Loader

ขอคำแนะนำจากผู้รู้

Started by mahasakti, November 05, 2009, 14:13:32

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

นมัสเตคัรบ   
คือมีเรื่อวจะรบกวนถามผู้รุ้คับ เพื่อนผมได้สร้างเทวรูปพระแม่ลักษมีและได้ทำแท่นสำหรับประดิษฐานเทวรูป
อยากทราบพีธีการในการที่จะอัญเชิญเทวรูปขึ้นประดิษฐานว่าต้องเตรียมอะไรบ้างและมีพีธีการอย่างไรบ้าง
เพื่อจาได้ทำอย่างถูกต้อง ขอคำแนะนำด้วยนะคับ    ขอบพระคุณอย่างสูง  คับ
................นัท

ถ้าเป็นแบบที่ผมทำน่ะครับ ส่วนตัวผม ปั้นเทวรูป หน้าตัก 5 นิ้ว จึง นำไป ให้พระเกจิท่าน อธิฐานจิตให้ก่อนน่ะครับ จากนั้นนำไปให้ พราหม์ณ ที่วัดเทพมณเฑียร ท่านเทวาภิเษกให้ หลังจากนั้น ด้วยความเป็นที่คนไทย เชื่อ เรื่อง ฤกษ์ยาม ในการ ประดิษฐานน่ะครับ ถ้าเป็น พระเป็นเจ้า ที่เป็นหญิง ผมจะใช้ เทวีฤกษ์ ครับ ส่วนเรื่องเวลา คือ ก่อน 12.00 น. ครับ ก่อนเชิญจะทำพิธี อัมเบชิกัมด้วยปัญจอมฤต เมื่อเชิญท่านขึ้นที่ประทับ แล้วจะบวงสรวงท่าน มีเครื่องสังเวยที่เป็นผลไม้ ขนม ต่างๆ ครับ  วิธีที่ผมทำ อาจไม่ใช่ วิธ๊ ที่ถูกต้องตามขนบทำเนียม น่ะครับเพราะผมเอง ก็ศึกษาจากหลายๆท่านในเวปนี้ น่ะครับ
มนุษย์ กับ คน ต่างกัน อย่างไร

คนมันแปลว่า ยุ่ง ยิ่งมากคน ยิ่งมากเรื่อง

ตอบสองแนวนะคับ 
1. ทำด้วยศรัทธา  กรณีนี้ ไม่ต้องอะไร มาก  จุดธูป แล้วแต่จะจุด  อยากถวายผลไม้ นม ขนมก็ตามสะดวกจะหาได้ครับ แล้วก็ตั้งใจ สวดเอา ตามความต้องการ อันนี้คือไม่ต้องมีงบประมาณมาก ก็ทำได้  เพราะเป็นเทวรูปบูชาในบ้าน ธรรมดาทั่วไป หรือไม่ก็ ให้ พระสงฆ์อย่างที่บางคนแนะนำ หรือให้พรามหณ์ จากวัดฮินดู ต่างๆ  เจิมให้ครับ

2. แบบทำตามธรรมเนียม  อันนี้เรื่องใหญ่ เรื่องเยอะ พอควร แต่ก็ไม่เยอะเวอร์เท่ากับการ สถาปนาวัด หรือเทวาลัย  แล้วแต่องค์ประกอบของงานและพิธีการที่พราหมณ์ เป็นผู้กำหนดคับ   คงต้องถามพราหมณ์ที่เป็นเจ้าพิธี หรือผู้ประกอบพิธีถวายปราณ คับ 

டொ யொஉ க்னொந் ந்ஹொ அம் இ 5555 http://picasaweb.google.com/devraajsmin

ขอบคุณคับสำหรับคำแนะนำ  ...... ถ้าทำด้วยใจและศรัทธาไม่เบียดเบียนคนอื่นก็น่าจะพอ thank you ....

จริงๆแล้วเทวีฤกษ์นั้น  เหมาะสำหรับใช้ในกิจการที่เกี่ยวข้องกับของสวยๆงาม  กิจการเครื่องเพชรอัญมณี  ร้านเสริมสวย  การสู่ขอบ่าวสาว  แม้นฤกษ์นี้จะส่งผลด้านโชคลาภวาสนาอีกทั้งเมตตามหาเสน่ห์ก็ตาม  แต่โหราจารย์ส่วนใหญ่ไม่นิยมใช้ฤกษ์นี้ในการประดิษฐานองค์ศักดิ์สิทธิ์ 
   หากท่านเจ้าของกระทู้ให้ความสำคัญในเรื่องของฤกษ์ยาม  แนะนำว่าให้ใช้สมโณฤกษ์  ซึ่งเป็นฤกษ์ที่นิยมใช้ในการมงคลต่างๆ  อันเกี่ยวเนื่องกับศาสนาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือสารพัดงานมงคล  เพื่อก่อให้เกิดความสงบและความร่มเย็นเป็นสุข  อีกฤกษ์ที่พอจะใช้ได้คือมหัทธโนฤกษ์ครับ

ปล.วันและเวลาของฤกษ์มงคลดังกล่าว  สามารถหาได้ตามเวปครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ถ้าอยากได้ตามธรรมเนียม ก็ เตรียมเงินหลักแสน อะค่ะ

เอิ้กๆๆๆ
[HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT]

ดูฤกษ์อย่างง่ายก้ต้องใช้ฤกษ์ พรหมประสิทธิ์ ของพระเดชพระคุณพระราชพรหมญาณเถระเจ้า หลวงพ่อฤาษีลิงดํา ครับ เหมาะเกี่ยวกับ ฤกษ์บวงสรวงองค์ทวยเทพไท้เทวา พรหมมา โพธิสัตวืตา แลถึงการบูชาองค์พระสัมมาสัมพุทะเจ้าครับ และรวมถึงการจัดตั้งปลุกเสกพระและพิธีกรรมต่างๆในการสิริมงคลทั้งหลายครับ ดี เยี่ยมมาก เหมือนกัน

ขอบคุณมากๆ ค่า
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]