Loader

Lucky Day ของผม ที่พระแม่ตรีศักติ มาโปรดผมครับ

Started by jojo, September 20, 2009, 17:15:08

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีครับ

เมื่อวาน ผมไป ที่วัดราชนัดดา เพื่อหาเทวรูป ของพระตรีมุรติ มาบูชาน่ะครับ พอหาได้ จึง นำ ไปที่เทวสถานโบสถ์พราหมณ์เพื่อให้ท่านพราหมณ์ ท่านเบิกเนตรให้ ของพระแม่ตรีศักติและพระตรีมูรติ ให้ครับ พอท่านทำพิธีเสร็จช่วงที่ออกจาก เทวสถานโบสถ์พราหมณ์ เดินข้ามถนนไปฝั่งตรงข้ามเดินไป ไม่กีก้าว เจอเลยครับ พระเลี่ยมทอง 1 องค์ ตกอยู่ข้างหน้า ผมก็มองน่ะ ว่า มีใครเค้าทำตกอยู่ไหม จะเอาไปคืน เจ้าของ แต่พอมองๆ ไป แถวนั้น ไม่ค่อยมีคนเดินผ่านอ่ะครับ เลยไม่รู้จะคืนใคร ฝนก็กำลังจะตก เลยรีบๆ เดินไป แวะซื้อของ ที่อีกร้าน หนึ่งก่อน แต่ตอนที่เก็บพระได้ คงสงสัยน่ะครับ ว่า เลี่ยมทองจริง หรือ ทองไมครอน พอเอาไปให้ ร้านทองเช็ค เค้าบอก ทองจริงครับ น้ำหนัก น่าจะ ประมาณ 1 สลึงได้ครับ  พอผมกลับมาบ้าน เข้าบ้านได้ไม่กี่ก้าว น้าชายผม อยู่ๆ บอก วันนี้ใจดี แจกเงินหลาน เล่นเอาผม งง เลย เพราะด้วยความทีทรู้ว่า น้าคนนี้ช่วงนี้ เค้าไม่ค่อยจะมีเงิน แต่กลับแจกเงิน ซะงัน  พอเข้าบ้านมาได้ ผมก็ตรงไปที่ ห้องพระ เพื่อจัดหิ้งบูชา ซะใหม่ โดยเชิญ พระคเนศขึ้นเป็น ประธาน ครับ

ในเรื่องนี้ ส่วนตัว ผมคิดว่า พระแม่ ท่านมาโปรดผม ครับ เพราะ ผมเองหาเทวรูปพระแม่ตรีศักติ นี้มาเป็น ปีๆ กลับไม่เคยได้ครับ ถามใครๆ ก็บอก ยาก ไม่ค่อยมีให้เห็น ถ้ามีก็เป็น เรซิ่น หรือ ถ้าเป็นงานแบบอินเดีย นี้ ไม่มีเลยครับ ผมเอง ก็เลย ลืมเรื่องนี้ไปเลย จนได้ไปเที่ยวพัทยา และได้เจอ เทวรูปของ พระแม่โดยบังเอิญ ครับ เรื่องก็เหมือนในกระทู้ ที่ผม ถามหลายๆ ท่าน ว่าใช่ พระแม่ตรีศักติ หรือเปล่า  หลังจากผมได้ เทวรูปพระแม่ มาแล้ว ผมรู้สึกได้เลยว่า ผมเอง โชคดีมาเรื่อย ๆ เหมือนกับว่า พอถึงเวลา ที่เราจะได้ บูชา พระแม่ ทุกอย่างจะมาเอง เลยครับ เมื่อวาน นี้ ผมเอง จึงถือ ว่าเป็นวัน Lucky Day ของผมเลยครับ

และผม นำรูปหิ้งที่จัดใหม่ มาให้ชม ด้วยครับ ผิดพลาดยังไง แนะนำผมได้น่ะครับ ขอบคุณครับ

มนุษย์ กับ คน ต่างกัน อย่างไร

คนมันแปลว่า ยุ่ง ยิ่งมากคน ยิ่งมากเรื่อง

ไนพานทั้งสองพาน ไส่อะไรไว้บ้างอ่ะคับ
เผื่อผมจะได้จัดที่หิ้งผมบ้างคับ

Quote from: nononoo on September 20, 2009, 19:52:40
ไนพานทั้งสองพาน ไส่อะไรไว้บ้างอ่ะคับ
เผื่อผมจะได้จัดที่หิ้งผมบ้างคับ

