Loader

ข้อถาม ผู้หรูหน่อย คับ

Started by ฟู_Alone_(o_O), September 08, 2009, 22:11:50

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือผมอยาก ทราบว่าทำไมพระนารายณ์แลพพระแม่ลักษมี /
พระพรหมและพระแม่สุรัสวตี ถึง ไม่มีบุตร ผมอยากทราบว่าเพราะอาไร

สงสัยมา นาน ละคับช่วยผมหน่อยนะ

นั่นดิคะ

คิดเหมือนกันว่าจะตั้งกระทู้นี้

อิอิ  นึกว่ามาตอบอ่ะดิ   ป่าวน๊า

อยากรู้เหมือนกันค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

จริงๆแล้ว  เทวะทั้งหลาย และอิตถีเทวีทั้งหลาย  ไม่ได้เสพเมถุนเป็นทายาทกรรมนะครับ   หากแต่ที่เราเห็นพระคเณศกำเนิดมาก็เพราะพระประสงค์ของมหาเทวี  อีกทั้งยังเป็นอนุบุตรของพระลักษมี  ส่วนพระขันธกุมารกำเนิดมาก็เพื่อกำจัดอสูร    ส่วนพระพรหมเองสร้างนารัทมุนีขึ้นเป็นบุตร  และได้ฝากเป็นศิษย์ไว้กับพระนารายณ์  เป็นเหตุให้ทำไมเวลาท่านจะไปไหนจึงเอ่ยว่า  นารายณ์ นารายณ์  เสมอๆ  เทพ มีกำเนิดโดยหน้าที่  ไว้เด๋วมีเวลามานั่งคุยกันอีกทีนะคับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

ขอบคุณคุณAmrit_Phakti  มากค่ะ

แล้วอนุบุตรของพระแม่ลักษมี หมายความว่าไงคะ?? 
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ก็เป็นบุตรบุญธรรมอ่ะครับ   
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

ขอบคุณท่าน  Amrit_Phakit
มากๆนะคับ ได้ความรู้เพิ่ม อีกแล้ว เรา

ขอบคุณคุณAmrit_Phakti  ค่ะ  สำหรับคำตอบ

ผมว่ามหาเทวีนั้นทรงมีแล้วล่ะคับบางตำราว่าพระนางสรัสวตีมีบุตรกับพระพรหมชื่อ นารัทฤาษี ส่วนพระลักษมีมีบุตรกับพระนารายณ์ชื่อ ปาหุชัด คับ
แต่หลังจากมหาเทวีแล้วนางฟ้าเทวดาไม่สามารถมีบุตรได้เนื่องจากคำสาปพระอุมาเทวีเพราะคราวหนึ่งเหล่านางฟ้าที่มีลูกต่างพาลูกมาสโมสรสวรรค์ด้วย
แต่พวกลูกลูกนางฟ้านั้ซนพากันเล่นข้าวของระเนระนาดพระอุมาเสด็จมาเห็นจึงสาปให้เด็กพวกนั้นหายไปและสาปไม่ไห้เหล่านางฟ้ามีลูก

งั้นดูความคิดเห็นของผมบ้างนะครับ ส่วนผมเนี่ย จะมาทาง ไศวนิกาย กับ ศักติ คือ บูชา พระศิวะ และพระแม่ ผมเป็นคนที่บูชา เทพฝ่ายชายแค่ 3 องค์เท่านั้น คือ พระสดาศิวะ พระคเนศ และพระขันธ์ ในความคิดของผมคือ พระสดาศิวา-ศักติคือ พระบิดาและพระมารดาแห่งตรีจักรวาล ด้วยคำถามที่ว่า ทำไมเทพองค์อื่นไม่มีบุตร ด้วยเหตุผลที่ว่า นะจะเป็นบทบาทในเรื่องของเทพฮินดู วะมากกว่า คือ เทพองค์ใดมีบทบาทมาก หรือมีผู้บูชามาก ก็จะมีประวัติและที่มาให้ได้เรียนรู้เยอะ แต่เทพที่ไม่ได้มีบทบาทมากนัก ก็จะมีประวัติให้คนหาน้อยอะครับ และความคิดส่วนตัวนะครับ การที่เทวปกรณ์ที่แสดงให้เห็นว่าองค์เทพ มีบุตรหรือธิดานั้น เป็นการให้มองถึงการดำรงไว้ซึ่งเผ่าพันธ์ของมนุษย์ ว่าจะต้องมีทายาท เพื่อสืบสกุลไม่ให้มนุษย์หมดไปจากโลก

ขอแสดงความเห็นส่วนตัวบ้างนะค่ะ   ในฐานะที่อิชั้นก็ศึกษาในส่วนของปกรณัมปรัมปรา ( Mythology ) เช่นกันคนหนึ่ง ....

