Loader

แจ้งข่าวจากโบสถ์พราหมณ์ เรื่อง การฝากเทวรูปเข้าร่วมพระราชพิธีตรียัมปวาย-ตรีปวาย

Started by อักษรชนนี, December 21, 2009, 15:35:10

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

.
เนื่องในโอกาสงานพระราชพิธีตรียัมปวาย-ตรีปวาย ประจำปีพุทธศักราช ๒๕๕๓ ณ เทวสถาน โบสถ์พราหมณ์ เสาชิงช้า กำลังจะเริ่มในอีกไม่กี่วันนี้ (ระหว่างวันที่ ๒๓ ธันวาคม พ.ศ.๒๕๕๒ - วันที่ ๖ มกราคม พ.ศ.๒๕๕๓) ผมจึงขออนุญาติแจ้งข่าวเกี่ยวกับการฝากเทวรูปเข้าร่วมในพระราชพิธีดังกล่าว โดยในปีนี้ทางเทวสถาน โบสถ์พราหมณ์ ได้กำหนดให้มีการรับฝากเทวรูปเข้าร่วมในพระราชพิธีแบบวันต่อวัน (ต่างจากปีก่อนๆที่รับฝากเทวรูปตลอดพระราชพิธีทั้ง ๑๕ วัน) โดยกำหนดรับฝากเทวรูปเฉพาะ ๓ วันสำคัญที่ประกอบพิธีช้าหงส์เท่านั้น ได้แก่

วันที่รับฝากครั้งที่ ๑ วันที่ ๑ มกราคม พ.ศ.๒๕๕๓ (อันเป็นวันที่ประกอบพิธีช้าหงส์ส่งพระอิศวร)

วันที่รับฝากครั้งที่ ๒ วันที่ ๓ มกราคม พ.ศ.๒๕๕๓ (อันเป็นวันที่ประกอบพิธีช้าหงส์ส่งพระพรหม)

วันที่รับฝากครั้งที่ ๓  วันที่ ๕ มกราคม พ.ศ.๒๕๕๓ (อันเป็นวันที่ประกอบพิธีช้าหงส์ส่งพระนารายณ์)

สำหรับท่านที่มีความประสงค์จะนำเทวรูปมาฝากเข้าร่วมในพระราชพิธี สามารถนำมาฝากได้ในระหว่างเวลา ๙.๐๐ น. - ๑๗.๐๐ น.ของวันที่กำหนด และจะสามารถรับเทวรูปคืนได้หลังจากเสร็จสิ้นพระราชพิธีในแต่ละวันแล้ว (เวลาประมาณ ๒๔.๐๐ น. โดยจะไม่รับฝากข้ามวัน) ซึ่งท่านต้องเตรียมสำเนาบัตรประจำตัวประชาชน จำนวน ๑ ฉบับมาใช้เป็นหลักฐานในการฝากเทวรูปด้วย

ขั้นตอนการฝากเทวรูป :

๑. กรอกรายละเอียด (ระบุชื่อเทวรูป,จำนวน) ในสำเนาบัตรประจำตัวประชาชน

๒. นำเทวรูปและสำเนาบัตรประจำตัวประชาชน (ที่กรอกรายละเอียดเรียบร้อยแล้ว) มาฝากที่โต๊ะรับฝากภายในบริเวณงาน

๓. เมื่อเสร็จสิ้นพระราชพิธีในแต่ละวัน (วันที่ ๑, ๓ และ ๕ เวลาประมาณ ๒๔.๐๐ น.) ให้มารอรับเทวรูปคืนในจุดที่ทางเจ้าหน้าที่กำหนดไว้

หมายเหตุ :

๑. ทางเทวสถาน โบสถ์พราหมณ์ไม่รับฝากเทวรูปเพื่อการพาณิชย์ หรือเพื่อนำไปแจกจ่าย

๒. กรณีที่มีความประสงค์บริจาคเงินร่วมทำบุญในการฝากพระเข้าร่วมในพระราชพิธี กรุณาบริจาคได้ที่ตู้รับบริจาคของเทวสถาน โบสถ์พราหมณ์เท่านั้น

