Loader

มหาศิวราตรี 2553

Started by หริทาส, February 03, 2010, 23:35:54

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พอดีมีคนมาถามถึงมหาศิวราตรีในปีนี้ครับว่าที่ไหนยังไง  และวิธีถือพรตปฏิบัติตน

โดยปกติ ในมหาศิวราตรีจะมีการวรัต หรือการถือ พรต (ทั้งนี้การถือพรต ให้เป็นไปตามสภาพของร่างกายที่จะรับไหว และเงื่อนไขอื่นๆด้วย เช่นโรคประจำตัว อายุ กิจกรรม
เพราะเป้าหมายของการถือพรต เป็นการชำระจิตใจ เน้นเรื่องใจเป็นสำคัญครับ)

โดยปกติ ถ้าไม่เป็นเด็ก ผู้ชรา หรือมีโรคประจำตัว ในมหาศิวราตรีจะถือพรต
โดยการอดอาหารตั้งแต่อรุณของวันนั้น จนถึงอรุณของอีกวัน
คนที่ไม่สามารถ เพราะร่างกายไม่อำนวย อาจดื่มนมได้บ้าง แต่ผู้ที่เคร่งครัดและพร้อม ก็จะไม่รับประทานอาหารใดๆ เว้นแต่น้ำเปล่า
วันนั้นตื่นแต่เช้า อาบน้ำชำระกาย สวมรุทรากษะ เจิมผงภัสมะ ที่หน้าผาก และสวด มนตร์โอมฺ นมะศิวายะ ตลอดทั้งวันทั้งคืน

ในเวลาหัวค่ำพากันไปยังสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ ของพระศิวะ ทำการบูชาตลอดราตรี

ผมเคยเรียนถามท่านบัณฑิตลลิตว่า ถ้าผมไม่ว่างมาวัดจะทำบูชาที่บ้านได้มั๊ย

ท่านบอกว่า ควรหาทางมา "ทรรศัน" หรือมานมัสการพระศิวลึงค์ให้ได้ซักนิดหน่อย แล้วค่อยกลับไปบ้านครับ

โดยปกติผมจะไปบูชาที่วัดเทพมณเฑียรโดยเอาศิวลึงค์ของตัวเองไปด้วย โดยพราหมณ์ท่านจะทำการสวด รุทรปรัสนา(หรือ รุทราษฺฏาธยายี) จากคัมภีร์ยชุรเวทครับ
ซึ่งเป็นมนตร์ขนาดยาวที่ศักดิ์สิทธิ์มาก
เด๋วไว้ผมจะมาบอกว่า คนที่สนใจจะไปทำบูชา ต้องเตรียมอะไรไปบ้าง

แต่ปีนี้มีผู้ที่รู้จักแจ้งมาว่าจะมีการจัดบูชามหาศิวราตรีอย่างยิ่งใหญ่ที่ ลานคนเมือง ศาลาว่าการกทม โดยจัดถึงสามวันสามคืนครับ
ตั้งแต่ 11 -13 โดยพระองค์โสมท่านจะเสด็จมาเป้นองค์ประนเปิดงานด้วยครับ

รายระเอียดตามนี้เรยครับ

February 03, 2010, 23:44:04 #1 Last Edit: February 05, 2010, 11:52:42 by กาลิทัส
กำหนดการพิธีมหาศิวะราตรี

วันที่ 11กุมภาพันธ์ 2553
เวลา 08.09 .            เริ่มพิธีบวงสรวง โดย ท่านพระครูญาณสยมภูว์(ขจร นาคะเวทิน)พราหมณ์จากสำนักพระราชวัง
เวลา 09.30 น.       ผู้มีเกียรติลงทะเบียนและคณะกรรมการพร้อมรอรับเสด็จ
เวลา 11.00 .             พิธีเปิดมหาศิวะราตรีอย่างเป็นทางการ  โดย
                       พระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าโสมสวลีพระวรราชาทินัดดามาตุ  
เวลา 13.00 .            พิธีกรรมล้างบาป (ชำระกายให้บริสุทธิ์)
เวลา 15.00 น.             พิธีอัญเชิญเทวดาลงมาสู่มณฑลพิธี
เวลา 18.00 .             พิธี อารตีบูชาไฟ

วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2553
เวลา 08.39 น.             เริ่มพิธีบวงสรวง โดย พราหมณ์จากสำนักพระราชวัง
เวลา 10.00-12.00 น.      พิธีอัญเชิญเทวดาทั่วท้องจักรวาล
เวลา 13.00-14.00 น.      เสวนาจากผู้รู้  หัวข้อเรื่องเทวะศรัทธา
เวลา 15.00-17.30 .      พิธี บูชาองค์พระศิวะ
เวลา 18.00-19.00 น.      การแสดงบนเวที บันเทิง
เวลา 21.00-24.00 น.      พิธีมหาศิวะราตรี โสดสรงองค์ศิวะลึงค์

วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2553
เวลา 08.39 .             พิธีบวงสรวง โดย พราหมณ์จากสำนักพระราชวัง
เวลา 10.00-12.00 น.      พิธีบูชาพระศิวะทั่ง 108 พระนาม
เวลา 13.00-14.00 น.      บันเทิง การแสดงบนเวที
เวลา 14.00-16.00 น.      พิธีบูชาไฟ
เวลา 16.00-18.00 น.      พิธีประสาทพรให้กับผู้ที่มาร่วมในพิธี
เวลา 18.00-21.30 น.      เฉลิมฉลอง การแสดงบนเวที  บันเทิง

โหห  สาธุคะพี่ ตุลล   ขอพระเจ้าคุ้มครองพี่และทุกคนใน hm คะ

February 03, 2010, 23:51:14 #3 Last Edit: February 04, 2010, 00:20:56 by หริทาส
สาธุครับ ผมคงต้องไปช่วยบัณฑิตพรหมานันทะครับงานนนี้คงต้องไปแน่ๆ

February 04, 2010, 00:00:26 #4 Last Edit: February 05, 2010, 11:53:52 by กาลิทัส
กรุงเทพมหานคร ฯ มูลนิธิพระพิฆเนศ และสมาคมฮินดูสมาช
ขอเรียนเชิญ ท่านร่วมเป็นเกียรติในงานมหาพิธี "ศิวะราตรี"
วันที่ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2553 เวลา 10.00น
ณ ลานคนเมือง หน้า ศาลาว่าการกรุงเทพมหานคร
ขอเชิญเฝ้าทูลละอองพระบาท
พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าโสมสวลี  พระวรราชาทินัดดามาตุเสด็จเป็นประธาน
พระครูญาณสยมภูว์ (ขจร  นาคะเวทิน)
ประธานคณะกรรมการจัดงานมหาศิวะราตรี
การแต่งกาย  ข้าราชการ       - เครื่องแบบปกติขาว                              สอบถามเพิ่มเติม   081-8286262<o:p></o:p>
            ผู้มีเกียรติรับเชิญ  -ไทยนิยม หรือ สากลนิยม                                                          089-1087249

February 04, 2010, 00:03:59 #5 Last Edit: February 04, 2010, 00:28:33 by หริทาส
ในงานนี้

1. เปิดโอกาสให้ประชาชนหรือผู้ที่มีจิตศรัทธา ร่วมเป็นเจ้าภาพในพิธีบวงสรวงของพราหมณ์ไทยในแต่ละวัน วันละ 1 รอบ
2. เปิดโอกาสให้ประชาชนหรือผู้ที่มีจิตศรัทธา ได้ทำบุญและเข้าร่วมในพิธีบูชาพระมหาเทพ
    และพิธีสรงองค์ศิวะลึงค์ ที่จะจัดขึ้นไปพร้อมๆกันกับปรัมพิธีในเวทีกลาง
3. รายได้จากผู้ที่ประสงค์ที่จะให้พราหมณ์ฮินดูประกอบพิธีถวายกลัศถวายต่อองค์มหาเทพ
4. รายได้จากการทำบุญในส่วนของการออกร้านในกลุ่มของเอกลักษณ์และกลิ่นไอชมพูทวีป
5. รายได้จากกระทำบุญตามจุดต่างๆที่ได้กำหนดขึ้นในบริเวณงาน

จริงๆผู้ประสานงานนี้  เค้าบอกผมว่ายังต้องการเงินบริจาค และยังต้องการเจ้าภาพ ตลอดการประกอบพิธีอยู่นะครับ

โดยได้มีการกำหนดอัตราการบริจาคต่างๆเอาไว้  แต่ทั้งนี้ ผมเกรงว่า เอามาลงในในนี้จะไม่เหมาะตามกฏของบอร์ด ดังนั้นใครที่สนใจอยากรู้เรื่องการบริจาคผมจะเอาไปโพสในประชาสัมพันธ์แล้วกันครับ

และผมไม่ได้เกี่ยวข้องกับส่วนของเงินๆทอง ผมเพียงแต่ช่วยในส่วนพิธีกรรมของพราหมณ์ฮินดูเท่านั้นครับ