ถ้าว่ากันในเรื่องของการมีบุตรขององค์เทพ  ดั่งที่มีปรากฎอยู่ในปกรณ์ของทางฮินดู  อิชั้นเห็นว่าจะเป็นการพยายามที่จะรวม กลืน หรือ

ผนวกอีกลัทธินึงเข้ามามากกว่าคะ

จริงๆพระพิฆเนศในตำนานเขาก็ไม่ได้กล่าวว่าพระพิฆเนศมีบุตรมาก่อนเลยนะครับทีนี้มาได้ยินเรื่องของพระแม่ซันโตชิผมก็งงนะครับว่าพระพิฆเนศมีบุตรตรีด้วยหรือเพื่อนๆว่ายังไงครับ
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

เห็นด้วยอย่างรุนแรงครับพี่กิฟ   

เขาเรียกว่า มนัสบุตร คือ บุตรที่เกิดจากความคิด

ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ (อันนี้เป็นความคิดเห็นของผมเองนะครับ ผมเป็นคนที่บูชาสายพระสดาศิวา - ศักติ นะครับ)

การกำเนิดพระวิษณุ พระวิษณุกำเนิดจากการกวนเกษียรสมุทรของพระสดาศิวะ

การกำเนิดพระพรหม พระพรหมกำเนิดจากการที่พระวิษณุบรรทมสินธุ์ และมีดอกบัวพลุดออกมาจากสะดือของพระนารายณ์และมีสายยาวขึ้นไปบนสวรรค์เมื่อดอกบัวบานออกในดอกบัวนั้นก็มีบุรุษอยู่ผู้หนึ่งนั้นคืดพระพรหม

การกำเนิดมนุษย์คนแรก มนุษย์คนแรกถูกสร้างขึ้นโดยพระพรหมมีเพศเป็นชาย

การกำเนิดสตรีคนแรก สตรีคนแรกของจักรวาลคือพระสรัสวตีนั่นด้วยเหตุผลที่ว่า เมื่อพระพรหมสร้างมนุษย์ผู้ชายคนแรกขึ้นมาแต่มนุษย์ไม่สามารถขยายจำนวนให้มากขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ได้ จึงกราบทูลต่อองค์สดาศิวะในเรื่องนี้ พระสดาศิวะจึงทรงให้พระศักติทำการเข้ารวมร่างกันเป็นหนึ่งเดียว ทำให้พระพรหมนั้นเข้าใจ และทูลให้พระศักติ สร้างสตรีขึ้นมายังโลกนั่น คือพระสรัสวตี

การกำเนิดพระแม่ทั้งสาม พระแม่ทั้งสามเกิดจากการอวตาร แห่งพระแม่ศักติ - ศิวา พระแม่ลักษมีเกิดจากพระหัตถ์ซ้าย พระแม่สรัสวตีเกิดจากพระหัตถ์ขวา และพระแม่สตี หรือ พระแม่ปราวตีเกิดจากดวงจิตแห่งท่าน

การกำเนิดพระศรีคเนศ พระคเนศกำเนิดจาก พระแม่ปราวตีนำเหงื่อใครมาสรรสร้างให้เป็นสาวกแห่งท่าน

การกำเนิดพระขันธกุมาร กำเนิดจากดาวราศรี ซึ่งเมื่อครั้งที่อสูรตนหนึ่งได้รุกรานสวรรค์และอสูรตนนั้นได้รับพรจากพระพรหม ว่า จะไม่มีใคร ทำลายชีวิตตนได้นอกจากลูกชายที่กำเนิดจากองค์ศิวะเทพ จึงทำให้เหล่าเทพ เทวา ทูลของพระศิวะให้มีบุตร พระขันธกุมารจึงถือกำเนิดขึ้น

การกำเนิดพระแม่ซันโตชี ผมก็เคยได้ยินมาเหมือนกันว่า พระแม่ท่านเป็นบุตรีแห่งพระศรีคเนศ  ผมเคยดูในภารตะฟิมล์เกี่ยวกับพระแม่เหมือนกันท่านก็กำเนิดจากพระศรีคเนศ เนื่องด้วยพระขายาทั้งสองอยากมีบุตรีจึงใช้ดวงจิตของพระชายา สร้างพระแม่ขึ้น พระแม่กำเนิดขึ้นในดอกบัว คับที่จำได้นะ และพระแม่ก็ได้มีหน้าที่ดูแลสายพระคงคาสายหนึ่งในอินเดียใต้ ถ้าจะไม่ผิดนะ

ขอแค่นี้และกันครับ

ป.ล.ผมไม่ใช่ผู้รู้นะครับ แค่ได้อ่านผ่านตามาบ้าง ผมไม่รู้จะขอบคุณใครนะครับ งั้นก็ขอขอบคุณ หนังสือทุกเล่มที่ผมอ่าน และก็ www.google.com ด้วยและกันครับ