Loader

พระแม่อัลดาล

Started by กาลิทัส, February 21, 2009, 16:51:01

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

February 21, 2009, 16:51:01 Last Edit: February 23, 2009, 10:01:57 by กาลิทัส

พระแม่อัลดาล ถือเป็นอีกรูปหนึ่งแห่งองค์พระแม่ลักษมีครับ ตามประวัติของพระองค์ส่วนมากจะกล่าวถึง การกำเนิด ผู้เลี้ยงดู การแต่งงาน รวมไปถึงความซื่อสัตย์และจงรักภักดีแก่องค์พระวิษณุครับ อีกอย่างที่สำคัญครับ คือจุดสุดท้ายที่เป็นจุดที่พระองค์ได้มอบทั้งชีวิตและจิตวิญญาณถวายแก่องค์พระวิษณุเทพครับ

เริ่มจากในเมืองเล็กๆ ใกล้กับ มาดูรับ มีพรามหณ์คนหนึ่ง มีหน้าที่ในการจัดหาดอกไม้เพื่อไปถวายแก่เหล่าเทพที่วัด SRIVILLIPUTTUR วันหนึ่งขณะที่พราหมณ์ผู้นี้ปฏิบัติหน้าที่เหมือนทุกวัน บังเอิญไปพบกับเด็กทารกหญิงผู้หนึ่งอยู่บริเวณใต้ต้นตุลสี พราหมณ์ผู้นี้มีนามว่า วิษณุสิทธา ครับ พราหมณ์คนนี้แต่แรกเริ่มเดิมทีท่านไม่มีครอบครัว คือไม่มีบุตร ไม่มีภรรยาครับ พรามหณ์จึงคิดว่า พระเป็นเจ้าทรงเมตตาประทานเด็กผู้นี้มาให้ ท่านจึงเลี้ยงดูเด็กหญิงผู้นี้เป็นอย่างดี พราหมณ์ตั้งชื่อให้เด็กทารกนี้ว่า "Godai" ซึ่งแปลความหมายได้สองอย่างครับ คือ 1. สวนที่สวยงาม 2. ของขวัญจากพระเป็นเจ้า ท่านพราหมณ์เลี้ยงดูจนเด็กน้อยเจริญวัยขึ้น ด้วยความที่เด็กน้อยผู้นี้อาศัยกับพราหมณ์ หาดอกไม้ถวายพระเจ้า ขับร้องเพลงถวายแก่พระผู้เป็นเจ้าอยู่เป็นประจำ ด้วยการเลี้ยงดูเช่นนี้ทำให้เด็กมีความผูกพันกับพระเป็นเจ้าเป็นอย่างมาก ท่านพรามหณ์ก็ได้สอนวิชาความรู้ทุกอย่างให้กับ Godai นางเริ่มแต่งบทเพลงและขับร้องถวายต่อพระกฤษณะ อันเป็นเทพเจ้าที่เธอรักยิ่ง ยิ่งท่านพรามหณ์สอนเกี่ยวกับองค์พระวิษณุเทพและหลักปรัชญาต่างๆ เกี่ยวกับพระองค์ ซึ่งนางก็มีความสนใจและใส่ใจเป็นพิเศษจนน่าประหลาดใจ เธอจินตนาการต่างๆ นาๆ ว่าตนเป็นคู่รักกับพระเป็นเจ้า จนตัวเธอเองลุ่มหลงว่าจะได้แต่งงานกับพระเป็นเจ้าจริงๆ

และเนื่องจากพรามหณ์ท่านมีหน้าที่จัดหาดอกไม้ไปถวายแก่พระเป็นเจ้าทุกวัน  Godai จึงฝากพราหมณ์นำผ้าไปถวายต่อพระวิษณุทุกวันเช่นกัน จนวันหนึงพราหมณ์สังเกตุเห็นเส้นผมของนางติดไปกับผ้าที่ถวาย ซึ่งตามประเพณีถือเป็นการผิดมหันต์ที่นำของใช้แล้ว หรือไม่บริสุทธิ์ถวายต่อพระเป็นเจ้า พราหมณ์จึงได้จัดเครื่องถวายชุดใหม่เพื่อเป็นเครื่องขอขมาในความผิดต่อพระวิษณุเทพ แล้วคืนนั้นเองพรามหณ์ก็ฝันว่า พระวิษณุ มากล่าวกับตนว่า เหตุใดท่านจึงเปลี่ยนเครื่องถวาย ไม่ใช้เครื่องถวายที่ Godai นำมาถวายเราเช่นดังเดิม พราหมณ์รู้ได้ทันทีถึงความผูกพันระหว่างบุตรที่ตนนำมาเลี้ยงและองค์พระวิษณุเทพ ตั้งแต่นั้นมาจึงให้ Godai ถวายผ้าเหมือนเช่นเดิม และ Godai จึงเป็นที่รู้จักในนามอัลดาล แปลว่า ผู้อยู่เหนือกฏแห่งพระเป็นเจ้า (คือสามารถถวายของที่คนทั่วไปคิดว่าไม่ควรได้)

