Loader

รบกวน ขอข้อมูลเกี่ยวกับ "พญานาค"

Started by เจ้าชายรองเท้าแตะ, December 13, 2009, 22:19:33

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

December 13, 2009, 22:19:33 Last Edit: December 14, 2009, 09:08:35 by เจ้าชายรองเท้าแตะ
ใครพอมีข้อมูลเกี่ยวกับ พญานาค

การบูชา

มนต์ในการบูชา

ประสบการณ์

เรื่องเล่า

รูปภาพ

ฯลฯ

...............ขอบคุณล่วงหน้าคับ
Yes, I  Love  HM...       

อยากทราบเหมื่อนกัล คับ

และขอ ถามเกียวกับ เพรชพณานาค ด้วยนะคับ

เมื่อไม่นานมานี้ ไปเดินเล่นที่ท่าพระจันทร์มาค่ะ เจอร้านหนึ่งเขาขายเครื่องประดับ มีแหวนและกำไลทำเป็นรูปนาค มีสีต่างๆกัน ตอนแรกก็แค่ดูว่าสวย คุยไปคุยมาถึงรู้ว่าเขาทาสีตามตำราจำแนกนาคทั้ง 4 ตระกูลคือ
    ๑. ตระกูลวิรูปักข์ มีผิวกายเป็นสีทองคำ
    ๒. ตระกูลเอราปัถ มีผิวสีเขียว
    ๓. ตระกูลฉัพยาปุตต์ มีผิวหลายสีเลื่อมลาย
    ๔. ตระกูลกัณหาโคตม์ มีผิวสีดำ

ส.พลายน้อยบอกว่านาคทั้งสี่ตระกูลนี้เท่าเทียมกันโดยศักดิ์และสิทธิ์ แต่เดาว่านี่จะเข้ามาทางคติพุทธค่ะ เพราะเขาว่านาคทั้ง 4 ตะกูลเป็นบริวารท้าววิรูปักข์ มีที่อยู่บนสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา และเกิดเป็นนาคเพราะทำบุญเจือด้วยราคะ

ศิลปะไทยทำนาคเป็นรูปคล้ายงูมีหงอน แต่ศิลปะลังกาจำทำรูปนาคเป็นรูปมนุษย์สองมือ โดยอาจจะทูนหม้อน้ำไว้บนศรีษะหรือถือหม้อน้ำไว้ในหมือค่ะ บางครั้งทำเป็ฯครึ่งบนเป็นมนุษย์โสภาครึ่งล่างเป็นงู

นาคในทางประวัติศาสตร์ชาติพันธุ์หมายถึงคนพื้นถิ่นที่ยังไม่มีอารยะ เช่นบอกว่า ต้นวงศ์กษัตริย์เขมรซึ่งเป็นพราหมณ์อพยพมาจากชมพูทวีปแต่งงานกับนางนาค อาจแปลได้ว่าพรามหณือินเดียลี้ภัยมาแต่งงานกับคนพื้นถิ่น

ไตรภูมิบอกว่านาคมีกำเนิด 4 แบบ

แบบโอปปาติกะ เกิดแล้วโตทันที อันนี้เฉพาะนาคชั้นสูงค่ะ
แบบชลาพุชะ เกิดจากครรภ์
แบบอัณฑชะ เกิดจากฟองไข่
แบบสังเสทชะ เกิดจากเหงื่อไคล สิ่งหมักหมม

นาคมีที่อยู่ใน นาคพิภพ มีปราสาทแก้ว ปราสาททองที่งดงาม มีแก้ว ๗ ประการเป็นแผ่นดิน มีสระใหญ่น้ำใสดุจแผ่นแก้ว ในสระมีฝูงปลา และบัวทั้ง ๕ มีดอกบานอยู่ตลอดเวลา บัวแต่ละดอกใหญ่เท่าล้อเกวียน เมื่อนาคมีครรภ์แก่จะดำน้ำไปโผล่ที่ป่าหิมพานต์ คลอดลูกและอยู่เลี้ยงลูกจนโตจึงพาลงไปอยู่ในนาคพิภพ นาคมี ๒ พวก พวกหนึ่งเรียกว่า ถลชะ สามารถเนรมิตตนได้ตามปรารถนาเฉพาะเมื่ออยู่บนบก อีกพวกหนึ่งเรียกว่า ชลชะ สามารถเนรมิตตนได้เฉพาะเมื่ออยู่ในน้ำ นาคสามารถเนรมิตตนได้งามดังเทวดาหรือเนรมิตเป็นสัตว์อื่นก็ได้

