Loader

พระพลราม (Balrama)

Started by กาลิทัส, January 27, 2009, 15:42:53

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พระพลราม (เพื่อนชาวอินเดียผมเรียกว่า "บัลราม")
(( พี่ชายแห่งองค์พระกฤษณะ หรือ เป็นอีกอวตานหนึ่งแห่งองค์พระวิษณุ ))
ท้าวอุรุเสนปกครองที่เมืองมธุรา มีธิดาชื่อว่าพระนางเทวกี พระนางเทวกี มีสวามีคือท้าววสุเทพ และมีพี่ชายหนึ่งคนชื่อ ท้าวกังษะและท้าวกังษะนี้เองเป็นผู้บังคับให้นางเทวกีเข้าพิธีอภิเสกกับท้าววสุเทพ ครั้งหนึ่งท้าวกังษะขณะออกป่าล่าสัตว์ ได้มีฤาษีทักท้าวกังษะว่าบุตรชายคนที่ 8 ซึ่งเกิดจากพระนางเทวกีจะเป็นผู้สังหารพระองค์ ท้าวกังษะเป็นกังวลอย่างมาก จึงตั้งใจว่าจะกลับไปฆ่าพระนางเทวกีทิ้งเสียให้หมดเรื่องหมดราว จะได้ไม่ต้องกังวลเรื่องบุตรอันเกิดจากพระนาง เมื่อฆ่าแม่ทิ้งเสียบุตรจะเกิดมาได้อย่างไร แต่ด้วยคำอ้อนวอนจากวสุเทพเพื่อนรัก ท้าวกังษะ จึงจับพระนางเทวกี, ท้าววสุเทพ และ ท้าวอุรุเสน ขังคุก เมื่อพระนางเทวกีมีบุตร ท้าวกังสะก็จับฆ่าเสีย ถึงขณะนี้ท้าวกังสะสังหารบุตรของพระนางเทวกีไปแล้วหกพระองค์ จนกระทั่งพระนางเทวกีตั้งท้องพระโอรสองค์ที่เจ็ด ด้วยอำนาจแห่งพระวิษณุเทพ พระองค์ทรงเคลื่อนย้ายพระครรภ์ ให้บุตรองค์ที่เจ็ดนี้แทนที่จะประสูติจากพระครรภ์ของพระนางเทวกี กลับไปอยู่ในพระครรภ์ของพระนางโรหิณีแทน ((บางตำราบอกว่าพระนางโรหิณีเป็นพี่สาวของพระนางเทวกี แล้วเอาเด็กอื่นไปสลับสับเปลี่ยน)) เมื่อพระนางโรหิณีให้กำเนิดพระโอรสผู้ดูแกร่งกล้าและมีพลัง หน้าตาสะอาดหมดจดเกลี้ยงเกลา จึงให้พระนามแก่พระโอรสองค์นี้ว่า "พลราม"

ส่วนโอรสองค์ที่ 8 ((พระกฤษณะ)) ที่กำเนิดจากพระนางเทวกีนั้นท้าวสวุเทพเอาไปสลับสับเปลี่ยนกับเพื่อนชื่อนันทะ กับ นางยโสธรา ให้เลี้ยงแทน ตามรายละเอียดกระทู้นี้ http://g1.buildboard.com/viewtopic.php/552/14359/17563/0/
หลังจากนั้น พระพลราม กับพระกฤษณะก็เจริญวัยขึ้นมาด้วยกัน พวกเขาเป็นที่รักของทุกคนในเมือง พวกเขาใช้เวลาไปกับการเที่ยวเล่นสนุกสนาน

หลายปีต่อมาเมื่อท้าวกังษะทราบความจริงว่าบุตรแห่งพระนางเทวกียังไม่สิ้นชีวิต จึงหมายจะสังหารจึงได้ส่งอสูรเดนุกัน โดยให้ปลอมตัวเป็นลา เดนุกันวิ่งไล่ล่าพระพลรามและพระกฤษณะไปในป่า สองพี่น้องทราบว่าลานั้นเป็นอสูรที่คิดจะกำจัดตนจึงหาอุบายจะจับเดนุกัน จนท้ายที่สุดพระพลรามจับเดนุกันได้ ยกลาขึ้นและจับฟาดไปกับต้นไม้จนเสียชีวิต