เมื่อถึงเวลาอันควรที่อัลดาลจะต้องแต่งงาน ท่านพราหมณ์ก็ได้หาคู่และเตรียมพิธีแต่งงานให้ แต่นางก็ยืนยันว่านางจะไม่แต่งงานกับใครนอกจากนอกจากพระเป็นเจ้าเท่านั้น คืนนั้นเองพระเจ้า Ranganatha (นามหนึ่งของพระวิษณุ) มาเข้าฝันกับพราหมณ์วิษณุสิทธาว่า ให้ส่งนางไปยังวัด Srirangam ซึ่งเป็นที่ๆ เราอยู่ ให้นางแต่งภูษาอันงดงามเพื่อเข้าพิธีอภิเสกกับเรา และนางจะอยู่กับเราตลอดกาล พราหมณ์วิษณุสิทธาทั้งดีใจ ทั้งเสียใจ ที่ดีใจก็พระบุตรที่ชุบเลี้ยงมาของตนจะได้ไปรับใช้พระเป็นเจ้าดังที่นางฝันเกือบตลอดทั้งชีวิต และที่เสียใจคือ เค้าต้องเสียบุตรอันเป็นที่รักไปอย่างไม่มีวันกลับแน่นอน การแต่งงานก็เริ่มขึ้นโดยการจัดแต่งขบวนรถเพื่อส่งนางไปยังวัด Srirangam เพื่อถวายนางแก่พระเป็นเจ้า

ภาพพระแม่อัลดาลกับพระ Ranganatha ที่วัด Srivilliputtur

นางลุกลี้ลุกลนเป็นอย่างยิ่งเมื่อทราบว่าจะได้อยู่กับพระองค์อันเป็นที่รัก เมื่อขบวนถึงวัดนางก็วิ่งเข้าไปในเปลวไฟที่ประกอบพิธียัญญะ จนล่างของเธอเหลือเพียงเถ้าธุลี อายุทั้งสิ้นที่เธอใช้ชีวิตอยู่บนโลกเพียง 15 ปีเท่านั้น

จากนั้นมาพระนางก็ได้รับการยกย่องเป็นศักติพระองค์หนึ่งแห่งองค์พระวิษณุเทพ ชื่อพระแม่อัลดาลครับผม 

ลงให้จนจบแล้วนะครับคุณหมอ ฟลูออรีน

^_^ คอยอ่านครับๆ

จบแล้วครับคุณหมอ  

ขอบคุณครับ ชอบครับๆ

ขออ่านอีกนะครับ

ขอบคุณครับ ได้ความรู้มากครับ
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

โอ้โหได้รู้อะไรเพิ่มเยอะเลย

ตอนเด็กป้าเล่าให้ฟังแบบย่อๆก่อนนอน ตอนนี้ได้รู้รายละเอียดขึ้นเยอะเลย ขอบคุณครับ

ทั้งทึ่งและขนลุกไปพร้อมๆกันค่ะ ประทับใจจริงๆค่ะ ขอบคุณค่ะพี่ยีนส์
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ขอบคุณค่ะ

ชอบมากๆ เลยค่ะ

อยากดูเป็นละครจังเลย ^^
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

สะกดว่า อาณฑาล ครับ

ระวังสลับกับ Menakshi นะครับ พระแม่มีนัคชีเทวลักษณะทรงพุ่มดอกไม้มีนกแก้วเกาะ ศิราภรณ์เอียงดุจเดียวกับพระอัณฑัล แต่จะต่างที่ผิวกายสีเขียว และที่หน้าผากของพระแม่มีนัคชีเป็นรูปสามขีดจร๊ะ

ปล.พระแม่มีนัคชีนี้ถือเป็นพระแม่ผู้กำเนิดมหากษัตริย์องค์แรกของชาวทมิฬคือ พระรุทราปาลเดียน ครับ บางทีก็นับถือเป็นพระแม่เจ้าแห่งการแสชลครับ
Jai Kalika! Jai Kali!
Make me one with your power for all eternity
Maha Kali come to me