กิรดังได้สดับมาเช่นนี้ค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

กำเนิดอาณาจักรนาคราช จากเว็บพลังจิตครับ ลองอ่านดู

คลิ๊กที่นี่

พราหมณ์มนตรา

นาคเทวะ ปรี ตา ภวันติหะ คานติมาปโนติ เวน วิภี/
สัมศานติ โลก มา สาทยะ โมทเต ศาศติช สมาช//

มนตราแบบไทยๆ ครับ

คาถาอัญเชิญพญานาค
ตั้งนะโม 3 จบ
นะมามิ ลิละ สาเข ปัตถะ ละปะ ธัมเม สะคะลับตี
สะเยตานาคะ ลาเชนะยะ ปิสะโต

มนตราถวายการสักการะบูชา
เอหิสังคัง ปิโยนาคะ สุปันนานัง นะมามิหัง กายะ วาจะ
จิตตัง อะหังวันทา วาสุกรีนาคราช อนันตนาคราช
ภุชงค์นาคราช นาคาธิบดี ศรีสุทโธ วิสุทธิ เทวา ปูเชมิ

ภาพพญานาคจากวัดแขกคลองสี่ครับ

ขอบคุณ

คุณพี่ กาลิทัส ที่รักมากมายนะคับ(อิอิ...ยิ้มๆๆ)

ปล.ขอที่อยู่ วัดแขกคลองสี่หน่อยดิครับคุณพี่ อยู่ใกล้บ้าน ว่างๆจะไปนมัสการ

แผนที่และที่ตั้งตามลิ้งค์นี้เลยครับ คุณเจ้าชาย

http://srinaka.212cafe.com/archive/2007-11-03/4/

พักนี้พี่วุ่นๆ ไม่ค่อยมีเวลามาตอบเท่าไหร่อย่าว่ากันนะค๊าบ

แหล่ม  และ  แจ่ม

555+

ขอบคุณสำหรับข้อมูล

ผมเปลี่ยนใจละ

บ้านพี่ยีนต์อยู่ไหน

จะไปนมัสการบ้านพี่แทนละ

555+

(ขอแผนที่ด้วยๆๆ...555+)

ปล.ไม่มีใครสนใจผมเลยยยย ไม่มีใครมาตอบเลย นอกจากพี่ชาย น้อยใจๆๆ  555+ เดี๋ยวก็ตอบเองเลยนี่ (เอิ๊กๆ)

จะมานมัสการอะไรบ้านพี่

บ้านพี่ไม่มีเทวรูปท้าวนาคา หรือพญานาคซักองค์เลยนะครับเนี่ย 555+

ว่าแต่ถ้าพูดถึงเรื่องพญานาค พี่ก็มานั่งคิดๆๆๆ ว่าน่าแปลกที่ทำไมพญานาค หรือ งูใหญ่ทั้งหลาย จึงมีอยู่ในทุกความเชื่อ หรือ ศาสนา

ถือเป็นเรื่องน่าวิเคราะห์มากมายครับ

อย่างในพระพุทธศาสนา ท่านก็เป็น 1 ในทศชาติชาดก (พระภูริทัต)

เป็นพาหนะของดาวพระเกตุในคติไทย

มหาโยคีปตัญชลี บิดาแห่งโยคะ ก็ยังเกี่ยวข้องกับเรื่องของงูใหญ่และพญานาค

ส่วนฮินดูไม่ต้องพูดถึงครับ มีมากมายเลยทีเดียว

ส่วนจีนมหายานมักจะปรากฎในรูปของมังกรครับ

December 17, 2009, 11:57:34 #8 Last Edit: December 17, 2009, 12:49:59 by เจ้าชายรองเท้าแตะ
ตามเวปนี้เลยคับ

http://writer.dek-d.com/dek-d/story/viewlongc.php?id=499109&chapter=23

เพชรพญานาคหรือไข่พญานาค

http://hiachai.spaces.live.com/blog/cns!87B15D88F4F302B2!3560.entry?sa=900524661

ใครมีข้อมูลอะไร รบกวนเพิ่มเติมให้ผมหน่อยนะคับ ขอบคุณๆ
รวมถึงเลข ๗ ที่เกี่ยวข้องกับพญานาคด้วยนะคับ

Quote from: เจ้าชายรองเท้าแตะ on December 17, 2009, 11:57:34

ภาพนี้คือรูปอะไรเหรอครับท่านชายฯ มองไม่ออกเลยแต่ดูน่าสนใจมากๆ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

เน่งออสี女娲氏 กับ ฮอกฮีสี伏羲氏
ในความเชื่อคนจีน เป็นคนปั้นมนุษย์จากดิน และ2คนนี้เปนผัวเมียกันคับ

