Loader

อยากรู้??ว่าพระพรหมกับพระพรหมเจ้าที่นี่??

Started by srilalita, January 13, 2011, 15:39:23

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

[HIGHLIGHT=#fdeada]1.อยากรู้??ว่าพระพรหมกับพระพรหมเจ้าที่นี่?? แตกต่างกันยังไงค่ะไม่รู้เรื่องเลยแบบว่าแยกไม่(ค่อย)ออกค่ะใครก็ได้ช่วยอธิบายให้เข้าใจด้วยค่ะไม่รู้เรื่องจิงๆ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#fdeada]2.อันนี้ใครก็ได้ช่วยร่ายรายละเอียดทีสิคะว่าปู่ฤาษีพรหมเมกาพัฒนี่เป็นฤาษีแบบไหนรูปร่าง/ลักษณะ/ความสามารถท่านเน้นด้านไหนเป็นพิเศษหรือป่าวถ้ามีเยอะก็ลงๆมาเถอะค่ะจะอ่านค่ะอยากรู้มากค่ะหามา2-3วันละหาไม่เจอเลยแล้วถ้ามีรูปมาลงด้วยก็ดีนะคะจะได้เห็นชัดๆช่วยทีเท้อค่าถือว่าเห็นแก่คนเพิ่งมาใหม่และยังไม่รู้ไรอีกมากๆๆๆเลยเตอะนะคะ...ขอบคุณค่ะ.......[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#d7e3bc]ทามมายยยยย...ถึงม่ายมีครายตอบข้อสงสัยของเค้าเลยยยยยยง่า... เค้าอยากรู้เจงๆนะแบบว่าปู่ฤาษีตาไฟท่านให้มาหาคำตอบเองอ่ะเรื่องปู่ฤาษีเมกาพัฒอ่ะหาจากที่ไหน...หาเท่าไหร่ๆก็ม่ายมีเลยยยยตกลงว่าท่านเป็ฤาษีแบบไหนเนี่ยลึกลับจิงๆเลยนา..เฮ้อ...[/HIGHLIGHT]

1.เรื่องพระพรหม ก็องค์เดียวกันนี่แหละ
2.ฤษีที่คุณว่า มีบ้างไม่มีบ้าง จะฤษษีตนไหนก็ฤๅษีเหมือนกัน
แต่คงไม่ได้รับการเคารพเท่า ฤๅษี7ตน และฤๅษีดังๆ เช่น ฤๅษีนารถมุนี ฤๅษีวยาส ฤๅษีกบิล ฤๅษีทุรวาส ฤๅษีศุกราจารย์ ฤๅษีพฤหัสบดี ฤๅษีกัศยปะ ฤๅษีปุลัสตยะ เพราะฤๅษีกลุ่มนี้เป็นฤๅษีอาวุโส อยู่ตั้งแต่เกิดเทพและอสูร

พระพรหมที่คุณถามถึง  หมายถึง  พระพรหมที่บูชากันทั่วไปในบ้าน  เทวสถานต่างๆ 
กับพระพรหมที่ตั้งอยู่หน้าอาคารสำนักงาน  หรือโรงงานต่างๆใช่ไหมครับ

เอาความรู้น้อยๆที่มีคนบอกเล่ามาละกันนะ
-  พระพรหมก็คือองค์เดียวกันครับ  อาจจะต่างเรื่องความเชื่อเล็กน้อย  โดยที่รู้ๆกันว่าพระพรหมคือ1ใน3มหาเทพ
   แต่ที่มีการตั้งศาลพระพรหมหน้าสถานที่ต่างๆ  อาจจะมาจากความเชื่อที่ว่า  ท่านจะได้คุ้มครองและประทานพร
   ให้กิจการนั้นๆประสบความสำเร็จเจริญรุ่งเรือง  อีกทั้งยังมีความเชื่อเรื่องถ้าที่ตรงนั้นแรง  เช่น  ทาง3แพร่ง 
   หรืออยู่ไกล้เคียงกับสถานที่ๆเชื่อว่ามีสิ่งไม่ค่อยดีอยู่  จึงมีการตั้งศาลพระพรหมขึ้นมาเพื่อสยบความแรงหรือปราบสิ่งไม่ดีไว้
   เพราะท่านมี4หน้า  ก็จะมองเห็นได้ทั้ง4ทิศ  อะไรที่ไม่ดีมาท่านมองเห็นหมด  และประท่านพรได้ทั้ง4ด้านครับ  ประมาณนี้
-  ซึ่งปัจจุบันนอกจากศาลพระพรหมแล้ว  ยังมีการตั้งศาลพระคเณศขึ้นมากมายหลายที่  เช่นที่ผมเคยผ่านก็จะเป็นห้างโลตัสปิ่นเกล้า
   มีการตั้งศาลพระคเณศขึ้น  อาจจะมาจากความเชื่อว่าท่านเป็นเทพแห่งอุปสรรค์  ถ้ามีอะไรไม่ดีมาท่านจะได้ขัดขวางไว้ 
   เช่น  ตอนที่พระแม่อุมาทรงสรงน้ำ  พระคเณศท่านทำหน้าที่เฝ้าประตูอย่างซื่อสัตย์จนต้องเศียรขาดไป 
   อีกทั้งท่านยังประทานพรด้านความสำเร็จอีกด้วย  อันนี้เท่าที่พอจะเคยได้ยินมานะครับ  ผิดถูกไม่แน่ใจรอท่านผู้รู้จริงๆมาตอบอีกทีเพื่อความถูกต้อง

ส่วนเรื่องที่ฤาษีตาไฟให้มาถามนี่ผม งง  อ่ะครับ  คือหมายถึงอะไร  ไม่เข้าใจ  แต่ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องฤาษีสักเท่าไรครับ  รอท่านผู้รู้มาตอบนะครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน