Loader

อยากรู้เรื่องบายศรีอะค่ะ เอาแบบใช้ในงานพิธีไหว้ครู-บวงสรวงค่ะ

Started by พรศักติบารมี, April 22, 2010, 14:01:24

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ช่วยด้วยนะคะ

ขอความกรุณาจากผู้รู้ค่ะ
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  

อันนี้ ตอบตามตรงว่า... "ยาก" ครับ...

เพราะ ครู ไหน ก็ ตำรา นั้น..
จะบอกว่า เอาตำราไหว้ครูของท่านหนึ่ง ไปใช้กับอีกท่านหนึ่ง ก็ไม่ได้
ครูสำนักใด ท่านก็กำหนดพิธีกรรมของสำนักนั้นๆ เอาไว้..

ครู เป็นใคร เช่น เทพ พรหม ฤาษี มุนี พระสงฆ์ หรือโอปปากติกะอื่นๆ
เขาก็ไหว้ตามระเบียบแบบแผนของเขา...
ถ้ามีครูจริง.. ครูก็ต้องกำหนดสั่งได้ ตามแต่ที่ครูต้องการ

และแต่ละกาล อาจมีการปรับเปลี่ยนไม่เหมือนกันในแต่ละคราว
จะเพิ่ม หรือลด อะไรบางอย่าง ก็เป็นได้
เอาอะไรเป็นหลักร้อนเปอร์เซ็นต์ อาจไม่ได้นะครับ...

บางสำนัก บายศรีที่ตั้งคู่กัน ข้างหนึ่ง อาจไม่เหมือนอีกข้างหนึ่ง
ก็เคยเห็นมาแล้ว... ไปว่าเขาผิด ก็ไม่ได้.. ครูเขาสั่งมาแบบนั้น

อย่างวัดท่าซุง ก็กำหนดมาตรฐาน และการจัดตั้งเครื่องพิธีบวงสรวงไว้อย่างหนึ่ง
ไหว้ครูไทย ของกรมศิลป์ หรือของทมยันตีกับภูเตศวร ก็จัดอย่างหนึ่ง ตามตำรา

การบวงสรวงแบบฮินดู ก็ไม่ใช้บายศรี
การตั้งมนฑลแบบธิเบต ก็มีวิธีการที่แตกต่างกับของที่อื่น ก็ไม่ใช้บายศรี

ดังนั้น จะขอว่า มีบายศรีแบบไหน ใช้ในงานไหว้ครูมั้ย..
ก็ตอบว่า มีมากมาย... ทั้งในตำรา และต้องไปศึกษาเอาเองตามงานไหว้ครู
ไม่มีอะไรเป็นแบบแผนตายตัว.. ของพวกนี้ พลิกแพงได้เสมอ ตามเหตุปัจจัยต่างๆ

ที่สำคัญ..ก็ขอทำให้ได้ทุกสิ่งอย่าง ตามที่คนจ้าง เขาสั่งมาก็แล้วกันครับ..
หรือถ้าจะศึกษาเอาไว้ไหว้เอง.. ก็ต้องรู้ตัวก่อน ว่า ไหว้ใคร ไหว้อะไร ในโอกาสไหน
แล้วถ้าครูท่านจะประสิทธิ์ให้ ก็ขอให้มีเหตุปัจจัย ได้รู้สิ่งที่ถูกต้องตามที่ท่านต้องการให้เป็นไป

จะมาถามใคร ว่า ต้องทำแบบไหน.. คงตอบยาก.. ยกเว้น พวกหลอกลวง รับจ้างทำพิธี 108
พวกนี้ จะรู้หมด.. รู้ทุกอย่าง.. เป็นกูรู...พูดจาน่าเชื่อถือ.. เก็บเงินค่า organizer แพง..
แต่ไม่แน่.. อาจไม่ใช่อย่างที่ครูของเรา ท่านต้องการก็ได้..

