Loader

อยากทราบประวัติและรูปภาของ Sri Lakshmi Kubera

Started by แม่หญิงฟองแก้ว, December 10, 2010, 01:03:09

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

December 10, 2010, 01:03:09 Last Edit: December 10, 2010, 01:07:39 by แม่หญิงฟองแก้ว

รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยอธิบายเกี่ยวกับประวัติและความหมายของและโอกาสในการบูชาของ ภาพ Sri Lakshmi Kubera Pooja  ให้ด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าทุกๆท่านด้วยค่ะ
Om Shrim Maha Lakshmiyei Swaha

จริงๆ สามารถบูชาได้ทุกวันครับ

ทั้งสองพระองค์คือ ท้าวกุเวร และ พระแม่ลักษมี

เพราะเชื่อว่า พระแม่ลักษมี เป็นเทพเจ้าที่ประทานความมั่งคั่งร่ำรวยและความเจริญ ส่วนท้าวกุเวร เชื่อว่า เป็นเทพเจ้าแห่งความร่ำรวยครับ

ดังนั้นคนจึงมักจะบูชาพระแม่ลักษมีควบคู่กับท้าวกุเวร เพื่อหวังทางการความอุดมสมบูรณ์และความร่ำรวย มักจะบูชาทุกบ้านเรือนโดยเฉพาะในเทศกาลดิวาลิ หรือปีใหม่ของอินเดียครับ เพราะเชื่อว่า ท้าวกุเวร และ พระแม่ลักษมีจะเสด็จมายังบ้านของผู้บูชา เพื่อประทานพรครับ

แล้วสัญลักษณ์รูปปลาและสัญลักษณ์อื่นหล่ะคะมีความหมายอย่างไรบ้าง ...

ขอบคุณข้อมูลของคุณกาลิทัสด้วยนะคะ
Om Shrim Maha Lakshmiyei Swaha

สัญลักษณ์รูปปลา น่าจะสื่อถึง สัญลักษณ์มงคล 1 ใน 8 หรืออัฐมังคลา(?)  หรืออาจจะสื่อความหมายถึงความอุดมสมบูรณ์  เพราะสังเกตได้จากไหต่างๆ  ล้วนบรรจุสิ่งของที่มีความหมายถึงความอุดมสมบูรณ์พูนสุข  การมีกินมีใช้ และความร่ำรวยแทบทั้งสิ้น  ไม่ว่าจะเป็น  แก้วแหวน อัญมณี เงินทอง  และเมล็ดธัญพืชต่างๆ เป็นต้นครับ

ตามที่ท่าน Naga กล่าวครับ

ปลาทองเป็น 1 ในอัฐมังคลา ครับ แต่ก็ต้องถือว่าเป็นความเชื่อทางธิเบต ที่เชื่อว่า ปลาทองเป็นสัญลักษณ์แห่งความเป็นสิริมงคล
เป็นสัญลักษณ์ของความไม่กลัวอันตรายใดๆ ครับ

สำหรับบางทรรศนะ เกี่ยวกับปลาทองด้านหน้าท้าวกุเวร บางคนเชื่อว่าปลาทองนี้เป็นมัสยาอวตาน (ภาคหนึ่งของพระวิษณุครับ)

มีบทสวดบูชามั่งไหมคับ ^^~
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

Quote from: ben_ganesh on December 10, 2010, 22:33:43

ใช้เป็น บทสวดของพระลักษมี + บทสวดของพระกุเวร  ก็ได้ครับ

Quote from: Naga on December 11, 2010, 12:27:05
Quote from: ben_ganesh on December 10, 2010, 22:33:43

ใช้เป็น บทสวดของพระลักษมี + บทสวดของพระกุเวร  ก็ได้ครับ

คับขอบคุณมากๆคับ แต่ผมไม่มีบทสวดของพระกุเวรเลยอ่ะคับ
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

มนต์สำหรับพระกุเวร  ผมรู้แต่มนต์บทนี้อ่ะครับ

โอม ชัมภาลา จาเลน ไนเยน สวาหะ ฯ

ซึ่งเป็นมนต์สำหรับ พระกุเวรแบบธิเบต หรือที่เรียกว่า ชัมภล อ่ะครับ  ไม่แน่ใจว่าใช้กันได้กับพระกุเวรแบบฮินดูหรือเปล่า
  คงต้องถามจากผู้รู้ท่านอื่นๆ แล้วล่ะครับ ^ ^