ขอบพระคุณพี่หริทาสมากๆครับสำหรับข่าวสารดีๆ

ส่วนตัวผมคงได้ไปเฉพาะวันที่ ๑๑

ไว้ยังไงจะถ่ายภาพมาฝากให้เพื่อนๆพี่ๆในบอร์ดได้ชมกันนะคร๊าบบบ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ของพี่หริทาส มากๆเลยค่ะ
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณมากๆค่ะ
ถ้าอยากจะไปร่วมงานบ้าง จะต้องเตรียมอะไรไปบ้างอ่ะคะ

พี่หริทาส ...แล้วที่เทพมณเทียร วันไหนหรอค่ะ ...???

ที่วัดเทพมณเฑียร เข้าใจว่า จักวันที่ 12 ครับ โดยจะเริ่มพิธีประมาณ 18.00 น.
เริ่มจากการอารตี
จากนั้น ประมาณ 19.00 น. จะเริ่มการอภิเษกบูชาพระศิวะ ไปจนถึงเวลาประมาณเที่ยงคืน โดยจะมีการภชันและอารตี เป็นเสร็จพิธีครับ

ขอบคุณครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

ขอบคุณมากคร้าฟผ้ม สำหรับหมายกำหนดการ

มะรู้ว่า ครายไปมั่ง ไม่กร้า ไปคนเดว อ่ะ เดวเหวอ 555+

พี่กี้ ไปด้วยกันป่าวว วันที่ 12 อ่ะ ศุกร์หน้า
เดี่ยวหวานชวนเกโระ ไปด้วยย

ไปสรง ศิวะลึงค์ รูบ ๆ กัน เก่ๆๆ

ไปเป่า/??

ไป ไป ไป  ยังหาเพื่อน อยู่ อ่ะนิ่ 

ไปคนเดว เดี๋ยว เหวอ อ่ะ กรัว 555+

นัดแนะ เคโระ เรย จร้า รอ รอ รอ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

แหม.. น่ายินดีแทนเพื่อนๆ พี่ๆ ที่อยู่ใกล้ๆ สถานที่จัดงานจัง..
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

น้ำหวานปีนี้ไปด้วยนร้า เพราะเจ๊เกียร์ลางานม่ายได้อ่ะ กระเช้าเหมือนเดิมป่าวปีนี้ กริ๊งกร๊างบอกกันด้วยนร้า thanks ja..^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ต่ายจ้า ได้เลยย ทำกระเช้าผลไม้สวยงามคร่ะ ...

แล้วเดี่ยวจะถ่ายรูปมาฝากเพื่อนๆนะคร่ะ ...5555

มีความสุขจิงๆๆ 5555

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับภาพถ่ายสวยๆที่จะนำมาให้ชมกันนะคร๊าบหวาน อิอิอิ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

อีก ไม่ กี่วัน แร้ว นิ่

น้ำหวาน มีกระเช้า อะไรด้วยหรา

ถ้ายังไง จะได้ เตรียมมั่ง ขอข้อมูลด่วนๆ 

ไม่งั้นพี่จะร้องกรี๊ดๆๆๆๆ  คอยนะ ๆ น้ำหวาน

น่าไปจังเลยคัฟ แต่อยู่ไกลอ่ะ กลัวไม่มีรถกลับคัฟ

หวานเตรียมกระเช้าผลไม้ไปถวาย จ้า

แล้วเอานมไปแกรอนหนึ่ง เอาไปสรงศิวลึงค์ด้านบนโบสถ์จ้า

พี่กี้ขอเบอร์มือถือหน่อย?? ส่งมาทาง PM จดหมายส่วนตัวเว็บนี้นะคร่ะ

อิอิ....

ไปด้วยค่ะ แล้วเจอกันที่โบถ์เฑพมณเพียร นะคะ
[HIGHLIGHT=#c00000][HIGHLIGHT=#ffffff]โอม ศรี มหาลักษมี เจ นะมะฮา [/HIGHLIGHT]
[/HIGHLIGHT]

พรุ้งนี้ แล้วใช่ไมคับ เร็ว จัง  ยังไม่ได้เตรียมตัวเลย

นึกว่า เปงเดีอนหน้า

อยากไป โบถ์เฑพมณเพียร  จัง แต่คนที่บ้านไม่ค่อยบูชากัน มีผมคนเดียว

แย่เลย คับ สงสัย จะอดไปแน่ เลย  T_T