กำลังลังเลว่าจะตอบดีหรือไม่ เหมือนที่คุณ Oam บอกละค่ะ

แต่ในฐานะคนรับทำบายศรีคนนึง ขอตอบว่า

บายศรีปากชามค่ะ คือพื้นฐาน นอกนั้นก็ต้องให้ครูกำหนด

อาจจะมี พรหม เทพ ตอ หลัก บัลลังค์ต่างๆ ควรให้ครูพิจารณา

ตามความเหมาะสม ถ้าเจอครูที่ดี ก็ไม่ได้ใช้บายศรีอะไรมากมาย

ที่เห็นเยอะๆทุกวันนี้ เขาทำตามกันบ้าง อวดกันบ้าง ถ้าเจ้าภาพ

มีกำลังทรัพย์หรือทำได้เองก็ไม่ว่ากัน แต่บางคน ต้องดิ้นรนเพราะ

เห็นเขามีแบบนั้นหรือแบบนี้ เดือดร้อนกันไปหมด

ขอแสดงความเห็นในฐานะโหราฯแล้วกันนะครับ  บายศรีคือเครื่องบูชาที่ขาดไม่ได้ในพิธีไหว้ครู  บายศรีที่สำคัญที่สุดคือบายศรีปากชามซึ่งจะขาดเสียมิได้  หากแต่มีการกำหนดมณฑลพิธีหรือตั้งราชวัตรฉัตรธง  ก็จำเป็นต้องมีบายศรีเทพ บายศรีพรหม  บายศรีต้น  บายศรีตอเพิ่มเข้าไป  เพียงเท่านี้ก็สามารถประกอบพิธีบูชาครูได้แล้ว  หรืออาจจะต้องการเพิ่มบายศรีอื่นๆเพื่อความสวยงามก็ขึ้นอยู่กับกำลังทรัพย์ของเจ้าภาพแล้วล่ะครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ตอบโดยยึดพิธีไหว้ครูของครูที่ผมนับถือ  เป็นหลักนะครับ  อาจต่างจากคนอื่นไปบ้างจัดแยก 2 พิธี แขก1วัน  ไทย1วัน

จัดแบบอินเดีย - ไม่ใช้บายศรี เน้นที่แจกันดอกไม้ พวงมาลัย ผลไม้ ต้นกล้วย ต้นอ้อย กองกูณฐ์ไฟของเผา  ผงศักสิทธิ์ หม้อกลัศ

จัดแบบไทย -  จะโฟกัสของถวายอยู่ที่ศาลเพียงตาทำ 3 ชั้น

ชั้นสูงสุด-เป็นหัวโขนแบบไทย ศิวะ พรหม นารายณ์ ชั้นนั้นตั้งบายศรีพรหมคู่ดอกบัวเยอะๆ

ชั้นที่2 ตั้งเศียรบรมครูพิฆคเณศ มุนี(พ่อแก่) พระพิราพ  ตั้งบายศรีเทพ 1 คู่

ชั้นล่างสุด- วางเครื่องเซ่น ไม่มีเนื้อสัตว์  วางบายศรีปากชาม 2 คู่

พื้นบริเวณขาโต๊ะวางบายศรีตอ 1 คู่

บริเวณหน้าบ้านตั้งเครื่องคาว เป็ด ไก่ ปลา หัว หมู เหล้า ไข่ต้ม เป็นต้น  ตั้งบายศรีปากชาม 2 คู่ ถวายเทวดาประจำทิศ

ยักษ์ อสูร บริวาร ขององค์เทพ  เทวดาชั้นล่าง เจ้าที่เจ้าทาง

สำคัญที่สุดคือบายศรีหลัก สูง16 ชั้น มีความสูงประมาณ 2 เมตรกว่า ตั้งใกล้ศาลเพียงตา เพื่อจะได้ทำการเบิกบายศรี จุดธูป เทียนปักทุกชั้น

โยงสายสิญจน์ จากปะรำพิธีผ่านบายศรีหลัก จนถึงเทวรูปประธาน

คร่าวๆนะ ใครจัดแตกต่างออกไปก็บอกกันบ้างนะครับ เป็นความรู้...