ท้าวกุเวร  มีบริวารเป็นพังพอนค่ะ

เพราะว่า งูจะเฝ้าทรัพย์สมบัติที่อยู่ใต้ดิน   
ท้าวกุเวรจึงมีบริวารเป็นพังพอน
เอาไว้ให้พังพอนสู้กับงู 
เเล้วพังพอนก็คาบเอาสมบัติมา 
จากนั้นท้าวกุเวรก็จับพังพอนอ้าปาก

เเล้วเอาสมบัติมา   ท้าวกุเวรจึงเป็นผู้มั่งคั่ง 
มีทรัพย์มาก 
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

โห  น้องเสือเราไม่เจอตั้งนานกลับมาครั้งนี้ทั้งทีความรู้แน่นเอียด เลิศคะ

คาถาบูชาท้าวเวสสุวรรณโณ หรือท้าวกุเวร
ฉบับพระครูโสภิตวิริยาภรณ์ (อิฏฐ์ ภทฺทจาโร) วัดจุฬามณี
===========================================
จุดธูป ๙ ดอก ดอกกุหลาบแดง ๙ ดอก
ตั้งนะโม ๓ จบ ระลึกถึงพระพุทธ พระธรรม
พระสงฆ์ บิดา มารดา ครูบาอาจารย์
ปุตตะ กาโม ละเภปุตตัง ธะนะกาโม ละเภธะนัง
อัตถิกาเย กายะยายะ เทวานัง ปิยะตัง สุตวา ฯ

อิติปิโส ภะคะวา ยมมะราชาโน ท้าวเวสสุวรรณโณ
มรณังสุขัง อะหังสุคะโต นะโมพุทธายะ ฯ

ท้าวเวสสุวรรณโณ จตุมหาราชาชิกา
ยักขะพันตา
ภัทภูริโต เวสสะ พุสะ พุทธัง อรหัง พุทโธ
ท้าวเวสสุวรรณโณ นะโม พุทธายะ ฯ

ที่มา : วัดจุฬามณี
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

Quote from: โอม กาลี โอม on December 28, 2010, 15:22:01
คาถาบูชาท้าวเวสสุวรรณโณ หรือท้าวกุเวร
ฉบับพระครูโสภิตวิริยาภรณ์ (อิฏฐ์ ภทฺทจาโร) วัดจุฬามณี
===========================================
จุดธูป ๙ ดอก ดอกกุหลาบแดง ๙ ดอก
ตั้งนะโม ๓ จบ ระลึกถึงพระพุทธ พระธรรม
พระสงฆ์ บิดา มารดา ครูบาอาจารย์
ปุตตะ กาโม ละเภปุตตัง ธะนะกาโม ละเภธะนัง
อัตถิกาเย กายะยายะ เทวานัง ปิยะตัง สุตวา ฯ

อิติปิโส ภะคะวา ยมมะราชาโน ท้าวเวสสุวรรณโณ
มรณังสุขัง อะหังสุคะโต นะโมพุทธายะ ฯ

ท้าวเวสสุวรรณโณ จตุมหาราชาชิกา
ยักขะพันตา
ภัทภูริโต เวสสะ พุสะ พุทธัง อรหัง พุทโธ
ท้าวเวสสุวรรณโณ นะโม พุทธายะ ฯ

ที่มา : วัดจุฬามณี

ถ้าเป็นท้าวเวสสุวัณแบบไทย คือ เป็นรูปยักษ์ยืนถือกระบอง  ก็พอจะสามารถใช้คาถาตามนี้ได้

แต่ถ้า้เป็นพระกุเวรของฮินดู   หรือชัมภลของธิเบต  ก็แปลว่า "ใช้มนต์บทนี้ไม่ได้"  ต้องใช้มนต์ตามสายของเทวรูปที่สร้างมานะครับ ^ ^

ท้าวกุเวรมีบริเวรเป็นยักษ์ครับ
ตัวท่านเองเป็นยักษ์ และเป็นพี่ชายทศกัณฐ์

ส่วนคติถือพังพอนมีมาทีหลัง