

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือผมไม่แน่ใจเท่าไหร่ เลยมาหาถามพวกพี่ๆ เพื่อความแน่ใจอ่ะ คับ
ใครรู้ก้อ บอกที่นะคับ   ขอบคุงล่างหน้า เลย คับ

ถ้าไปก้อเตรียมตัวและเตรียมใจทีศรัทธาไปก้อเพียงพอ รู้สึกว่าพิธีเริ่มออกแห่เส้นถนนปั้นจะเป็นช่วงประมาณ 1ทุ่ม(ไม่แน่ใจนะคะเพราะปีที่แล้วประมาณนี้)ยังไม่ทราบเหมือนกันว่าจะได้ไปร่วมงานแห่ในช่วงค่ำหรือเปล่า แต่ยังไง ต้องทานเจนะคะดีที่สุดค่ะ งดฆ่าชีวิตสัตว์ถวายในช่วงเทศกาลเพื่อพระองค์และเพื่อตัวเราเอง ปล.เจ แบบ อินเดียทานนมได้ค่ะไม่ผิดกติกา ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

มีพิธีบูชาองค์พระพิฆเนศ ช่วงเช้า 9:00 น. ช่วงเย็น 17:30 น.

แล้วก็อัญเชิญออกแห่ในเส้นทางถนนปั้นอ่ะฮับ

อยากไปจังเลยค่ะ  ตั้งใจไว้ว่าจะไปร่วมงานวันที่28 อ่ะค่ะ  แต่ก้อนั่นอีกแหละ
ยังมิ๊ทราบเลยว่าควรจะไปถึงที่วัดแขกประมาณกี่โมงน่าจะดี  เกรงว่ายิ่งเย็นคนจะยิ่งแน่นค่ะ
ผู้มีประสบการณ์รบกวนชี้นำกันบ้างน๊า
ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

ตามกำหนดการจากวัดแขกที่เขาแจกมา วันที่ 18 กันยายน 2552

พิธี บูชาองค์พระพิฆเนศบรมครู (หรืองานไหว้ครูก่อนงานนวราตรี 9 วัน) เพื่อขอพรพระพิฆเนศให้สำเร็จต่างๆๆ

ช่วงเช้า 9 โมงเช้าประติ บ่วงเย็น ตั้งแต่ 1700 เป็นต้นไป
จะอัญเชิญ เทวรูปพระพิฆเนศ และ เจ้าแม่ศรีมหาอุมาเทวี และ ซูลัมกาลีออกแห่ไปยังเส้นทางถนนปั้นนน ...

ตื่นเต้นๆๆๆๆ ใกล้จะถึงวันสำคัญเข้ามาทุกที

แล้วพบกันครับทุกๆท่าน อิอิอิ

สาธุๆๆๆๆ ขอฝนอย่าเพิ่งตกเหมือนเมื่อตอนงานคเณศจตุรถีเลยยยยยยย (งานนั้นฟ้าแจ่มเชียว แต่พอเสร็จงานกลับถึงบ้าน ฝนตกกระหน่ำทันที)

ปล.นำภาพเจ้าแม่ในงานแห่วันบูชาบรมครูพระคเณศ เมื่อปีที่แล้วมาฝากเพื่อเป็นการโหมโรงก่อนถึงงานด้วยครับ    

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

คุณ คิว จ้าเจอกันนะคร่ะ 

เอากล้องไปถ่ายรูปสวยๆๆด้วยนะ

กะจะตั้งโต๊ะเล็กๆกับเพื่อนนนตรงถนนปั้นนน

เดี่ยวน้ำหวานจะแต่งตัวสวยๆๆๆไป ...555+

เดี่ยวจะเต้นหน้ากลองยาววว เหมือนเดิมมมม 5555+

ถ้าท่าทางงจามีคนไปเยอะนะเนี่ย
ผมคนหนึ่งละคับที่จะไป แต่ผมยังไม่รูจักคัยในเว็บเลย
เหอะๆ  ( เหงาเหมื่อนกัล ) เพื่อไปละเจอจะได้เข้าไป ทักอ่ะ

ห๊าๆๆ งานนี้กัลขอฝากเนื้อฝากตัวว ไว้ที่พี่หวานนะคั๊บบบ

พี่คิวววอย่าลืมมาถ่ายรูปนางงามระบำหน้ากลองยาวกหละๆ

ห๊าๆๆๆๆๆ
[HIGHLIGHT=#ffff00]มนุษย์จงประพฤติตัวให้แตกต่างจากพราหมณ์ พิธีกรรมบางอย่างควรขึ้นอยู่กับพราหมณ์ส่วนเราซึ่งเป็นมนุษย์ ควรปฎิบัติตัวให้เหมาะสม มีขอบเขตและไม่ก้าวก่ายหน้าที่ของพราหมณ์ [/HIGHLIGHT]

น้องหวานจ้าโทรหาพี่ด้วยอะ มีเรื่องอยากคุยด้วยอะ ไงเอาเบอร์ที่น้องกัลหรือ กระต่ายตื้นตูมก้อได้นะ เรื่องวันงานอะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

พรุ้งนี้แล้ว ใช้ไหมคับเนี่ย
ตั้งตารอวันนี้เลย เหอะๆ

Quote from: อักษรชนนี on September 15, 2009, 15:54:57
ตื่นเต้นๆๆๆๆ ใกล้จะถึงวันสำคัญเข้ามาทุกที

แล้วพบกันครับทุกๆท่าน อิอิอิ

สาธุๆๆๆๆ ขอฝนอย่าเพิ่งตกเหมือนเมื่อตอนงานคเณศจตุรถีเลยยยยยยย (งานนั้นฟ้าแจ่มเชียว แต่พอเสร็จงานกลับถึงบ้าน ฝนตกกระหน่ำทันที)

ปล.นำภาพเจ้าแม่ในงานแห่วันบูชาบรมครูพระคเณศ เมื่อปีที่แล้วมาฝากเพื่อเป็นการโหมโรงก่อนถึงงานด้วยครับ    

55555 เหมือนที่เชียงรายเลยค่ะพี่คิว วันคเณศจตุรถี พอเสร็จพิธี ฝนตกกระหน่ำยาวเลย

อยากไปร่วมงานจังค่ะ แต่ว่าคนคงเยอะ เราไปไม่ได้อยู่ดี 

**ภาพของคุณ คนบูชาปู่ สวยนะคะ ขอก๊อปไปแล้วเด้ออ

ใครได้ไปร่วมงานเก็บภาพมาฝากน้องคนนี้ และสมาชิกในเว็บอีกเช่นเคยนะคะ อยากเห็นค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

วันนี้มีใครไปบ้างเอ่ย..ขอไปด้วยสามคน..อิอิ

แล้วเจอกันในงานนะฮับ..

ว่าจะกินเจถวายพระแม่  สงสัยผอมแน่เลยคราวนี้

อิอิ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

Quote from: Kimnei on September 18, 2009, 23:04:50
ว่าจะกินเจถวายพระแม่  สงสัยผอมแน่เลยคราวนี้

อิอิ
ทานเจไม่ผอมนะคราบ อ้วนอะมีเเต่ของมันๆ เเล้วก้อทานเเต่เเป้งอะอ้วนๆๆๆคราบอิอิอิอ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

เห็นด้วยกับท่าน KEARNIGHT อย่างแรงครับ ทานเจมีแต่พองกับบานออก

ทำไมเขาต้องทำแขนเสริมองค์เจ้าแม่ด้วยคะ
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