ผมเปนลูกศิษย์พระญาณคุรุที่เพชรบุรีท่านมอบตำราการประกอบพิธีต่างไว้รวมถึงโองการเชิญเทพแต่ท่านบอกว่า
คนที่จะรับรู้เรื่องในตำรานี้ต้องเป็นศิษย์-ครูกันไม่สามาร๔ถ่ายทองให้คนนอกได้แต่ถ้าอยากรู้ก้อจะจัดให้เท่าที่ได้รับ
อนุญาตินะอิอิขออภัยเวปมาสเต(อร์นะคับ บางเรื่องที่จะถ่ายทอดต่อไปนี้อาจเกี่ยวกับร่างทรงบ้างแต่มิใช่สนับสนุน
พวกร่างทรงแต่อย่างใดที่มีการเกี่ยวข้องเพราะตำราการของผมนี้จะเกี่ยวข้องนิดหน่อยนะคับหากลงข้อมูลผิดกฏก้อง
ให้เวปมาสเตอร์พิจารณาด้วยคับขอบคุณคับ)

ขอบคุณทุกความคิดเห็นของพี่ๆ ทุกคนค่ะ

มาอ่านแล้วได้ความรู้เกี่ยวกับเรื่องบายศรีกลับไปเลยย
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ขอโทษนะครับ พอดีบูมอ่านแล้วไม่เข้าใจ ว่าพี่เจ้าของกระทู้ อยากทราบเรื่องของบายศรี ที่ใช้ไหว้ครู  คือ อยากรู้ว่า ต้องใช้บายศรี อะไรบ้างสำหรับหว้ายครู หรืออยากรู้ความหมายของบายศรี หรือ.......อะไรที่เจะจงอาคับ เพราะเห็นพี่ๆที่ตอบมา มีหลายประเดน

แนะนำได้เรื่องเดียวแบบเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะจ๊ะ
(ไม่ได้บอกว่าความคิดนี้ถูกนะครับเป็นมุมมองส่วนตัว)
ถ้าเมื่อไรที่คุณน้องจะต้องได้ใช้บายศรี ขึ้นมาจริงๆแนะนำว่าไม่อยากให้ไปซื้อที่ปากคลองตลาด
เพราะในความเห็นของพี่ อ่ะ ที่เค้าวางๆ ขายกัน พี่เรียกได้แค่ ใบตองติดดอกไม้น่ะจ๊ะ
จะให้เรียกบายศรีได้อย่างสมศักดิ์ศรี ยากมาก(ซึ่งบางร้านอาจมี แต่หาไม่เจออ่ะใครรู้ช่วยบอก..) เพราะพี่เห็นเค้าชอบมานั่งถ่างแข้งถ่างขา ม้วนๆ ใบตองกันข้างถนนข้างเข่งขยะ เดินข้ามใบตองไปๆมาๆ ตะโกนด่ากันบ้างเวลาทำ บางครั้งของตกพื้นถนนเค้าก็เก็บมาทำต่อ และที่ชัดเจนที่สุด
ที่เค้าขายกันนะ บายศรีปากชามของเค้าในนั้นก็ไม่ได้ มี ข้าว ไม่มี กล้ัวย หรือ แมงดา  สิ่งสำคัญอื่นๆ บรรจุอยุ่ในบายศรี ก็ไม่เห็นจะมีหรือไม่ว่าจะเป็นการนุ่ง การห่ม แม่บายศรี และที่ขาดไม่ได้
ก็คือน้ำมนต์ธรณีสารที่เค้าจะต้องนำมาปะพรม อุปกรณ์ข้าวของทุกๆอย่างที่นำมาปั้นแต่งเป็นบายศรีก็ไม่เห็นจะ มีน่ะคุณน้อง หรือเค้าปะพรม กัน มาจากที่อื่น แล้วฮันนี้ก็ยังสงสัยอยู่ 55+
และส่วนใหญ่ที่เค้าขายๆกันแทบมองไม่เห็นใบตองเลย อ่ะ มีแต่ดอกไม้มาโปะๆๆๆๆๆ จน แน่นอึ้ด
บางทีจนไม่รุ้ว่า อะไรเป็นอะไรและอื่นๆ อีกมากมาย เอาเป็นว่า ถ้าจำเป็นต้องใช้จริงๆ ละก็ ปากคลองไม่แนะนำจ้า ส่วนตัว พี่ เอง ก็ไม่สันทัดกรณี อีกนั่นแระว่าที่ไหนดี จะให้ดี คุณพี่ๆ ด้านบน จะให้คำปรึกษาคุณน้องได้ดีที่สุด จ๊ะ

