Loader

ทำไมพระแม่ปารวตีแบบทมิฬ ต้องตัวเขียวๆด้วยคะ

Started by พิษประจิม, December 19, 2009, 20:16:50

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขอบพระคุณความรู้และภาพสวยๆจากคุณศรีมหามารตีครับ^^
ขอพระกาลีคุ้มครองครับ*-*

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

คุณ mahakali_2009 ลืมไปแล้วกระมัง  ว่าการสอนคนนั้นมีหลายวิธี

เพราะขนาดอาจารย์สอนหนังสือ  ลูกศิษย์ยังไม่อยากฟัง  จะให้มานั่งเทศน์กัน  จะมีสักกี่คนมาฟัง

ห้อง Camfrog สอนธรรมะมีหลายห้อง  เห็นมีคนไม่เกิน 30 คน  แต่ห้องเปิดเพลงเต้นโชว์ 1000+

เราอาจจะอยู่คนละยุค  คนละสมัยกัน  ลักษณะการสอนเลยไม่เหมือนกัน

จะสอนธรรมะคน  ต้องค่อยๆเริ่มจากหาสิ่งที่เค้าชอบ  เค้าไม่ชอบเค้าจะฟังคุณไหมล่ะ  ลองคิดใหม่นะคุณ
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

ปิดวาวร์แก๊ซซะหน่อยนะครับ เดี่ยวไฟมันจะลุกกระทู้เป็นจุล

พระแม่ปารวตี มหาเทวีแห่งความผาสุข ชายาแห่งมหาศิวะเทพมหาเทพแห่งการทำลาย  พระวรกายพระแม่นี้เปลี่ยบเหมือนดั่งเลือดเนื้อของลูกๆทุกคนครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ถึงพระแม่จะมีสีพระวรกายไหน จะดำ- ขาว หรือ เขียว

ศรัทธาไม่ได้เกิดจากสีผิว แต่ศรัทธาเกิดจากพระบารมีของพระเเม่คับ

พระแม่คือผู้ให้ความผาสุข ความสงบ ความร่มเย้นและ ผู้ขจัดปัดเป่าสิ่งที่ชั่วร้ายคับ นับนานาประการ หาที่เปรียบไม่ได้

โอม ศานติ  ศานติ  ศานติ ...
[HIGHLIGHT=#ffffff]                      [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]                           น้อมบูชามหาเทพ มหาเทวี[/HIGHLIGHT]

ขออภัยนะครับ

ผมแค่อยากทราบว่าทำไมพระแม่ปารวตีแบบทมิฬมีกายสีเขียว อยากทราบเหตุผลแค่นี้แหละครับ

ขอบคุณครับ

Quote from: chai on December 12, 2010, 15:07:08
ขออภัยนะครับ

ผมแค่อยากทราบว่าทำไมพระแม่ปารวตีแบบทมิฬมีกายสีเขียว อยากทราบเหตุผลแค่นี้แหละครับ

ขอบคุณครับ

เหตุผลมันมีมากมายครับ ต่างคนก็ต่างเหตุผล ต่างตำราห็ต่างเหตุผล

เหอๆผมก็เคยหาอยู่เหตุผลหลายๆเรื่อง เจอมากมายงงไปหมด เลยไม่หามันซะเลย

บูชาท่านให้ถึงที่สุด บูชาด้วยจิตใจตั้งมั่นดีกว่า
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ไปกันถึงไหน ก่อนสมัครสมาชิกเว็บนี้ อ่านกันบ้างหรือเปล่า ทั้งวัตถุประสงค์ของเว็บ ทั้งกฎกติกาทั้งหลาย

ถ้าพวกท่านคนใด ยังไม่เคยอ่าน ก็กลับไปอ่านซะนะ เพราะมันเริ่มจะทำให้บอร์ดอันเป็นที่รักของคนหลายคนมัวหมองซะแล้ว

จำได้ว่าพี่เค้าเคยบอกว่า ที่นี่จะไม่มีการพูดเรื่องร่างทรง ไม่มีการพูดเรื่องใดๆ ที่เหนือธรรมชาติ แต่เท่าที่เห็นกระทู้นี้

ผิดกติกาหลายคนนะ ย้อนกลับไปอ่านหน่อยก็ดี อ่านไปบางทีก็สมเพชคนบูชาเทพบางคนที่ไม่มีสาระ ไม่มีแก่นสาร

ไม่อยากให้ใครมองคนที่นี่เป็นแบบนี้ แบบที่หาสาระไม่ได้

ทำไมพระแม่ปารวตีแบบทมิฬต้องมีผิวพระวรกายเป็นสีเขียว นี่คือคำถาม เลยเถิดไปถึงไหนกัน ???

