Loader

เพลง jai ambe gauri เป็นเพลงบูชาองค์อะไร?จากกระทู้เพลงบูชา

Started by phorn456, April 03, 2010, 14:52:42

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เพลง jai ambe gauri เป็นเพลงบูชาองค์อะไรเพื่อนในเวปHMอยากทราบค่ะ

ไม่ไช่คับ เป็นการบูชาพระแม่กาลีเก้าปางคับ อัมเบ กาลี คนแขกจะเรียกว่า เการี หรือ โกรีคับ

พระแม่ทุรคา นั้นแหละคัฟ   ผมเคยได้ยิน  แต่  ทุรคาเก้า ปาง
บางที่เรียกพระทุรคา ว่าพระแม่ เคารี
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

Quote from: durgakali on April 04, 2010, 14:32:12
ไม่ไช่คับ เป็นการบูชาพระแม่กาลีเก้าปางคับ อัมเบ กาลี คนแขกจะเรียกว่า เการี หรือ โกรีคับ
[/SIZE][/B]

รู้สึกว่าจะอิน กับพระแม่กาลีมากเลยนะครับ ไม่ว่าเห็นอะไรก็เป็นพระแม่ไปซะหมด ผมไม่เถียงนะครับ เรื่องความยิ่งใหญ่ของพระแม่เพราะผมก็เชื่อและศรัทธาในตัวท่าน มาก แต่ก็ต้องแยกแยะออกนะครับ ว่าอะไรเป็นอะไร คิดถึงหลักควมเป็นจริงบ้าง อะไรบ้าง นะครับ อย่าเอาความคิดตนเป็นใหญ่ กาลีคือ กาลี ไม่ใช่ เการี เข้าใจซะใหม่ด้วยนะครับ เพราะ พระนามของพระแม่ ดรุกา นอกจาก จะมีอัมพิกา แล้วก็จะมีเการี นี่แหละครับ ถ้าผมจำไม่ผิดเพลงนี้ เป็นเพลง อารตีด้วยซ้ำไป

รู้สึกว่าจะอิน กับพระแม่กาลีมากเลยนะครับ ไม่ว่าเห็นอะไรก็เป็นพระแม่ไปซะหมด ผมไม่เถียงนะครับ เรื่องความยิ่งใหญ่ของพระแม่เพราะผมก็เชื่อและศรัทธาในตัวท่าน มาก แต่ก็ต้องแยกแยะออกนะครับ ว่าอะไรเป็นอะไร คิดถึงหลักควมเป็นจริงบ้าง อะไรบ้าง นะครับ อย่าเอาความคิดตนเป็นใหญ่ กาลีคือ กาลี ไม่ใช่ เการี เข้าใจซะใหม่ด้วยนะครับ เพราะ พระนามของพระแม่ ดรุกา นอกจาก จะมีอัมพิกา แล้วก็จะมีเการี นี่แหละครับ ถ้าผมจำไม่ผิดเพลงนี้ เป็นเพลง อารตีด้วยซ้ำไป
[/quote]
รู้สึกว่าจะเป็นเพลงอารตีนะคะ คุ้นๆเหมือนว่าเคยเปิดในห้องพระ พระนามว่าอัมเบ คือนามหนึ่งของพระแม่ โกรี ก็คือเรียกพระแม่ค่ะ

เป็นเพลงบูชา พระแม่ดุรกาหรือ พระแม่เการี (ขี่สิงโต เสือ อ่ะคับ)....อีกเสียงนึงคับ มิใช่พระแม่กาลี

แต่ถ้าเพลง พระแม่กาลีที่ชอบที่สุดแล้วร้องได้ด้วยก็คือ Ambe tuhe Jagadambe Kali ค้าบ