พานที่เป็น หม้อใส่น้ำ น่ะครับ มี น้ำแดง น้ำชา น้ำเปล่า น้ำผึ้ง นมจืด นมเปรี้ยว ครับ จะสลับๆ กันไป บ้างที ก็ น้ำเปล่า หมดทั้ง 5 ใบครับ

อีก พาน จะเป็นถั่ว 9 อย่างครับ ก็จะสลับๆ กันไป เช่นกัน เท่าที่จำชื่อได้ จะมี ถั่วเขียว ถั่วเขียวกระเทาะเปลือก ถั่วขาว ถั่วดำ ถั่วแดง ฯลฯ

คนมันแปลว่า ยุ่ง ยิ่งมากคน ยิ่งมากเรื่อง

สวยทั้งหิ้งทั้งองค์เลยนะคับ
ไม่ทราบว่าบูชามาเท่าไรหรอคับ
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

ชื่นชมในศรัทธาของคุณjojo009

หิ้งบูชางดงามมากครับ  
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

หิ้งก็สวย ดวงก็ดี งั้นยกพระตรีฯให้ผม อิอิ เกี่ยวกันไหมเนี่ย

Quote from: สฺวสฺติ on September 20, 2009, 20:26:08
หิ้งก็สวย ดวงก็ดี งั้นยกพระตรีฯให้ผม อิอิ เกี่ยวกันไหมเนี่ย

อ๊ะๆๆๆ ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวนะคร๊าบ

ถ้าผมเป็นเจ้าของพระก็คงหวงน่าดู  พระใครใครก็ร๊ากกกกกกนะเพ่ อิอิอิอิ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

สวยงามมากๆครับ ชอบองค์พระตรีมูรติจังอิอิ สวยมากมาย

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

Quote from: ben_ganesh on September 20, 2009, 20:09:30
สวยทั้งหิ้งทั้งองค์เลยนะคับ
ไม่ทราบว่าบูชามาเท่าไรหรอคับ

องค์พระตรีมูรติ 3500 ครับ เป็นงาน ทองเหลือง ปิดทอง ครับ ขนาดองค์พระ 7.9 นิ้วครับ
พระแม่ตรีศักติ อยู่ที่ 4300 ครับ เป็นงานทองเหลือง แต่แต่งองค์ด้วยสีครับ เดิมที่องค์พระแม่เป็นสี หม่นๆ อ่ะครับ ผมนำมาขัดให้สวยงาม ครับ

ทั้ง 2 องค์ สามารถ หาได้ จากวัดราชนัดดาครับ แต่องค์พระแม่ เท่าที่เดินดู จะไม่มีงานที่แต่งด้วยสี แบบที่ผมได้บูชามาครับ ถ้าเป็นงาน ปิดทองราคาจะสูงกว่านี้ครับ
ตอนนี้ ยัง เหลือ อีก 2 องค์ ที่ยังไม่ได้ อันเชิญมาบูชาครับ เนื่องจาก งบประมาณ หมด ครับ
ถ้าจะที่ไปเชิญมา อีกครั้ง คงเป็น พระคเนศครับ แบบ 9 นิ้วอ่ะครับ ที่เป็นงานอินเดีย ที่นั่ง บนบรรลังก์ครับ เป็นงานทองเหลือง มีใครพอทราบราคาโดยคราวๆ ไม่ครับ ว่าราคาเท่าใด

วันอังคารนี้ว่าจะไปเดินดูของที่วัดราชนัดดา ไว้ไปช่วยต่อราคาดีมั๊ยค่ะ นัดมาจัดให้ แต่ขอเที่ยงวันขึ้นไปนะค่ะ ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ไปกะใครอะ กระต่ายอยากไปด้วยคนอะอิอิอิ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

หวัดดีครับน้องเอก

หิ้งพระและองค์พระสวยงาม การจัดหิ้งสมดุลย์สมบูรณ์ เป็นบุญที่พระเป็นเจ้าทรงโปรดนะครับ ขอพระอวยพรเสมอ หมั่นปฏิบัติบูชานะครับ แล้วพระองค์จะประทานธารพระพรมาให้ครับ ยินดีด้วยนะครับกับสิ่งที่ตามหามานาน  

ว๊าวสวยงามมากเลยนะค่ะ  เปนเนื้องานทองเหลืองลงสีใช่ป่าวค่ะ
แต่อยากทราบจังที่บอกว่านำองค์ท่านมาขัดนี่ทำยังงัยหรอค่ะ
จะได้ทำตามมั่งอ่ะค่ะ 
ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

