Loader

ใครที่เล่นเว็บ Pantip อยู่ ช่วยหน่อยครับ ชาวฮินดูอย่างเราเหมือนโดนดูถูกองค์เทพเลยครับ

Started by ifunkart, December 26, 2010, 13:25:07

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมมอง ว่า ไม่มีความจำเป็นต้องไป ต่อล้อต่อเถียงกับเขา

บางครั้งเขาผู้ไม่มีศรัทธาประสาทะ (ไม่แน่ใจสะกดถูกหรือไม่) ก็จะใช้คำพูดต่าง ๆ นา ๆ ยั่วโทษะ ของเรา

ทำให้เราโกรธ โมโห หรืออะไร ก็ตามแต่

ดังนั้น ถ้าคิดจะโต้ตอบ สำหรับคำแนะนำจากผม ควรใช้สติ ไตร่ตรอง ให้ดี

ปล. แล้ว ไม่ทราบว่าทำไม ถึงไม่มาตั้งกระทู้ถามเสียแรก ซะที่นี่ เลยล่ะครับ ไปโพสเว็บนั้น หลายคนก็มิได้ศรัทธา และอีกหลายคนยังมีความกังขาต่อคำว่า "กาลี" อยู่ด้วยซ้ำไป ที่มาพ้องเสียงกับคำว่า "กาลี" ตามความหมายของไทย
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

อย่าไปสนใจเลย  คิดว่ามารผจญ  ศาสนาเป็นสิทธิ์ของเราที่จะนับถือ

พระพุทธศาสนาเองก็กล่าวว่าเทวดามีอยู่จริง  ถือหลักเทวตานุสสติ  แปลว่า ระลึกถึงความดีของเทวดาเป็นอารมณ์

แต่ที่เค้าพูดก็ถูก  จะว่าเค้าไม่ได้  เพราะท้ายที่สุดแล้วเทพทุกพระองค์ก็ต้องสลายไปตามไฟประลัยกัลป์   เหลือเพียงพระธรรมที่จะสร้างทุกสิ่งขึ้นมาใหม่

ปล่อยเค้าไปเถอะ  ให้เค้าไปตามกรรมของเค้า  เทพทุกพระองค์สอนให้เมตตา  อภัยให้แก่กัน

เราเองก็โดนคนอื่นว่าร้ายเสมอๆ  แต่ทุกท้ายก็เห็นมีแต่พวกเขาเหล่านั้นที่ฉิบหายเอง
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

เขานับถือศาสนาที่เขานับถือเป็นสรณะสูงสุด เราก็นับถือศาสนาเราเป็นสูงสุด แล้วจะเหมือนกันได้อย่างไร ก็ต่างคนต่างนับถือ คนที่ยกสิ่งที่นับถือสูงสุดมาข่มกัน ก็แสดงว่า เขาคนนั้นมิได้เข้าใจในสัจธรรมที่แท้จริง สุดท้ายไม่เขาก็เราก็ต้องมีอันสลายไป มันเป็นเพียงชั่วขณะหนึ่งที่ถกเถียง เมื่อต่างคนต่างอยู่คนละฝั่งก็ย่อมไม่เข้าใจ ละเว้นเสีย ถือว่าให้ศึกษา อย่าเอาใจไปวางกับสิ่งที่โกรธ เพียงเท่านี้ ก็เพียงพอต่อสิ่งที่เราเคารพ

พระผู้เป็นเจ้าและพระพุทธเจ้าท่านทรงต้องการเพียงเท่านั้นจริงๆ ....สวัสดี

พระพุทธเจ้าสอนว่า บูชาบุคคลที่ควรบูชา บูชาสิ่งที่ควรบูชา ก่อนที่พระพุทธเจ้าจะแสดงธรรม พระพรหมก้ทรงเป็นตัวแทนเหล่าเทพที่ห่วงใยมนุษย์ อารธนาพระองค์ ให้โปรดสัตว์โลก บูชา เพื่อยกระดับจิตใจ และเพิ่มพูนปัญญา เป็นมิ่งขวัญกำลังใจ พระธรรมของพุทธองค์เป็นแนวทางและสายกลางไปสู่ความหลุดพ้น หากไม่มีธรรมในใจ มีพระในบ้านจะกราบไหว้ไปเท่าไหร่ ก็อิฐก็ปูนดีๆนี่เอง
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

เห็นด้วยอย่างมากกับ คุณน้องตองคร้าบบบ เลย ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัวค่ะ
Om Maha Mata Durga Devi
ขอพระแม่เจ้าผู้ทรงมหิทธานุภาพ พระแม่เจ้าผู้ทรงมีชัยเหนือกาลเวลา ประทานพรให้ลูกและเพื่อนมนุษย์ทุกคนบนโลกนี้ด้วยเถิด

ทำไมเขาต้องด่าพระแม่ด้วย พระพุทธเองยังไม่เคยด่าหรือว่าเทพองค์ใดเลย เขาเป็นใหญ่มาจาก ตัวอะไร()   ถึงมาด่ากันอย่างนี้

อย่าไปต่อความยาวที่นั่นเลยครับ คุยกันในฮินดูมีทติ้งเนี่ยแหละดีแล้ว

เคยมีกรณี "คุณหนอนดาวเรือง" ซึ่งเป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องเทววิทยาในศาสนาฮินดู
เข้าไปให้ความรู้ ตอบคำถาม ให้ผู้ที่มีความศรัทธาในองค์เทพได้คลายข้อสงสัย

