Loader

อยากทราบความสำคัญของใบพลูในการบูชามหาเทพค่ะ

Started by Ratha C, July 15, 2009, 01:20:07

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีค่ะ พอดีได้มีโอกาส ไปวัดแขกสีลม ลองสังเกตดูดีๆนะคะเวลาอารตี ไม่ว่าจะเป็นรอบใดก้อตาม ทางวัดจะนำใบพลู2ใบมาวางรองกล้วย หรือ ปาซาส(เขียนถูกรึป่าวไม่แน่ใจนะคะ)อยากทราบว่าใบพลูมีความหมายและหมายถึงสิ่งใดค่ะ เพราะล่าสุดไปมาอีกครั้งเห็นพราหมณ์ ท่าน หยิบใบพลู 1ใบ สังเกตุเห็น พราหมณ์ นำเข้าไปข้างในองค์ประธาน ทั้ง 3 องค์ด้วย คือ พระคเนศ พระแม่อุมา และ พระขันธ์กุมาร อยากทราบจริงๆค่ะ รบกวนผู้ทราบมาตอบแก่ผู้ที่มีความรู้น้อยด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

การบูชาด้วยใบพลูกับเทวะหรือเทวีต่างๆ นั้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งพระแม่ทุรคา ถือว่าใบพลู และกานพลู ((อันนี้เสริมครับ)) มักจะใช้บูชาควบคู่กันเสมอ เพราะเชื่อว่าเป็นที่โปรดปรานยิ่งของพระแม่ทุรคา โดยเค้าเชื่อว่าผู้ใดบูชาพระด้วยใบพลูและกานพลู ผู้นั้นจะปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ และมีสุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์ครับ

** เกร็ดเล็กน้อย **

เวลาไปพาหุรัด ถ้าเราไปซื้อหมากหวาน คนขายจะถามว่า เอาไปทานเองหรือถวายพระ ถ้าเราบอกเค้าว่าถวายพระเค้าจะพับคนละแบบกับให้คนกินเอง คือเค้าจะกลัดกานพลูไว้ที่ใบพลูด้วย ((สังเกตุกันดูครับ))

หมากหวานแบบรูปพี่กาลิทัส หวานถวายพระพิฆเนศบ่อยมากๆๆ พาหุรัดขายคำละ 3 - 4 บาท...

อยากรู้จังรสชาติจะเป็นไงบ้างน๊า

เคยแต่ซื้อถวายพระ แต่ไม่กล้าทานอ่ะครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอถามอีกนีส นึงนะคร้า พอดี เคยไปเกาะพะงัน ก้อมีหมากแขกขายเหมือนกัน แต่เป็นคนพม่าทำขายนะคะ แต่เค้าเรียกว่าหมากเมา จะมีผงๆอยู่ในกล่องคล้ายๆกล่องนมตราหมีกระป๋องอ่ะคะ แต่ เป็นรูปหน้า พระแม่ศรีมหาลักษมี พอไปเดินตลาดแถวๆบ้าน ตลาดห้วยขวางอ่ะค่ะ ตลาดสดนะคะ สรุป ก้อมีคนพม่าทำขายเหมือนกัน เค้าขายคำละ 2บาทค่ะ แต่พับเป็นสี่เหลี่ยมนะคะไม่ได้พับเหมือนพาหุรัดอ่ะคะ แต่ก้อ มีรูปบนหน้ากล่องผงๆที่โรยด้วยเป็นรูปหน้าพระแม่ศรีมหาลักษมีเหมือนกันค่ะ พอถามเค้าว่า พม่าคุณรู้จักพระแม่รึป่าว เค้าบอกเค้าไม่รู้จักแต่เป็นเหมือนยี่ห้อเฉยๆค่ะ และ หมากเค้าจะมี 2แบบ คือหมากเมา กะ หมากหวาน อันนี้ งง จัง สรุปถ้าเราซื้อหมากที่คนพม่าทำจะเหมือนหมากแขกมั๊ยอ่ะคะ อยากโพสรูปให้ดูนะคะ แต่ โพสไม่เป็นอ่ะค่ะ งง ตรึ๊บ ค่ะ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

เมื่อก่อนพี่พักอยู่ที่อ้อมใหญ่ เวลาไปตลาดที่เค้าเรียกว่าตลาดเก้าแสนนะครับ พี่เคยเห็นแบบที่คุณกระต่ายบอกเหมือนกันครับ แต่แถวนั้นเค้าเรียกว่าหมากพม่าครับ และ เครื่องปรุงหมากต่างกันครับ หมากพม่าจะมี สีเสียด เม็ดผักชียี่หร่า ชะเอมหั่นชิ้นเล็กๆ ปูนขาว ยาสูบ

ร้านหมากพม่าครับ

ดูหน้าตาหมากพม่ากันชัดๆ

ร้านหมากแขกครับ

มีหมากหวานหลายรสนะ ที่พาหุรัดลองถามดูครับรสเชอรี่ก็มีแต่ผมไม่เคยชิมซักที แล้วก็มีทั้งหมากหวานแล้วก็หมากเผ็ดครับ เลือกตามความชอบ

หน้าตาหมากแขกครับ เครื่องเยอะผิดกัน แหะๆๆๆ

แต่ถ้าสังเกตุเครื่องบางอย่างเหมือนกันครับ อิๆๆ มีหยี่หร่าเหมือนกัน
ดูกระป่องสีชมพูบนโต๊ะของทั้งหมากแขกกับหมากพม่าสิครับ เหมือนกันแป๊ะ อิๆๆ

เห็นแล้วอยากเลย  ใบพลูยังใช้ในพิธีแต่งงานด้วยนะครับ  เค้าจะนำใบพลู3ใบ มาบังหน้าเจ้าสาว แล้วแห่รอบเจ้าบ่าว3รอบ ก่อนจะเปิดหน้าให้เจ้าบ่าวเห็น  ส่วนทำไมต้องใบพลู  ยังรออ่านอยู่เหมือนกันนะครับ  แต่เท่าที่ทราบมา  เค้าบอกว่า  ใบพลูเป็นของสูงในเหล่าเครื่องถวายบูชา  ใครทราบอะไรเพิ่ม  บอกกล่าวหน่อยคร้าบ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]