Quote from: mena_friendly on September 21, 2009, 10:27:27
ว๊าวสวยงามมากเลยนะค่ะ  เปนเนื้องานทองเหลืองลงสีใช่ป่าวค่ะ
แต่อยากทราบจังที่บอกว่านำองค์ท่านมาขัดนี่ทำยังงัยหรอค่ะ
จะได้ทำตามมั่งอ่ะค่ะ 

ใช่ครับเป็นงานทองเหลืองลงสีครับ ผมใช่ วีนอม ครับ ซื้อตามร้านที่เค้าขายพวกอุปกรณ์ก่อสร้างครับ บอกเค้าว่าจะเอามาขัดทองเหลือง  รับรองครับขัดเงา แว๊ปเลย

วีนอมหรอค่ะ ความรู้ใหม่อีกแย๊ว ปกติใช้แต่น้ำมันจันทร์อ่ะค่ะ  เพราะร้านเช่าพระที่วัดราชนัดดาเขาแนะนำมาอ่ะค่ะ
ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

สวัสดีค่ะ หิ้งสวยมาก ๆๆเลยนะคะ ถั่ว๙ อย่างทำไมไม่

บอกให้หมดละ เกตุก็อยากรู้ว่ามีอะไรบ้าง จะได้ขึ้นหิ้ง

บางคงไม่ว่ากันนะคะ  พูดเล่นนะ 

หิ้งสวยจิงๆ ค่ะ

ใช่ค่ะ กิมอย่างรู้เรื่องถั่ว อยากรู้ว่าคุณนำอะไรมาถวายท่านบ้างด้วย

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

หิ้งบูชาสวยงามมากเลยนะคะ
โอมเจมาตากาลี

ธัญพืช 9 ชนิดครับ ที่มีหลายๆ ท่านผมน่ะครับ ส่วนเรื่องของความหมายโดยร่วม คือ เพื่อให้เกิดควมเจริญ งอมงาม น่ะครับ

1.ถั่วส้ม

2.ถั่วดำ

3.ถั่วเขียวกระเทาะเปลือก

4.ถั่วเขียว

5.ถั่วดำผ่าเซียก

6.ถั่วขาว

7.ถั่วแดง

8.จาน่า (ชื่ออาจจะผิดได้น่ะครับ พอดีถามทางโทรศัพท์)

9.ถั่วเขียวผ่าเซียก

จัดหิ้งได้สวยงดงาม และ สมดุลย์ดีมากครับ

ราคาบูชาก็ไม่แพงครับ อย่างที่เค้าพูดกันว่า " อะไรที่เป็นของเรา ย่อมเป็นของเราวันยันค่ำ "

ส่วนสิ่งที่นำมาขัดเนื้อเทวรูปทองเหลือ แทนที่จะใช้พวกบัทโซ ผมว่าใช้น้ำมันจันน์ดีกว่าครับ แน่นอนที่สุด

แต่พวกเครื่องทองเหลืองถวายบูชา เช่น ตะเกียงอารตี โถใส่นม ใช้พวกบัทโซ ได้ครับ

ส่วนเรื่องถั่วผมเข้าใจว่า บูชาธัญญพืช เพื่อความอุดมสมบูรณ์แก่ผู้บูชาครับ

ขอบคุณสำหรับเรื่องถั่ว และความหมายนะคะ

ถ้าเราไม่ใช้ถั่วนี้เราใช้พวกงาดำ งาขาว เม็ดอัลมอนด์ พวกเมล็ดทานตะวันอย่างนี้ได้มั้ยคะ

ถวายเสร็จเป็นอาหารทิพย์ ให้เราได้รับประทานต่อได้ใช่ไหมคะ

แล้วปกติ เวลาถวายถั่วนี้หรือพวกธัญญาพืชนี้  ถวายวันเดียว หรือว่า ถวายแค่ 1-2 ชั่วโมงก็ยกออกมาแล้วคะ

อยากจะทราบอ่ะค่ะ  เพราะปกติกิมถวายพวกผลไม้

ก็แค่วันเดียวเอง  ไม่ทราบว่าเหมือนกันหรือป่าว??
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ถ้าในส่วนของ ผม จะถวายเป็น 1 อาทิตย์ครับ แล้วค่อยลา ครับ แต่ช่วงนี้จะเปลี่ยนมา ถวายตอนสวดมนต์ พอหลังจากสวดมนต์และ นั่งสมาธิแล้ว จะลา เลยครับ
เนื่องจาก บริวารท่าน มาครับ เพราะผมเองจะนำ ธัญพืชที่ถวาย เสร็จ แจกให้กับท่านอื่นๆครับ

สวยมากค่ะสำหรับหิ้งบูชา   
และดีใจกับคุณด้วยที่พระองค์ท่านทรงพระเมตตา