ปล.พี่พูดมากเดี๋ยวไปเดินปากคลองไม่ได้อ่ะโดนแม่ค้าแจกยำ อีก 55+

ขอสนับสนุนความเห็นของท่าน จิ้งจอกพันหน้า ครับ  ซึ่งตามหลักโบราณแล้วบายศรีปากชามจำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องมีตัวแมงดา  กล่าวคือใช้แม่ 5 สามทิศ แล้วสลับด้วยแมงดา  แต่เนื่องด้วยปัจจุบันนี้บายศรีปากชามตามท้องตลาดที่มีวางจำหน่ายกันทั่วไปนั้น  จะนิยมทำกันโดยมีแม่ 5 สามทิศ และสลับด้วยลูก 3 สามทิศซึ่งเป็นสิ่งที่ผิดไปจากโบราณ  ฉะนั้นหากจำเป็นที่จะต้องเลือกซื้อก็คัดสรรเอาที่ถูกต้องแล้วกันครับ  เพื่อจะได้ไม่เป็นการผิดครูครับผม 

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

เบนเองก็งง กับบายศรีเหมือนกันเลย ว่าบายศรีมีกี่อย่างกันแน่เนี่ย เมื่อวานพึ่งถามเพื่อนที่ ร.ร. เขาเป็นเจ้าของร้านขายดอกไม้แถวปากคลองตลาด
She บอกกับเบนว่า มีแบบ พรหม กับ เทพ เบนเลยงงเข้าไปอีกอันไหนแบบพรหม กับแบบเทพ 55555  ก่ะว่าจะหาวื้อมาถวายพระแม่ในวันสำคัญๆซะหน่อย เลือกไม่เป็นแบบนี้ตั้งกลัศถวายแทนดีกว่า หาซื้อดอกไม่นานาพันธ์มาแต่งประยุกต์เองให้งามเริดแบบไม่ผิดแบบประเพณีดีกว่า หุหุหุหุหุ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

[COLOR=#NaNNaNNaN]ขอตอบเจ้าของกระทู้ที่สงสัยในเรื่องของบายศรี[/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN] [/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN]คำว่าบายศรีนั้นมีความหมายอย่างไรคงไม่ต้องอธิบายมาก[/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN] [/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN]สามารถเสริ์ชหาตามเนทได้[/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN]<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:office:office" /><o:p></o:p>[/COLOR]
[COLOR=#NaNNaNNaN] <o:p></o:p>[/COLOR]
[COLOR=#NaNNaNNaN]ส่วนคติการใช้บายศรีสำหรับไหว้ครูนั้น[/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN] [/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN]ข้าพเจ้าขอ[/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN]อธิบายจากความรู้ที่ได้รับศึกษามาตามหลักวิชาการ ที่มิใช่ความรู้จากร่างทรง[/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN] [/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN]หรือผู้กล่าวอ้างว่าเป็นอาจารย์ต่างๆมากมายที่เราพบเห็นกันในปัจจุบันดังนี้[/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN]<o:p></o:p>[/COLOR]
[COLOR=#NaNNaNNaN]<o:p> </o:p>[/COLOR]
[COLOR=#NaNNaNNaN]บายศรีในงานพิธีต่างๆ ที่เราพบเห็นนั้น ต้องกล่าวว่าเป็นขนบธรรมเนียมทางวัฒนธรรมของประเทสไทยโดยเฉพาะ มิได้ปรากฎอยู่ในคัมภีร์ของประเทศไหนๆทั้งสิ้น ซึ่งถือได้ว่าเป็นสิ่งที่น่าภาคภูมิใจยิ่ง ดังนั้นหากสำนักทรง หรืออาจารย์ท่านใดอ้างว่าเทวะสั่งให้ใช้บายศรีเท่านั้น เท่านี้อย่าง ต้องขอบอกว่าเป็นเท็จทั้งสิ้น[/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN]<o:p></o:p>[/COLOR]
[COLOR=#NaNNaNNaN]<o:p> </o:p>[/COLOR]
[COLOR=#NaNNaNNaN]ตามตำราพิธีมงคลทั้งหลายซึ่งกำหนดให้มีบายศรีเป็นหนึ่งในเครื่องไหว้นั้น จะพบว่ามีกำหนดไว้เพียง[/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN]<o:p></o:p>[/COLOR]
[COLOR=#NaNNaNNaN]1.  [/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN]บายศรีปากชาม ซึ่งเป็นปากชามจริงๆ มีบายศรี 3 ทิศๆละ 5 นม สลับด้วยใบตองตัดเป็นตัวแมงดา ในกรวยใส่ข้าวสุกปากหม้อ ยอดเสียบไข่ต้ม มีกล้วยน้ำไทฝานสลับกับบายศรี[/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN]<o:p></o:p>[/COLOR]
[COLOR=#NaNNaNNaN]2.  [/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN]บายศรีต้น ซึ่งมีจำนวนชั้นต่างกันไป ขึ้นอยู่กับฐานะของเจ้าภาพ สูงสุด คือ 7 และ 9 ชั้น สำหรับพระมหากษัตริย์และเชื้อพระวงศ์เท่านั้น สำหรับชาวบ้านสามัญชนทั้งหลาย บายศรีต้นจะใช้สูงสุดได้แค่ 3-5 ชั้นเท่านั้น[/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN]<o:p></o:p>[/COLOR]