December 18, 2009, 02:12:43 #11 Last Edit: December 18, 2009, 12:22:32 by เจ้าชายรองเท้าแตะ
ตอบคุณ โหราน้อย ครับ

มันคือภาพถ่าย พญานาคครับ

เศียรจะเป็นสีทอง ตาแดงๆ อ่ะครับ

และมีหางด้วย  เห็นป่าวๆๆ (อิอิ)

มองออกไม๊ ต้องใช้จินตนาการด้วย

555+

ก็ไม่อยากเชื่อนะว่าเป็นของจริง

เอาเป็นว่าผม เชื่อว่า พญานาค มีจิง(มั้ง)

5555+

อ่อคับผม

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

พญานาค  ตามหลักมายาศาสตร์ถือเป็นสัตว์ศักดิ์สิทธิ์  เช่นเดียวกับ  มังกร ครุฑ  เป็นต้น ครับ .... บางภูมิภาคบอกว่าพญานาคเป็นมังกรชนิดหนึ่ง  แต่ถ้าพิจารณาตามลักษณะแล้ว  พญานาคจะมีลักษณะค่อนไปทางงูใหญ่มากกว่า

พญานาคเป็นตัวแทนของความอุดมสมบูรณ์  เห็นได้จากเป็นผู้ทำให้ฝนตก  และเป็นพาหนะของพระพิรุณ  ส่วนพญานาคที่มีบทบาทมากในทางเทวปกรณ์ก็ได้แก่  พญาอนันตนาคราช (เศษะนาค)  ผู้เป็นบัลลังก์ให้พระนารายณ์   พญามุจลินนาคราชผู้ขดตัวป้องกันแดดฝนให้กับพระพุทธเจ้า  พญาวาสุกรีนาคราชผู้ใช้ตัวควั่นเขาพระสุเมรุตอนกวนเกษียรสมุทร  เป็นต้น

พญานาคมีบทบาทสำคัญในทางศาสนาพุทธ  หนึ่งในสี่ท้าวจาตุมหาราชิกา ที่ชื่อ  ท้าววิรูปักษ์  ผู้เป็นใหญ่แห่งนาคราชทั้งปวง  ก็ทรงมีฐานะเป็นผู้พิทักษ์พระพุทธศาสนา  ทำให้พญานาคเป็นสัญลักษณ์ของผู้พิทักษ์รักษาพระพุทธศาสนาไปด้วย  สังเกตได้จากบันไดโบสถ์มักจะทำเป็นรูปพญานาคนั่นเอง

รูปเคารพ  :
  โดยทั่วไปผู้มีความรู้ด้านมายาศาสตร์ ไม่แนะนำให้ใครก็ตามบูชา พญานาคแบบเดี่ยว  หรือพญานาคขนาดบูชา  เนื่องจากเป็นสัตว์ศักดิ์สิทธิ์ที่มีอานุภาพมากเกินกว่าที่คนธรรมดาจะสามารถบูชาได้  นอกจากบางคนที่มีคุรุ  หรือผู้รู้แนะนำเป็นพิเศษอย่างเคร่งครัดเท่านั้น  หรือนอกจากเป็นพาหนะของเทวรูปเทพเจ้า เช่น  เทวรูปพระนารายณ์ทรงนาค  หรือพระพิรุณทรงนาค  เป็นต้น  ( พูดง่ายๆก็คือ...ต้องมีเทพคอยควบคุมนั่นเอง )

....แต่สำหรับคนที่ชื่นชอบพญานาค  ก็สามารถพกเครื่องรางพญานาคเพื่อความสิริมงคลได้   แต่ควรเป็นเพียง ขนาดเล็กๆ พกติดตัว  ก็เพียงพอแล้ว  !!

ขอบคุณ คุณNaGa  หล๊ายหลาย  เด้ออ้ายย

เป๋นความฮู้ใหม่เล๊ยย

ข่อยสิชอบ ความฮู้ของอ้ายหลาย

~ยิ้มๆ

โว๊ว ว ว ว สุด  ดยอ ด ด ด ด ด ด ด

ความรู้ๆ ๆ  ดรี หา ได้ ที่ นี่

เอิ๊ก ก !!!

จะบอกว่า วั ดแขก คลองสี่ สวย ที่ สู๊ด  ดปั๊ ยย มาแร๋ว ว ว ว ว ว ว

อิอิ
Nu Tonnum~

ขอบคุณคำถามดี ๆ และท่านผู้มีความรู้ที่ได้มาตอบในทราบกันค่ะ
ว่าแต่เอ่อ แล้วพญานาคในตำนานคติของทางฮินดูนี่มีที่มาอย่างไรคะ

อยากทราบจริง ๆ ค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

http://en.wikipedia.org/wiki/N%C4%81ga

.....