เมื่อท้าวกังสะรู้ว่าเดนุกันตาย จึงสั่งให้ พระรัมบัน ปลอมตัวเป็นเด็กเข้ามาหมายสังหารสองพี่น้องอีกครั้งหนึ่ง แต่พระกฤษณะและพระพลรามทราบว่านี่คืออสูรปลอมตัวมา อสูรที่ปลอมเป็นเด็กนั้นได้เล่นกัน ((บ้านเราคงเหมือนขี่ม้าส่งเมือง)) ยกพระพลรามขึ้นเหนือบ่า แล้ววิ่งตั้งใจจะเอาไปถวายแก่ท้าวกังษะ เมื่อไปได้ครึ่งทางพระพลรามแกล้งบันดาลให้ตัวหนักขึ้นๆๆ จนกระทั่ง พระรัมบัน แบกต่อไปไม่ไหว ทิ้งร่างพระองค์ลงกับพื้นแล้วแปลงร่างกับเป็นอสูรดังเดิม เมื่อเห็นดังนั้น พระพลรามจึงต่อสู้กับพระรัมบัน จนท้ายที่สุดอสูรนั้นก็ถูกฆ่าลง

ต่อมาก็ได้ร่วมกับพระกฤษณะ ช่วยท้าวอุรุเสน พระนางเทวกี และท้าววสุเทพออกจากที่คุมขังของท้าวกังสะ พระกฤษณะฆ่าท้าวกังสะตาย
และพระพลรามก็มีบทบาทสำคัญในสงครามมหาภารตะยุทธ์อีกด้วย

ที่มา http://www.vengadesa.com/avatharam/baby.htm
ขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ครับ

ขอบคุณครับผม  
ขอให้โลกสงบสุข... สาธุ

ขอบคุณมากคับสำหรับประวัติ ผมเคยเห็นรูปมาหลายครั้งหลายรูปแระยังอดนึกสงสัยไม่ได่ว่า องค์นึงคือพระกฤษณะ แล้วอีกองค์นี่ใครกัน วันนี้กระจ่างแล้วคับ

ขอบคุณสำหรับความรู้นะคะ

ขอบคุณครับผม
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

November 14, 2009, 12:01:21 #6 Last Edit: November 16, 2009, 10:21:56 by plawan22
ตกลงพระพลราม คนไทยเรียกพระพลเทพ เทพแห่งนา
คือพญาเศษนาคอวตารลงมาไม่ใช่หรอครับ???

ในบรรพสุดท้ายของมหาภารตะ พระกฤษณะไปหาพระพลราม แล้วพระพลรามนอนอยู่ มีพญานาคหลายเศียรออกจากปากพลราม และเลื้อยลงทะเล

ที่ผมได้ยินเป็นแบบนี้นะครับ

...

ตอนที่พระเจ้ากังสะเอาเด็กคนที่8 เด็กคนที่8เป็นผู้หญิง พระเจ้ากังสะจับฟาด แต่เด็กหญิงที่นางเทวกีคลอดออกมา กลายร่างเป็นพระแม่ทุรคา8กร บอกว่าเด็กที่จะฆ่ากังสะยังไม่ตาย

ตอนที่นางเทวกีคลอดลูกคนที่8 เทพบันดาลให้คนคุมหลับ โซ่ตรวนหลุดออก กรงเปิดออก และให้พระเจ้าวสุเทพที่ถูกคุมขังอยู่พาเด็กไปที่เมืองโคกุล

และลูกคนที่8คือพระกฤษณะ ลูกคนที่7คือพระพลราม

ขอบคุณมากๆ ค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]