๓. หากต้องการทราบกำหนดการของพระราชพิธีตรียัมปวาย-ตรีปวาย ประจำปีพุทธศักราช ๒๕๕๓ สามารถเข้าไปอ่านได้จากในกระทู้นี้ http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=850.0

๔. หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบรายละเอียดเพิ่มเติม สามารถโทรไปสอบถามได้ที่หมายเลข ๐๒-๖๒๒ ๖๙๕๑ (หมายเลขโทรศัพท์ของเทวสถาน โบสถ์พราหมณ์)

จึงขอแจ้งข่าวให้ทราบโดยทั่วกัน

อักษรชนนี

๒๑ ธันวาคม พ.ศ.๒๕๕๒
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบคุณค่ะ ท่านอักษรชนนี ที่ได้นำข่าวดีมาแจ้งให้ทราบกัน
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ขอบคุณจ้าน้องคิว ดีนะที่ยังไม่ได้ยกไปอะกะเอาไปพรุ้งนี้ซะหน่อยอะ
งั้นคงเจอกันวันที่  5 มกราคมนะจ้า
ดูเเลสุขภาพต้วเองด้วยนะน้องคิว พี่กาลิทัสด้วยนะคราบเเละทุก ๆ คนด้วยนะคราบ
เจอกันอย่าลิมทักกันนะคราบ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

ขอบพระคุณค่ะที่แจ้งข่าว

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

[HIGHLIGHT=#c3d69b]ขอบคุณค่ะน้องคิว เกือบแล้ว เกือบแล้ว กะจะยกไปพรุ่งนี้เลยนะหน่ะ ดีนร้า ที่แจ้งข่าวมาก่อน งั้นหน้าแตกแน่เลยอ่ะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

รบกวนถามนะคะ คือจะขอนำล็อกเก็ตไปร่วมในพิธี ไม่ทราบว่าจะได้ไหมคะหรือจำกัดแค่เทวรูป

แล้วเวลารับกลับคือเวลาเที่ยงคืนของวันนั้น ๆ หรือเปล่าคะ ขอบคุณค่ะ

น้องใหม่รบกวนนะคะไม่ค่อยทราบจริง ๆ ค่ะ

Quote from: sunshaip on December 22, 2009, 22:06:08
รบกวนถามนะคะ คือจะขอนำล็อกเก็ตไปร่วมในพิธี ไม่ทราบว่าจะได้ไหมคะหรือจำกัดแค่เทวรูป

แล้วเวลารับกลับคือเวลาเที่ยงคืนของวันนั้น ๆ หรือเปล่าคะ ขอบคุณค่ะ

น้องใหม่รบกวนนะคะไม่ค่อยทราบจริง ๆ ค่ะ

ล็อกเก็ตก็สามารถฝากเข้าพิธีได้ครับ  แต่ควรหาพานหรือซองใส่ไปอีกสักหน่อย เพื่อป้องกันการตกหล่น (เพราะล๊อกเกตมีขนาดเล็ก) แต่ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรครับ

ส่วนการรับพระก็สามารถรับได้หลังจากเสร็จสิ้นพิธีในแต่ละวันแล้ว กล่าวคือคุณฝากพระวันไหน ก็รับพระในคืนวันนั้นครับ (อาจจะเลยเที่ยงคืนไป แล้วแต่ว่าจะเสร็จพิธีตอนไหน แต่คร่าวๆตามกำหนดการก็ประมาณเที่ยงคืนครับ)

อ้อ ขออนุญาติย้ำอีกครั้งว่าสามารถนำมาฝากได้ในพิธีเพียงสามวันนะครับ คือในวันที่ ๑ , ๓ และ ๕ ระหว่างเวลา ๙.๐๐ น.-๑๗.๐๐ น. แล้วอย่าลืมนำสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนไปเป็นหลักฐานในการฝากพระครับ

ขอให้โชคดีแล้วพบกันในวันงานครับผม ^_^
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบคุณครับน้องคิว สำหรับข่าวสารดีๆ ครับ

ปีนี้ตั้งใจว่าอยากจะไปอย่างน้อยๆ ซักวันนึงครับ

ขอบคุณครับที่กรุณาแจ้งข่าวให้ทราบ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