แบบนี้มันก็มีออกมามากมายหลายตำรา

- บ้างก็ว่าที่พระวรกายสีเขียวนั้น เพราะคนทมิฬส่วนมากมีผิวสีดำ เลยสร้างพระวรกายพระองค์ให้เป็นสีเขียว ใกล้เคียงกับชนพื้นเมือง
- บ้างก็ว่าพระวรกายของพระแม่มีมากมายหลายสี ทั้งดำ แดง เขียว และ ทอง ที่สีแดงเนื่องมาจากการครองเพศหญิง ที่มีเรื่องของโลกีมาเกี่ยวข้อง (อันนี้มักจะไปทางตันตระ) ผิวสีดำเนื่องมาจากพระองค์ทรงเผาพระองค์เองหรือกลืนอสูรลงท้อง ที่ผิวสีทองเพราะพระองค์ได้รับพรจากเทพเจ้าบางพระองค์ และพระวรกายสีเขียวแสดงถึงความอ่อนเยาว์ ความเยาวัย และ ความสดในของพระนาง

ส่วนรูปภาพที่นำมาถามกันว่าทำไมพระศิวะถึงต้องจับพระถันของพระปารวตี ตรงนี้ขึ้นอยู่กับคนวาด คนสร้าง ว่าต้องการสื่อให้เห็นอะไร ไม่ใช่ว่าทุกภาพของพระศิวะที่โอบพระปารวตี จะต้องจับพระถันไปซะหมด นี่อาจจะเป็นแค่หนึ่งในพัน หรือ หนึ่งในหมื่นก็ได้ ใครจะรู้

รู้แค่ปกรณ์หลักๆ ที่ถูกต้องก็เพียงพอแล้ว จะมานั่งคิดอะไรไปไกลจนลืมคำว่าบูชาใครเพื่ออะไร คุณบูชาปารวตีแค่สีผิวหรือ ก็ไม่ใช่ ไม่ว่าพระองค์จะผิววรกายเป็นเช่นไร พระองค์ก็คือปารวตีอยู่ดี
ชาดดีต้องสีแดง ... คนดีเพราะมีสติปัญญาและความเข้าใจอันถ่องแท้

ขอขอบพระคุณข้อคิดดีๆจากคุณ กาลอวตาลครับ
ชัดเจนดีมากครับ  เหมาะกับผู้ที่มองเห็นพระแม่มากๆเลย^^

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ถ้าพระแม่ท่านทรงทราบว่า ลูก ๆ ของท่าน  ทะเลาะกันกับแค่เรื่องสีพระวรกายของท่าน  ท่านคงทูลเชิญให้พระวิษณุกรรม มาลงสีเทวรูปทุกองค์บนโลกให้เป็นสีขาว จะได้ไม่ทะเลาะกัน
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]โอม...ตวะเม ตวะมาตา จะ บิตา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ พันธุศจะ สะขา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ วิทะยา ทรวิณัม ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ สรวัม มะมะ เทวะ เทวะ [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

Quote from: Aladdin on December 09, 2010, 13:04:10
Quote from: Kaaliamman on December 08, 2010, 09:20:16
เขียวๆอย่างนี้รึเปล่าเอ่ย

เออ..อยากทราบว่ารูปข้างบนพระหัตถ์พระศิวะท่างโอบไปที่ตัวของพระแม่อะคัรบทำไมพระองคุลีของท่านถึงได้ไปบีบอยู่ที่เออ.....ลองดูภาพจิครับ

