Loader

ผ้าผืนเก่า

Started by โอม มหา บารมี เทวา โอม, March 25, 2010, 22:04:53

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

จะเปลี่ยนผ้าส่าหรี่ให้เทวรูปคับมันเก่าแล้ว ผ้าผืนเก่านี้จะไปทำอย่างไรดีคับ

1.ใส่ถุงแล้วทิ้ง
2.ลอยน้ำ
3.เผา
4.เก็บไว้เฉยๆ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

March 25, 2010, 22:09:49 #1 Last Edit: March 25, 2010, 22:12:08 by ศรีมหามารตี
55555

ขำคุณโอมมหาบารเทวาคะ  เหมือนออกข้อสอบเลย   มีให้เลือกสี่ตัวเลือกด้วย อิอิ

ขออนุญาติตอบตามความเห็นส่วนตัวของอิชั้นนะค่ะ  ว่าควรจะเก็บไว้คะ

อืม ถ้าเก็บไว้เฉยมันคงไม่มีประโยชน์อะไร  ถ้าเอามาหุ้มแจกันจัดตกแต่งให้สวยๆแล้วเอาไปประดับหิ้งก็อาจดูเก๋ดีมัยนะ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

เราว่า เก็บเอาไว้ หรือไม่ก็ไปลอยน้ำดีกว่าป่าว ความคิดเห็นส่วนตัวนะ
เราว่าเคยเป็นของที่ใช้กับเทวรูป ที่ได้รับการบูชามาก่อน หน้าจะมีความศักสิทธ์นะ
เอาไป หุ้มแจกันจะดูแปลกๆหรือป่าว

เพลงว่าไม่ควรทิ้งคัฟ
เก็บขึ้นหิ้งเอาไว้บูชาดีกว่า
อย่างน้อยๆ
ก้อเก็บเอาไว้เปงสมบัติเปงของที่คุณจะระลึกได้
ว่าครั้งหนึ่งมันเคยเปงเทวพัตราภรณ์ของพระองค์ท่าน
ควรเก็บไว้เอาไว้เล่าให้คนอื่นๆฟัง
ว่ามันเคยงดงาม
เก็บเอาไว้ให้คนรุ่นหลังได้ศึกษา
ลายผ้า
เนื้อผ้า
เพราะของแบบนี้มันพัฒนาเรื่อยๆ
คับ
พับเก็บเอากระดาษลองลายห่ออีกที
แล้วเอาบรรจุถุงพลาสติกใสแล้วเอาขึ้นหิ้งบูชาดีกว่า

(ระวังหนูแทะนะ)

ส่วนตัวถ้าเป็นที่บ้านก็จะถวายเพลิงให้ท่านในงานค่ะ เพราะว่าสมัยนี้ลอยน้ำไม่ค่อยได้แล้วเพราะเค้าจะห้ามทิ้งขยะลงแม่น้ำค่ะ (เคยเถียงไปเหมือนกันค่า ว่ามันไม่ใช่ซะหน่อย)
Om Shrim Maha Lakshmiyei Swaha

[HIGHLIGHT=#632423]ถ้าเป็นพิมมี่นะคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#632423][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#632423]พิมมี่จะเก็บไว้เป็นส่วนหนึ่งของการบูชาคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#632423][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#632423]พิมมี่จะเก็บมาไว้ปูรองรับเทวรูปเวลา มีการบูชาในกรณีพิเศษคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

March 26, 2010, 03:26:05 #7 Last Edit: March 26, 2010, 03:28:03 by เสือร้องไห้
ถ้าเป็นเสื้อผ้าของเรา เองที่นุ่งห่มเก่าเเล้ว  ไม่ให้คนอื่น  ก็จะถูกเลื่อนขั้น  เป็นผ้าเช็ดมือ  เเล้วก็เป็นอย่างอื่นต่อไป

เเต่สำหรับ  ของถวาย  หากเป็นเสือ  เสือเก็บไว้  จนหนูเเทะ  ก็เลยกะว่ามีเวลา  จะหั่นเป็นเส้นเล็กๆ
โคลกตำผสมกับปูนสด  เเทนเส้นใย  เเล้วนำมาปั้นเป็นเทวรูป  เพราะคิดว่าตัวเอง  เห็นเสื้อผ้าชุดโปรดตัวโปรดที่ใส่ประจำ   
ยังรักเเละเสียดาย  ยิ่งเป็นของ  อาภรณ์ที่รับใช้เทวรูปท่านเพื่อเอื้อ  อาทรต่อจิตใจเรา  ถือว่ามีความดี  สมควรเเก่การเลื่อนตำเเหน่ง
ให้มี  เป็น  ส่วนนึงของเทวรูปองค์ท่าน   

เเต่ถ้าเป็นผู้อื่นก็ตอบยากเหมือนกันว่าจะจัดการจัดเก็บอย่างไรดี
เเต่ถ้าเป็นคุณน้องโอมมหาเทวาบารมี  พี่ว่า  เอาผ้าไปเขียนลงยันต์  ใส่กรอบไว้บูชาดีไหม
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

แฮะๆ เค้าก็เอามาใส่กองไฟบูชาเหมือนกันค่ะ แต่ส่วนมากก็พับๆเก็บไว้ในตู้เก็บของใช้ที่เกี่ยวกับพระอ่ะค่ะ

ไอเดียของพี่ทุกคนดีมากเลย ชอบของพี่เสือเอามาเขียนยันต์แล้วใส่กรอบบูชา เบนว่าเบนจะเก็ยพับใส่หีบใบน้อยๆแล้วนำไปวางไว้ที่สูงๆ