[COLOR=#NaNNaNNaN]ซึ่งตามตำราแต่โบราณที่ข้าพเจ้าใช้สำหรับงานไหว้ครู และที่ได้พบเห็นศึกษามาก็กำหนดไว้เพียงเท่านั้น แม้กระทั่งตำราพิธีไหว้ครูของหลวง ก็ใช้บายศรีเพียงนี้ไม่ได้มีอะไรประหลาดพิศดาร[/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN]<o:p></o:p>[/COLOR]
[COLOR=#NaNNaNNaN]ส่วนบายศรีบัลลังค์ที่สำนักทรงทั้งหลายแข่งขันกันนั้น คือ กิเลส ทั้งสิ้น แต่โบราณมาไม่มีข้อกำหนดไว้ ดป็นเพียงสิ่งสวยงามที่เจ้าภาพจัดสรรมาถวายบูชาเพิ่มเติมเท่านั้น[/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN]<o:p></o:p>[/COLOR]
[COLOR=#NaNNaNNaN]ขอให้ผู้ศึกษาหาความรู้รุ่นใหม่ พยายามเข้าหาตำรา ข้อมูลที่มีอยู่มากมาย เพื่อศึกษาหาความรู้ที่แท้จริง อย่าเอาเรื่องความเชื่อ มานำหน้า มิฉะนั้นเราทั้งหลายจะได้ความรู้ที่ผิดแผกออกไป จนกระทั่งกลายเป็นความฟุ้งเฟ้อสั่งสมกิเลสประกวดประชันกันมากกว่า[/COLOR][COLOR=#NaNNaNNaN]<o:p></o:p>[/COLOR]

อันนี้ พอดี ไปถามรุ่นน้องที่เค้าทำบายศรี อ่ะครับรับเค้าทำหัวโขนด้วยไปถามเค้าในเอ็ม ว่าจะมาช่วย
ตอบคุณน้องแต่ คุยไปคุยมา ไม่รู้จะก็อบ เอาช่วงไหนมาตอบมั่ง เลยยกมาหมดเลย เผื่อว่าจะได้ ข้อมูล
อะไรบ้างเล้กๆ น้อยๆ ก็ยังดี จ้า ยังไง เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ครับผม ...

นายปลาทะเล....... กับความจริงใจ says (11:12):

บาย ศรี มาจากภาษาขอม
2คำรวมกัน
บาย แปลว่าข้าว
ศรี แปลว่าศิริมงคล
ทำพิธีอะไร ก็ต้องมีบายศรี แต่บายศรีที่สำคุญที่สุดคือปากชาม
ข้างในกรวยจะใส่ข้าวสุข

...จิ้งจอกพันหน้า...อยากดัดฟันอีกแระ หุหุ ใครรุ้จักที่ดีดี บอกหน่อย.. says (11:14):

พิมพ์มาเรื่อย ๆ เดว ก็อบไป ตอบ
555+

นายปลาทะเล....... กับความจริงใจ says (11:14):

