Loader

รบกวนผู้รู้คับ ว่า amma กับ amman แต่งกันอย่างไรคับ แต่ความหมายคือแม่เหมือนกันนคับ แตบางครั้งฟั

Started by hari-hara, August 31, 2012, 14:59:13

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

รบกวนผู้รู้คับ ว่า amma กับ amman แต่งกันอย่างไรคับ แต่ความหมายคือแม่เหมือนกันนคับ แตบางครั้งฟังในเพลงบูชา จะมีอัมมาบ้างและ อัมมัน บ้าง ปูเสื่อรอเลยนะคับขอบคุณมากคับ

แล้วแต่คร่ะ
เพลงในศาสนาฮินดูที่เราฟังๆกันจริงแล้วมันเป็นบทสวดน่ะคร่ะ
บทสวดต่างๆถูกแต่งด้วยฉันท์ต่างๆน่ะค่ะแบบที่เรารียนตอนมอปลายน่ะค่ะ
เน้นความคร้องจองคร่ะแต่คร้องแบบภาษาแขกน่ะค่ะฉนั้นเราจะไม่ค่อยเข้าใจหรอกคร่ะ
จะอัมมาหรืออัมมันล้วนแต่แปลว่าาพระแม่ทั้งนั้นค่ะ
อังเดร เพจิคค่ะ

ขอบคุณคับ ผมถามกับกูรูกัน แล้วคับ ท่านบอกว่าความหมายเหมือนกัน แต่จะแตกต่างกันที่ใช้คับ
คำว่า อัมมา ใช้ได้กับคนทั่วไปคับ แต่ อัมมัน ใช้กับพระเจ้าอย่างเดียวคับ

Quote from: agyness on September 02, 2012, 02:28:43
แล้วแต่คร่ะ
เพลงในศาสนาฮินดูที่เราฟังๆกันจริงแล้วมันเป็นบทสวดน่ะคร่ะ
บทสวดต่างๆถูกแต่งด้วยฉันท์ต่างๆน่ะค่ะแบบที่เรารียนตอนมอปลายน่ะค่ะ
เน้นความคร้องจองคร่ะแต่คร้องแบบภาษาแขกน่ะค่ะฉนั้นเราจะไม่ค่อยเข้าใจหรอกคร่ะ
จะอัมมาหรืออัมมันล้วนแต่แปลว่าาพระแม่ทั้งนั้นค่ะ

จริงครับ  ทั้งสองคำล้วนความหมายเดียวกัน    อัมมะ  เทียบได้กับคำว่า แม่
                                 อัมมัน   เทียบได้กับ  มารดา
ทั้งสองคำความหมายเดียวกัน  แต่ระดับภาษา ต่างกัน
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]