Loader

สวัสดีปีใหม่ไทย ขอให้เพื่อนสมาชิก HM ทุกท่าน สุขขีสุขสันต์ในวันสงกรานต์ปีนี้นะครับ

Started by อักษรชนนี, April 13, 2011, 08:38:51

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

.
ประมวลความดีมั่นสุขสรรเสริญ
พรประเมินมาประมูลเพิ่มพูนผล
คุณธรรมจริยธรรมนำมงคล
บันดาลดลในดิถีปีใหม่ไทย

เกษมสันต์มั่นมิ่งสิ่งโสมนัส
ฤกษ์นักษัตรสงกรานต์สมานสมัย
วัฒนธรรมทูนเทิดเลิศพิไล
สานสายใยผูกพันวันครอบครัว
.
.
.
ขอบพระคุณบทประพันธ์และภาพจาก : กระทรวงวัฒนธรรม
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ความเป็นมาของประเพณีสงกรานต์

สงกรานต์ เป็นประเพณีวันขึ้นปีใหม่ของไทยที่มีมาแต่โบราณ  เป็นประเพณีที่มีความงดงาม อ่อนโยน เอื้ออาทร และเต็มไปด้วยบรรยากาศของความกตัญญู อบอุ่น มิตรไมตรี และปรารถนาดีต่อกัน โดยใช้ "น้ำ" เป็นสื่อสร้างสัมพันธไมตรี

"สงกรานต์" เป็นภาษาสันสกฤต แปลว่า ก้าวขึ้น ย่างขึ้น หรือการเคลื่อนที่ ย้ายที่ หมายถึง การเคลื่อนย้ายของดวงอาทิตย์ จากราศีหนึ่งไปสู่อีกราศีหนึ่ง  เป็นเหตุการณ์ปกติ ที่เกิดขึ้นทุกเดือน  เรียกว่าสงกรานต์เดือน  ยกเว้นเมื่อย้ายจากราศีมีนสู่ราศีเมษจะเรียกชื่อพิเศษว่า "มหาสงกรานต์"  เป็นการเคลื่อนย้ายครั้งสำคัญ ถือว่าวันนี้เป็นวันขึ้นปีใหม่ ตามคติพราหมณ์ โดยวิธีนับทางสุริยคติ (วิธีนับวัน และเดือนโดยถือกำหนดตำแหน่งดวงอาทิตย์เป็นหลัก) ดังนั้น  การกำหนดนับวันสงกรานต์  จึงอยู่ระหว่าง  วันที่ ๑๓ , ๑๔ และ ๑๕  เมษายน  ซึ่งทั้ง ๓ วัน  จะมีชื่อเรียกเฉพาะ ดังนี้

วันที่ ๑๓ เมษายน  เรียกว่า  "วันมหาสงกรานต์"  หมายถึง วันที่ดวงอาทิตย์ เคลื่อนเข้าสู่ราศีเมษอีกครั้งหลังจากผ่านเข้าสู่ราศีอื่น ๆ แล้วจนครบ  ๑๒  เดือน (รัฐบาลกำหนดให้เป็น  วันผู้สูงอายุแห่งชาติ)

วันที่ ๑๔ เมษายน  เรียกว่า "วันเนา" แปลว่า "วันอยู่"  หมายถึง  วันที่ดวงอาทิตย์เคลื่อนเข้าสู่ราศีเมษ  อันเป็นราศีตั้งต้นปีเรียบร้อยแล้ว (รัฐบาลกำหนดให้เป็น  วันครอบครัว)

วันที่ ๑๕  เมษายน  เรียกว่า "วันเถลิงศก"  คือวันที่เริ่มเปลี่ยนจุลศักราชใหม่  การที่กำหนดให้อยู่ในวันนี้นั้น เพื่อให้แน่ใจว่าดวงอาทิตย์ โคจรขาดจากราศีมีนขึ้นสู่ราศีเมษแน่นอนแล้วอย่างน้อย ๑ องศา

ที่มา : http://www.m-culture.go.th/detail_page.php?sub_id=1374
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

[HIGHLIGHT=#ffff00]เช่นเดียวกันครับ^^ ขอให้มีความสุขในวันสงกรานต์นะครับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

เช่นกันทุกท่านครับ
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

สุขสันต์วันสงกรานต์เช่นเดียวกันครับ พรุ่งนี้(วันที่ 14 เมษายน 2554) ที่วัดแขกจะมีพิธีบูชาพระศรีคเนศ ไว้เราไปเจอกันนะครับ

สวัสดีปีใหม่เช่นกันคะ  ขอพระเป็นเจ้าคุ้มครองคนดีทุกคนในที่นี้ทั้งท่านเวปมาสเตอร์และเหล่าบรรดาสมาชิก

ก้อขอให้เจ้าของเวปไซด์และสมาชิกทุกท่านมีแต่ความสุขในวันสงกรานต์นี้

ขอให้พี่น้องทุกท่านในบ้านหลังนี้  มีความสุขตลอดปีและตลอดไปนะครับ  

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอให้ทุกๆท่าน ทุกๆคน ผู้ประพฤติดี คิดดี พูดดี

จงมีแต่สิ่งดีๆเค้ามาในชีวิตนะครับ คิดสิ่งใดขอให้สำเร็จสมหวังนะครับ

ขอให้ความดีและสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองนะคร้าบ