แต่เรามาเปลี่ยนเเปลงเป็นข้าวตอกดอกไม้เพราะข้าวสุขจะบูดเสียก่อนถ้าตั้งไว้นานๆๆ
ยอดส่วนมากจะเห็นทั้ง ไข่ต้มและดอกบัว
นายปลาทะเล....... กับความจริงใจ says (11:15):
จะใส่อะไรก็ได้ไม่ผิด
นายปลาทะเล....... กับความจริงใจ says (11:16):
สำหลับบายศรีอื่นๆๆ  จะทำก็ได้ไม่ทำก็ได้ ไม่ผิดอะไร

...จิ้งจอกพันหน้า...อยากดัดฟันอีกแระ หุหุ ใครรุ้จักที่ดีดี บอกหน่อย.. says (11:16):

โห เจงดิ่

...จิ้งจอกพันหน้า...อยากดัดฟันอีกแระ หุหุ ใครรุ้จักที่ดีดี บอกหน่อย.. says (11:17):

ความรุ้ใหม่ เรย อ่ะ
นายปลาทะเล....... กับความจริงใจ says (11:17):
อ่า
...จิ้งจอกพันหน้า...อยากดัดฟันอีกแระ หุหุ ใครรุ้จักที่ดีดี บอกหน่อย.. says (11:17):
นึกว่าต้องทำบายศรี หลายๆๆๆๆ อย่าง

นายปลาทะเล....... กับความจริงใจ says (11:17):

บายศรีที่ถูดต้อง จะต้องมีใบตองพันทุกชั้นที่มีการม้วนใบตอง
โดยเฉพาะปากชาม

นายปลาทะเล....... กับความจริงใจ says (11:18):

ที่ปากคลองขาย ถ้าจำเป็นหาคนทำไม่ได้ก็ต้องใช้ไป

นายปลาทะเล....... กับความจริงใจ says (11:20):

บายศรี เป็นเครื่องสูงที่บูชาเทพ ตามชั้น
งานต่างๆๆจะใช้ไม่เหมือนกัน

...จิ้งจอกพันหน้า...อยากดัดฟันอีกแระ หุหุ ใครรุ้จักที่ดีดี บอกหน่อย.. says (11:20):

เรื่อยๆๆ ว่ามะ

นายปลาทะเล....... กับความจริงใจ says (11:21):

อย่างบูชาฤาษี ก็ใช้บายศรีเทพ  จะใช้พรหมไม่ได้
แต่ถ้างานไหว้ครู ก็จะใช้บายศรี ต่างๆๆได้

นายปลาทะเล....... กับความจริงใจ says (11:22):

สมัยก่อน บายศรี คือการบูชาข้าว เพราะข้าวเป็นของสูงที่ใช้ในการดำรงชีวิต

นายปลาทะเล....... กับความจริงใจ says (11:27):

บายศรีที่ใช้ในงานบวงศวง เอาแค่ปากชามก็พอ แต่ที่เค้าทำกันก็แล้วแต่ว่ามีเง็นเยอะแค่ไหน
แต่งานบวช ต้องใช้บายศรีหลัก แค่ 5 ชั้น

นายปลาทะเล....... กับความจริงใจ says (11:28):

งานต่างๆๆไม่ได้บังคับว่าจะต้องมีบายศรีอะไรบ้าง ขึ้นอยู่กับเราเอง ว่าจะเพิ่มบายศรีอะไร
มีแค่ปากชามก็จัดงานได้ทั้งหมดแล้ว 

นายปลาทะเล....... กับความจริงใจ says (11:31):

