Loader

งานแห่ไม่มีไฟจะทำยังไงดี

Started by Vek Kali Amman, July 05, 2009, 10:03:26

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ปีนี้ผมมีโอกาสได้ตั้งงานแห่เจ้าแม่ครับแต่ติดปัญหาเรื่อง  แสงสว่างของไฟครับ เพราะบริเวณที่เลือกมันมืดมากบ้านคนก็ไม่มี
จึงเช่าไฟไม่ได้ แต่อยากตั้งแถวๆนี้ (ระแวกส.บางรัก) เพราะที่กว้างดีและคนน้อย ผมเห็นบางคนใช้เครื่องปั่นไฟ บางคนใช้แบตเตอร์รี่ แต่ผมเองไม่มีความรู้เรื่องเหล่านี้เลย ผมใช้แค่ไฟอย่างเดียวครับ จะต้องซื้อแบตเตอร์รี่ขนาดเท่าไหร่ถึงจะพอ ต้องเตรียมอะไรบ้าง  ผมจะใช้ไฟช่วง หกโมงเย็นถึงตีสาม คาดว่าน่าจะเสร็จเรียบร้อย จึงอยากให้เพื่อนที่มีประสบการณ์เหล่านี้ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ วิธีการใช้ วิธีการต่อ รวมถึงสถานที่ซื้อและราคาประมาณเอาก็ได้ครับ .อยากศึกษาก่อนไปซื้อ ดุ่มๆเดินไปซื้อก็กลัวโดนหลอก ครับ

ขอช่วยตอบล่ะกันนะค่ะ ...
ใครทีพอรู้จะช่วยเสริมก็ได้ ....
ตอบเท่าที่จะตอบได้นะค่ะ ....ผิดถูกขอโทษด้วยยย

แบตเตอร์รี่รถยนต์เลยค่ะถ้ามีแล้วก็เอาไปชาร์จแบทได้เลยยย ปรกติใช้ได้ประมาณ 4 - 5 วันแล้วราคาการชาร์จต่อครั้งก็ประมาณ30 - 50 บาท ....แต่ว่าคุณจะใช้พลังงานเยอะขนาดไหนน...ถ้าใช้ไฟอย่างเดียวน่าจะพอก้อนเดียวยังได้จร้า หรือจะสำรองอีกก้อนก็บ่มีปัญหา ...
ถ้ายังไม่มีไปที่ร้านขายแตเลนง่ายดีถามเขาเลยว่าจะเอาไปทำไร ? แต่ที่แน่ๆต้องมีสายแดงดำนะเพื่อเชื่อต่อแบตไปยังปลั๊กแนะนำแปลงแปลงสายกับปลั๊กสามตาไปเลยยย ...เพื่อจะเสียบอย่างอื่นได้ ..

ปล. ตอบได้แค่นี้นะค่ะ ปีที่แล้วใช้อเดียวเดียวเหมือนกันนน อยู่ตั้งแต่ ทุ่ม ถึง ตี4เลยยย  ยังไงเจ้าของกระท฿ปีนี้ได้ที่ตรงไหนบอกด้วยยย จะได้ไปเยี่ยนมเยือนนน

อนุโมทนาสาธุด้วยนะค่ะ

พอดีทุกปีผมจะว่าจ้างรถปั่นไฟนะคราบ ตั้งตรงถนนสาทร ยังไงถ้าจะตั้งแถวถนนสาทรก้อมาผวงไฟได้นะคราบ ยินดีอะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ จะรีบจัดเตรียมให้เรียบร้อยครับจะได้เสร็จสักทีติดอยู่อย่างเดียวเอง