Loader

วันที่23 ได้ไปร่วมพิธีคเณศจตุรถีและได้มะพร้าวกลับมา1ลูก แต่บางคนก็ได้กล้วย??

Started by Mena_friendly, August 25, 2009, 16:30:20

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันที่23 ได้ไปร่วมพิธีคเณศจตุรถีและได้มะพร้าวกลับมา1ลูก แต่บางคนก็ได้กล้วย?? หรือพวงมาลัยดาวเรืองกลับมา

อยากทราบจังค่ะ  สิ่งที่เราได้กลับมานั้น  มีความหมายแตกต่างกันหรือไม่อย่างไรค่ะ  ผู้รู้ช่วยตอบที Pls...

แต่ทีแน่ๆๆ เห็นแรงศรัทธาของผู้ที่ไปร่วมงานเยอะมากจิงๆค่ะ   คนแน่นมากแต่ก้อไม่เปนไรค่ะ

เพราะเรามีแรงศรัทธาใจเดียวกัน  รู้สึกดีจัง  เป็นสิริมงคลกับชีวิตมากมาย ใครได้ไปบ้างค่ะ 

แลกเปลี่ยนความคิดเห็นได้นะค่ะ  แต่อย่าลืมบอกเรื่องความหมายของสิ่งที่เราได้มาจาก

ที่วัดแขกด้วยนะ  ขอบคุณมากค่ะ...มีนา

ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

ผลไม้และดอกไม้ก็คือของถวายตามปกติ ความหมายไม่สำคัญเท่ากับความเป็นมงคลที่เราได้รับมา

OK  ขอบคุณมากค่ะ

ตอบคุณ มีนา ครับ

เมื่อเราถือถาดเครื่องบูชาส่งให้พราหมณ์เพื่อนำเข้าไปถวายแก่พระแม่ในตัวโบสถ์ด้านในแล้วจะเห็นว่าพราหมณ์จะเหลือของในถาดกลับมาคืน หนึ่งอย่างเสมอ อาจจะเป็นมะพร้าว กล้วย มาลัย นม ... สิ่งนี้ถือเป็นธรรมเนียมปฎิบัติครับ สิ่งที่เราได้กลับมานั้นเค้าเรียกกันว่า " ประชาร์ต " หรือ " ประจ๊าด " ครับ ถือว่าเป็นของมงคล ถ้าได้เป็นผลไม้ หรือ นมกลับมา ก็สามารถนำมารับประทานเพื่อความเป็นสิริมงคล ถ้าได้พวงมาลัยก็เอาไปบูชาครับ

ถ้าเปรียบกับศาสนาพุทธบ้านเราก็เหมือนของไหว้นั่นแหละครับ  

ขอบคุณค่ะ  คุณกาลิทัส  ว่าแต่ได้ไปร่วมงานรึเปล่าค่ะ???

ไม่ได้ไปครับ แต่ช่วงเช้าผมไปสนามหลวง ที่มีการจัดงานหล่อพระเคนชครับ ช่วงกลางวันถึงเย็นติดไปธุระให้พ่อที่ลพบุรีครับ