Loader

วันที่28 ท่านใดได้ไปงานแห่พระแม่บ้างค่ะ

Started by มนตรา, October 02, 2009, 10:40:05

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีค่ะทุกท่านและคุณกาลิทัสด้วยนะค่ะ วันงานแห่พระแม่ปีนี้

ใครได้ไปบ้างค่ะ เล่าสู่กันฟังบ้างนะค่ะว่าที่งานแห่พระแม่ปีนี้

เป็นยังไงบ้างค่ะ

สวัสดีค่ะ แนทเองได้ไปมาเหมือนกันค่ะถึงแม้ฝนจะตกช่วงหนึ่งก่อนแต่ก็ยังพยายามจะไปบริเวณหน้าวัดเพื่อไปชมพิธี แต่เข้าไปตรงหน้าวัดไม่ได้เลยค่ะเพราะคนแน่นมากมายเลยค่ะ เลยรออยู่ตรงบริเวณใกล้ๆวัดน่ะค่ะ ตรงร้านมารีอัมมันค่ะ พิธียิ่งใหญ่และอลังการมาก นั่งขนลุกตลอดเลย แต่คนทรงทำไมเหมือนเดิมทุกปีเลยก็ไม่รู้ ไม่เห็นเปลี่ยนคนเลย แต่ยังไงก็ดีใจมากเลยค่ะที่ได้มีโอกาศถวายของตอนที่รถขบวนมาถึงแม้จะไม่ได้ไปช่วยลากรถแต่ได้แตะเชือกและถวายของก็รู้สึกปลาบปลื้มใจแล้วค่ะ และได้มีโอกาสเช่าผ้ายันต์ที่ระลึกซึ่งปีนี้ทำเป็นผ้ายันต์ขององค์ตรีมูรติสีชมพูสวยงามมากค่ะ  แต่ที่ไม่เข้าใจอย่างหนึ่งก็คือ ทำไม๊ ทำไมงานพระแม่อุมาแท้ๆๆ แต่มีเชิดสิงโตได้ไง แล้วแถมยังมาขอเงินที่แนทอีกนะ พอแนทไม่ให้ มันด่าแนทเลยล่ะค่ะ แต่รุ่นพี่ที่ไปด้วยก็บอกว่าไม่ต้องสนใจ คนพวกนี้แย่มาก  แนทคิดว่าทางวัดเค้าน่าจะไม่ให้พวกนี้เข้ามาได้นะคะ ไม่ดีเลย   แต่รู้สึกดีอยู่อย่างคือ ชายชาวต่างชาติคนหนึ่งเค้าศรัทธาในองค์บรมครูพิฆเนศมากเลย เค้ามายืนรอรับขบวนอยู่ข้างๆ แนท เค้าว่าเค้าบินมาจาก แคนาดา เพื่อมาดูงานนี้โดยเฉพาะน่าดีใจจริงๆ คนต่างชาตืแท้ๆ ยังมีศรัทธาถึงเพียงนี้ ฝรั่งคอเคเชียนผิวขาวแท้ๆเลยศรัทธาแรงกล้ามากๆ
(และที่น่าเบื่ออีกอย่างหนึ่งคือ ไม่เข้าใจเลยทำไมพวกตำหนักคนทรงเยอะจังหรือว่าเค้าคิดว่าเป็นโอกาสดีสำหรับเขาก็ไม่รู้ตั้งซุ้มซะชาวบ้านอย่างเราไม่มีที่ให้นั่งเลย)

ถ้าสนใจอยากชมภาพ ลองเข้าไปชมสิคะ คุณอักษรชนนี ได้ถ่ายภาพสวยๆเยอะเลย ต้องขอบคุณเค้าจิงๆค่ะ

วันนี้แนทเองก็ไปส่งของให้ลูกค้าก็ได้มีโอกาสไปไหว้และถวายของบูชาอีกครั้ง เจ้าหน้าที่ทางวัดก็ใจดีมากๆเลยค่ะ และบอกกับแนทด้วยว่าวันที่  17 ตุลาคม อย่าลืมมาร่วมพิธีขององค์พระแม่ลักษมีด้วยนะ  (หนูไม่พลาดแน่ค่ะ) อิอิ

สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

เป็นธรรมดาอ่ะค่ะ เมื่อมีคนดี ก็ต้องมีคนไม่ดี มาปะปนอยู่บ้าง
แต่คงเป็นส่วนน้อย ถ้าได้เจอ ก็คิดว่า เป็นประสพการณ์ชีวิต
ทำให้เราเข้มแข็งขึ้นนะคะ
  พวกตำหนักทรงอ่ะเหรอ ก็มีทั้งที่ดีและไม่ดีหละค่ะ อย่าไปใส่ใจค่ะ
บางที่เขาก็มีมารยาท แต่บางที่ก็นะ... เหมือนที่ตำหนักไม่มีคนไปหา
เลยต้องมานั่งทรงที่งาน เอ่อ.....เวปนี้เขาห้ามพูดเรื่องเกี่ยวกับร่างทรง
ขอโทษค่ะ  ....................

สวัสดีค่ะเกตุก็ไปนะค่ะแต่ปีนี้เกตุไม่ได้ไปด้านหน้าค่ะอยู่ด้านหลังค่ะก็คือมีซอยถนนปั้น

ออกจากซอยมาทางด้านขวามืออยู่ตรงแถวนั้นส่วนมากมีพระแม่กาลีค่ะพอดีมีเพื่อนตั้ง

ของไหว้เกตุก็เลยอยู่บริเวณนั้นค่ะปีนี้เกตุโชคดีค่ะได้ถวายผลไม้ และ  โยนมะพร้าว

เกตุคอยรถขบวนพระแม่อุมาตอนตี 2.00  เกตุกลับถึงบ้านตอนตี 4.30 บ้านเกตุอยู่

แถวบางแคค่ะ เกตุดีใจมากๆๆเลยค่ะที่ปีนี้ได้ไปงานแห่พระแม่ 1ปีมี 1ครั้ง ตัวเกตุเอง

ก้บูชาพระแม่อยู่ที่บ้านอยู่แล้วมีเวลาก็ไปไหว้พระแม่ที่วัดแขก หรือไม่ก็ไปที่เทพมณเฑียณค่ะ

เกตุจะเล่าเรื่องจริงๆๆที่เกิดกลับเกตุเมื่อ4 ปีที่แล้วและความศรัทธาในองค์พระแม่และวัดแขก

ค่ะเกตุรักและบูชาพระแม่มากๆๆๆเลยนะค่ะ

ใครมีภาพบรรยากาศนำมาลงให้ชมบ้างนะคะ
โอมเจมาตากาลี

ญ ก็ไปจ้า นัดเจอน้องพุด้วย แต่เสียดายไม่พบกัน ตื้นตันสุดๆ เอาบุญมาฝากทุกๆท่านด้วยค่ะ

ไปมาเหมือนกันคับ  แต่ไม่สะดวกบันทึกภาพมาให้ได้ชมกันเลย  เจอะพี่ลองภูมิด้วย  รอพี่ลองภูมิ เอารูปมาโชว์อยู่นะเนี่ย
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

เหอ เหอ คุณลองภูมิเจ้าขา รีเควสด้วยคนค่า ดูเท่าไหร่ก็ไม่เบื่อจริงๆ ภาพมงคลเช่นนี้ ขอดูด้วยนะคะ