Loader

ใครว่างมาช่วยป้าคิดหน่อย โดยเฉพราะอย่างยิ่งทีมงาน HM

Started by mahad, October 06, 2009, 13:39:07

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

[HIGHLIGHT=#494429]คือป้ามาคิดดูทุกวันนี้ป้าจัดพิมพ์หนังสือธรรมะ(พุทธ)แจกทุกๆเดือนอยู่แล้วกับเพื่อนๆ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#494429]ป้าเลยอยากพิมพ์แบบทางฮินดูบ้าง  สมช.ทั้งหลายว่าควรทำออกมาในรูปแบบไหน  อย่างไร [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#494429]มีอะไรในเล่มบ้าง  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#494429]ที่มีตามโรงพิมม์ต่างๆส่วนใหญ่มีแต่บทสวดเฉยๆ   ป้าว่าหน้าจะมีอย่างอื่นเพิ่มเติมบ้างจะเอาอะไรดีช่วยกันคิดหน่อยนะจ๊ะ[/HIGHLIGHT] [HIGHLIGHT=#494429]เป็นรูปเป็นเล่มเมื่อไรรับรอง  สมช. HM ได้เชยชมก่อนใครแน่นอน  [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#494429]ช่วยกันหน่อยนะ   โดยเฉพราะ  ท่านกาลิทัส   ท่านอักษรชนนี  ท่านสฺวสฺติ  ป้ารบกวนหน่อย(ไม่รู้ว่าหน่อยหรือมากแหละเอาเป็นว่ารบกวนก็แล้วกันนะ)[/HIGHLIGHT]

กิมขอสนับสนุนนะคะ เพราะกิมก็อยากได้หนังสือแบบธรรมมะฮินดูเหมือนกันค่ะ

มีบทสวด มีพระประวัติ ข้อปฏิบัติทางศาสนาฮินดู

การนับถืออย่างไรที่ถูกต้อง

ไม่รู้อ่ะค่ะ เพราะถ้าหนังสือธรรมมะ จำกัดความจริงๆ คงจะเจาะจงแค่บทสวดอะไรมากกว่าที่จะมีเรื่องอื่น

กิมแค่ออกความคิดเห็นนะคะ  ยังไงก็รู้สึกดีค่ะ ที่มีคนจัดทำหนังสือธรรมมะฮินดูแบบนี้มา

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

การทำหนังสือพระทางศาสนาฮินดูค่อนข้างจะยากพอสมควรเชียวครับ

ถ้าจะจัดทำก่อนอื่นเลยควรจะเลือกก่อนครับว่าเราจะจัดทำแบบไหน แบบอินเดียหนือ หรือ แบบอินเดียใต้ดี

เพราะภาษาที่ใช้ และมนต์ที่ใช้ ก็ต่างกันครับ

จะเห็นได้ว่าบางครั้งเป็นมนต์ที่เป็นภาษาบาลีแบบไทยๆ ยังมีเลยครับ ผมว่าต้องตั้งแนวคิดตรงนี้ก่อนครับ

เท่าที่ผมเคยเห็นหนังสือที่แจกในเชิงฮินดู มักจะเลือกหยิบยกองค์เทพ หรือ ตำนานมาทำแจกมากกว่า

ที่จะทำหนังสือสวดมนต์นะครับ

[HIGHLIGHT=#fdeada]แล้วท่านกาลิทัสว่าสมควรจะเป็นแบบไหนถึงจะดีละค่ะ[/HIGHLIGHT]
ป้าก็รู้ว่าค่อนข้างยุ่งเพราะว่าแบ่งเป็นหลาย เวอร์ชั่น  ป้าเข้าใจ  แต่ก็คิดว่าจะพยายาม  ถึงจะช้าหน่อยก็ยังดีมิใช่หรือ 
ถ้าป้าจะขอให้คุณช่วยเป็นที่ปรึกษาและรวบรวมข้อมูล  (ตอนที่สรุปได้แล้วว่าจะมีหน้าตาอย่างไร)จะรบกวนมากเกินไปหรือเปล่าค่ะ

ท่านใดคิดว่าควรมีอะไรในเล่มเสนอเข้ามาได้นะค่ะ  อยากได้หลายๆความคิดค่ะ   เชิญตามสะดวกเลยนะค่ะ
ยินดีมากๆเลยสำหรับความคิดเห็นต่างๆ   ช่วยๆกันนะค่ะจะได้บุญร่วมกัน

คุณป้าขา โมทนาสาธุเจ้าค่ะ ญ อ่ะ รู้น้อยไว้พิมพ์เมื่อไหร่ ขอเล่มนะคะ อยากให้มีบทสวด,รูปภาพ,ประวัติ สถานที่ศักดิ์สิทธิ์อะไรอย่างนี้อ่ะค่ะ อ้อ แล้วอย่าลืม เครดิตให้ทีมHMด้วยนะเจ้าคะ ขอบพระคุณค่ะ

บทสวดบูชาเทพ สามารถขอได้ที่ร้านกุลดิปค่ะ
มีบทสวดเยอะมากๆ เคยขอแล้วเอามาพิมพ์
แจกไป 3รอบแล้วค่ะ คัดลอกมาเป็นบางส่วน
ที่คิดว่าคนไทยใช้กันเยอะอ่ะค่ะ

แต่ตอนนี้ ไม่ทราบว่ายังมีแจกหรือป่าว
ถ้าหาไม่ได้ ที่บ้านยังพอมีต้นฉบับเหลืออยู่ค่ะ
แจกฟรี ....

ขอบคุณมากค่ะ คุณpurple_Tulip   สำหรับบทสวดที่แนะนำ  แต่ป้าอยากให้มีมากกว่าบทสวดนะค่ะ
เพราะเห็นตามที่เค้าพิมม์ๆกันก็มีแต่บทสวด   เลยอยากให้แตกต่างจากคนอื่นบ้าง   คุณว่าในเล่มควรมีอะไรเพิ่มเติมดีละค่ะ   

คุณป้าลองเข้าไปดูที่เวป www.siamganesh.com  ดูสิครับ ทางเวปเขาจะมีข้อมูลของศาสนาฮินดูแน่นมาก ทั้งพระประวัติ บทสวดบูชา คำสอน ปรัชญาศาสนา รูปภาพ ฯลฯ ครบถ้วนเลยครับ และนอกจากนี้เขายังให้ข้อมูลปรึกษาการทำหนังสือธรรมมะ โดยไม่คิดค่าปรึกษาใดๆเลย

คือคุณป้าจะพิมพ์หนังสือธรรมะ ใช่ป่ะค่ะ
มันก็คือข้อจำกัดของหนังสือหละค่ะ
เช่น บทสวด รูป นิทานธรรม คติสอนใจ
คนที่เคยขอไป เขาก็เอาไปเพิ่มมนตร์เพลงอินเดีย
เป็นภาษาไทย เพลงขอพรเทพ

ด้วยข้อจำกัดของคำว่าหนังสือธรรมะ .....จบข่าวค่ะ อิอิ