คนถามน่ารักจริงๆค่ะ  คนตอบก็อยากตอบมากๆ 

เอาเป็นว่า  งานศิลปะ  เขียนด้วยความรู้สึก  กับสิ่งที่ต้องการถ่ายทอดออกมา

ขอตอบในสิ่งที่คิดเเละรู้สึกน่ะคะ  ผู้หญิงน่ะคะ  มีการถือตัว  ในการวางตัวค่ะ

ในภาพการที่ท่านจับหน้าอก   บีบนิดนุงนะคะ  อาจหมายถึงการเเสดงความรัก  ความเป็นเจ้าของ

เเละในมุมกลับกันค่ะ  ผู้หญิงอย่างที่บอก ถือตัวใช่ไหมค่ะ  การที่ให้จับได้อย่าง ระรื่นนั้น

ย่อมเกิดจากความรัก   เเละความไว้วางใจที่มีให้กับผู้ที่กำลังจับค่ะ 

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ไม่รู้ว่าตอบไป  คนอ่านจะว่าเสือเเสดงความโง่ออกมารึป่าว  เสือก็ไม่ค่อยรู้เรื่องปกรณ์เท่าไรนักค่ะ

จากที่เรียนความรู้เกี่ยวกับงานช่าง  ขอตอบเเบบช่างคนนึงนะคะ

คือเทวะ  จะนิยมลงสีผิวให้เกินจริงค่ะ  คือจะได้เเยกออกว่าเป็นไปไม่ได้ที่คนจะมีผิวเเบบนี้

เพราะเทวะเเบบวาดรูปร่างกายจะเป็นมนุษย์  เเต่ก็มีส่วนที่เเตกต่างออกไป

สีผิว  คือถ้ามองเเล้ว  ถึงจะเป็นสีเขียว เเต่ก็ทำให้เราทราบได้ว่าพระเเม่ไม่ได้ผิวขาว

ก็คือผิวคล้ำนั่นเอง  เเละสีเขียว  ให้ความรู้สึก  อบอุ่นน่าไว้วางใจ  สบายตา   อ่อนโยน

............
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on December 11, 2010, 21:12:19
ตอบตามหนังละกันนะคับ  เอาไว้อ่านเล่นๆแก้เครียด

ครั้งหนึ่งมีฤาษีท่านหนึ่งบูชาแต่เทพฝ่ายบุรุษ  ไม่เคยเลยที่จะบูชาฝ่ายสตรี
ท่านมุนีนารทไปก่อกวนจนการบูชาของท่านจนท่านโกรธกล่าวจะทำลายพระเทวีให้หมดสิ้น
พระแม่ทั้ง3โกรธมาก  พระลักษมีขอพระให้ดวงใจของพระวิษณุคือพระนาง  แนะดึงพลังออกจากใจของฤาษีผู้นั้น
พระสรัสวดี  ขอพระให้ลิ้น วาจา  และคำพูดของพระพรหม  คือพระนาง  แล้วดึงคำมนต์บูชาออกจากปากของฤาษี
พระอุมาปารวตี  ขอพรให้ครึ่งหนึ่งของพระศิวะคือพระนาง  และดึงเอาพลังของฤาษีออก 
ก่อนสิ้นลมฤาษีได้สร้างอสูรมา 1 ตน  พระเทวีลักษมี  และพระสรัสวตีกลัวมาก  ขอให้พระปารวตีช่วย
พระนางด้วยความโกรธทรงกลืนเอาอสูรเข้าไป

ด้วยผลจากการที่พระนางใช้อำนาจมากเกินไป  ทั้งที่อสูรไม่มีอำนาจมากพอที่จะทำอะไรพระนางทั้ง3ได้เลย
เหมือนผลกรรมนั้นทำให้ผิวกายของพระปารวตีหมดหมองลง  กลายเป็นสีดำ

อ่านเล่นๆเพลินๆนะครับ  อย่าคิดมาก  อย่ายึดติด  อย่าหลงในมายา
คนเห็นจริงอาจไม่พูด  คนพูดอาจเห็นไม่จริง  หรือไม่ก็จินตนาการเอาครับ^^

http://www.youtube.com/v/iwUREfoAqM0

บังเอิญเจอหนังเรื่องนี้พอดี
ฤๅษีตนนั้นคือฤๅษีภฤคุ