แต่ก็ถูกชาว "พุทธจ๋า"  (หมายถึง - พุทธแบบไม่ลืมหูลืมตา...พุทธแบบกำปั้นทุบดิน...
พุทธแบบที่ดูถูกศาสนาฮินดูว่าเป็นไสยศาสตร์ทั้งระบบ)

เข้าไปรุมสกรัมเสียจนสะบักสะบอม

จนถึงจุดหนึ่ง คุณหนอนดาวเรืองก็ได้ถอยออกจากเว็บบอร์ดพันทิป ไม่กลับเข้าไปให้ความรู้อีกเลย
เรียกได้ว่า เราเสียคนดีๆ ที่มีบทบาทเผยแพร่ศาสนาฮินดูได้อย่างชัดเจนไปอีก 1 คนบนอินเตอร์เน็ต

ทุกคำตอบของคุณหนอนดาวเรือง ทุกประโยค (หรือแทบจะเรียกได้ว่า ทุกคำ)
ต่างถูกชาวพุทธในนั้นนำมา รื้อ แกะ ถอดความ แล้วใส่ร้ายป้ายสีทุกประโยคอย่างไม่มีเหตุผล
องค์เทวะของพวกเราถูกจาบจ้วง ล่วงละเมิด ผู้ดูแลบอร์ดก็นิ่งนอนใจ
หลายๆ กระทู้ที่คุณหนอนดาวเรืองตอบคำถามไว้ แล้วโดนพวกนั้นรุมด่า
ถ้าชาวฮินดูได้อ่านแล้วผมว่าเสียความรู้สึกทุกคนแหละครับ

ผมเคยตัดสินใจเข้าไปช่วยคุณหนอนดาวเรือง
โดยสมัครสมาชิกในเว็บ pantip โดยใช้ชื่อว่า "สยามคเณศ"
ผลคือ...สมัครไม่ผ่าน !!
จึงส่งอีเมล์เข้าไปสอบถาม สิบกว่าวัน ก็ไม่มีคำตอบกลับมา
จึงโทรศัพท์เข้าไปสอบถามกับเจ้าหน้าที่ของเว็บไซต์
คำตอบที่ได้คือ  "ถ้าคุณจะแสดงบทบาทเป็นชาวฮินดูในนี้
คุณก็คงจะโดนเหมือนคุณหนอนดาวเรืองนั่นแหละ เราบล็อคสยามคเณศไว้ก่อน จะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง"

อึ้ง...ครับ!!

( แต่ก็แอบยิ้มในใจ ว่าเว็บเราก็ดังใน pantip เหมือนกันนี่หว่า สำคัญถึงขนาดต้องไม่ให้สมัครเชียว ^_^ )

ผมได้ติดตามเว็บ Pantip ห้องศาสนามาเป็นระยะเวลาค่อนข้างนาน
จึงขอแนะนำว่า อย่าไปตั้งกระทู้ใดๆ เพื่อโต้ตอบกับพวกเขาเลย
พวกเขาจ้องตอบกระทู้เพื่อจงใจเหยียดหยามฮินดูอยู่แล้ว เรียกได้ว่า ผลัดกันมอนิเตอร์ 24 ชั่วโมงเลย

แค่พวกเราที่นับถือฮินดูกันในนี้ ถกเถียงกันเองก็วุ่นวายจะแย่อยู่แล้ว
ไปที่นั่นมีแต่แพ้ครับ มหาเทวะของเรามีแต่จะแปดเปื้อนมากขึ้นไปอีก

ปล. ที่นั่นไม่ควรใช้ชื่อว่า "ห้องศาสนา" เฉยๆ
แต่ควรเปลี่ยนมาใช้ชื่อว่า "ห้องพุทธศาสนา" มากกว่าครับ

นำมาบอกเล่าสู่กันฟังตรงนี้ ถ้าไม่เหมาะสม สามารถลบได้นะครับ
เพราะผมได้กล่าวพาดพิงไว้เหมือนกัน

ขอทุกท่านเป็นสุขครับ

อีกนิดนะครับ
คุณหนอนดาวเรืองเป็นผู้ดูแลเว็บ aromamodaka.com
ซึ่งตอนนี้เว็บนี้ก็ได้ปิดตัวไปแล้ว ผมได้แต่หวังว่าอาจารย์กิตติ คงทำเว็บใหม่ขึ้นมา
ให้พวกเราผู้มีความศรัทธาในศาสนาฮินดู ได้เข้าไปศึกษาเทววิทยากันอีกครับ
หากศาสนิกชนฮินดูปฏิบัติการบูชาเทพอย่างถูกประเพณี เดินบนทางที่ถูกที่ควร
ไม่หลงมัวเมาไปกับอวิชชาทั้งหลาย
ศาสนาพราหมณ์และมหาเทพอันเป็นที่รักยิ่งของเราคงมีภาพลักษณ์ที่ดีกว่านี้

ขอชัยชนะจงมีแด่พระเป็นเจ้า
...กราบแทบพระบาทรูปดอกบัวแห่งพระองค์...สยามคเณศ
พิทักษ์ - สยามคเณศ