อย่างนาคที่ปรากฎในพระไตรปิฎกอะ ถ้ามองในแง่ของเผ่าพันธุ์ หมายถึงพวกคนเปลือย พวกนุ่งห่มใบไม้ ล้วขอบวชพระพุทธเจ้าแล้วไม่ให้บวช......อาจเป็นเหตุนี้มากกว่า

ขอบคุณ คุณตรีศังกุ มากๆครับ

ว่าแต่ตื่นเช้าทุกวันเลยนะครับ

ผมตื่นตี5ทุกวันครับ ออกมาวิ่ง และเช็คไรนิดหน่อยในเมลครับ

คุณ เทวาเหนือเกล้า ครับ  นาคในคติของฮินดูนั้น คล้ายๆของคติไทย  คือเป็นสัตว์ศักดิ์สิทธิ์ที่มีความเกี่ยวข้องกับเทพเจ้า  โดยเฉพาะพระศิวะครับ  ในอินเดียเรียกนาคว่า Naga หรือ  นาคา    แต่ลักษณะของนาคฮินดูจะออกเป็นลักษณะของงูใหญ่ที่ชัดเจนมาก  เหมือนงูเห่า  หรืองูจงอาง  มีตั้งแต่ 1 เศียร  7 เศียร  หรือพญาเศษะนาคผู้เป็นบัลลังก์ให้พระนารายณ์  ที่บางตำรากล่าวไว้ว่ามีถึง 1,000 เศียรทีเดียว   ซึ่งงูเห่า  หรืองูจงอาง  ที่ตัวใหญ่มากๆ  คนอินเดียก็เรียกว่า นาคา  เช่นกัน

คนอินเดีย  โดยเฉพาะไศวนิกายนับถืองูมากๆ  เพราะเชื่อว่าเป็นเผ่าพันธุ์ของเหล่านาค  พวกเค้าจะไม่ทำร้าย  หรือฆ่างูเลยเพราะถือว่าเป็นสัตว์ศักดิ์สิทธิ์ของเทพเจ้า

เทพอีกองค์หนึ่งที่เกี่ยวข้องกับนาคโดยตรงก็คือ  พระนางมนสาเทวี  ผู้เป็นเทวีแห่งนาค บางตำราบอกว่าพระนางเป็นน้องสาวของพญาเศษะนาค หรือพญาอนัตนาคราชด้วย (เหมือนเคยเห็นว่ามีผู้เอาประวัติของพระนางมาลงแล้ว  จึงไม่ขอกล่าวซ้ำนะครับ) พระนางมีพาหนะเป็นเป็ด  และมีงูเห่า 8 ตัวคอยตามอารักขาเสมอๆ  และจะมีเทศกาลสำหรับบูชาพระนางโดยเฉพาะ  เรียกว่า  นาคปัญจมี  ในวันนี้ชาวอินเดียจะงดการไถนา  หรือขุดดินเพราะเกรงว่าจะไปถูกงูหรือไข่ของงูที่อยูใต้ดินเข้า  นอกจากนี้ยังมีการบูชาพญานาค โดยน้ำนมให้งูและพญานาคกิน เชื่อว่า ถ้างูกินนมของผู้ใด งูจะไม่ทำอันตรายใดๆแก่คนในครอบครัวนั้นๆตลอด 1 ปี และในวันนี้จะมีการแสดงศิลปะทางกายและอาวุธ เช่น มวยปล้ำ ฟันดาบ เป็นต้น

..... แต่อินเดียก็ยังเป็นประเทศที่มีคนตายเพราะถูกงูกัดมากที่สุดในโลก  อยู่ดีครับ !!

ขอบพระคุณ ท่าน นาคา ที่ได้นำประวัติ และ ความเกี่ยวข้องในทางฮินดู มาให้ทราบค่ะ 

แต่ไม่แน่ใจว่า สับสนไปเองหรือเปล่าค่ะ ท่านนาคา เกี่ยวกับ เรื่องที่ว่า พญานาค

ในตำนานของทางฮินดูนี่ว่ากันว่าเป็นบุตรของพระกัสยปกับนางกัทรุ ใช่เปล่าเอ่ย

ตำนานเยอะ จนจาจำไม่ไหวแย้ววว ฉับฉน
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ใช่แล้ว...ครับตำนานนั้นเป็น  ตำนานอธิบายกำเนิดพญานาคและพญาครุฑ  และสาเหตุแห่งการเป็นศัตรูกันของนาคกับครุฑด้วยครับ