จะบอกว่า ปากชามเล็กๆๆแต่เป็ฯบายศรีที่ยิ่งใหญ่ที่สุด

เหตุที่คนนิยมซื้อที่ปากคลองหรือตามร้านทั่วไป

เพราะราคาถูก และสะดวกค่ะ ส่วนการมาใส่ข้าวนั้น เราต้องใส่เอง

พรมน้ำมนต์เอง ราคา50-60บาท ก็ได้แค่นี้อ่ะค่ะ ส่วนลูก3ที่ใช้สลับ

ลูก9 ก็คือ แมงดาที่ประยุกต์ขึ้นมา มีหลายรูปแบบ บางท่านอาจคิดว่า

สั่งทำเอาดีกว่า ถ้าใช้เยอะๆก็คุ้มค่ะ ถ้าคู่เดียว คนไม่ค่อยรับทำ ค่ารถไปซื้อของ

ใบตองมัดนึง 60บาทใบตองทั่วๆไปทำได้ แต่ไม่ทนเท่าใบตองตานี

ดอกไม้อีกสัก5-10บาท ต้นทุนก็ร่วม 100บาทละ  อยากบอกว่า

ทุกวันนี้ คนรับทำบายศรีส่วนมากก็พวกเราๆ สาวประเภทสอง กะเทย เกย์

ไม่ต้องหวังเรื่องความสะอาดบริสุทธิ์หรอกค่ะ หายากมากๆๆ ทำไปเม้าส์กันไป

ข้ามใบตอง สารพัด  ถ้าเอาแบบเคร่งจริงๆ ก็ต้องนั่งเฝ้ากันเลย ราคาก็จะสูงตามไปด้วย

รูปแบบบายศรี ก็พัฒนาประชันแข่งขันกัน ที่ปากคลองก็มีหลายๆร้านที่รับทำ ฝีมือดีๆ

ตรงที่ขายดอกบัวเยอะๆ เข้าซอยนั้นเลยค่ะ ราคาตามอารมณ์ ว่ากันไม่ได้ค่ะ อิอิ

ก็คือเป็นไปตามยุคสมัย และความสะดวกจะเลือกสรรเอา อ่ะเนอะ คุณพี่เพอเพิล ทิวลิป
แต่เรื่องพวกเรา  เกย์ สาวประเภทสอง ทำบายศรี
อันนี้ ต้อง ยอมรับและให้คะแนน
อ่ะเรื่องความอลังการ ของบายศรี ชนะเริศศศศศ  นะ 55+ เห็นมากะตา ตัวเอง

อันนี้เห็นด้วยค่ะ เพศสร้างสรรค์ ผลงานเลิศเลอ

ผู้หญิงเค้าทำไม่ได้เท่าเรา เพราะมีข้อจำกัด เวลามีรอบเดือน

เขาก็ห้ามจับใบตอง ความอดทนก็น้อยกว่าพวกเรา ไปทำไกลๆ

ก็ไม่ได้ ค้างคืนก็ลำบาก

ไงๆก็ฝากน้องๆที่รับทำบายศรีด้วยนะคะ ฝีมือดี

ความรับผิดชอบดี วางตัวดี มักประสพความสำเร็จ ข้อสำคัญ

อย่าให้แพงเกินควร และควรตรงต่อเวลาค่ะ เห็นพลาดกันมาหลายๆคน

เสียดายฝีมือค่ะ 

ไม่ค่อยรู้เรื่องแต่มีภาพมาให้ชมครับ
เป็นการบรวงสรวงครับ  http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=2309.msg23387;topicseen#msg23387
ถ่ายตอนพิธีเสร็จแล้วครับ

เอาเท่าที่ผมทราบนะครับ บายศรีถือว่าเป็นเครื่องเชิญขวัญ หรือรับขวัญ เป็นของมงคลที่ประดิษฐ์ถวายเทพเทวา หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เคารพนับถือในการถวายเครื่องสังเวย มีหลายประเภท ก่อนอื่นเลยที่สำคัญที่สุดก็คือ

บายศรีปากชามครับ

พานขมาครับ

บัลลังก์ธรรมจักรสำหรับประดิษฐานพระพุทธรูปประธานครับ

บายศรีหลักหรือบายศรีต้น มีคั้งแต่ ๑๖ ๙ ๗ ๕ ๓ ชั้นครับ

บายศรีพรหมครับ

บายศรีเทพครับ

บายศรีตอครับ ยอดจะเป็นกรวย มะพร้าวอ่อน สับปะรด ก็ได้ครับ

และที่แรงแซงทางโค้งติดกระแสก็คือบัลลังก์พญานาคและส้ตว์ในป่าหิมพานต์ครับ
ส่วนจำนวนและชนิดของบายศรีนั้นขึ้นอยู่กับความต้องการของผู้ที่จัดงานครับ