Loader

อยากทราบว่าพี่ๆนิยมถวายขนมชนิดไหนแด่องค์ทวยเทพบ้างครับ

Started by Putthanan, April 15, 2010, 00:40:12

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

จำได้ว่าเคยมีกระทู้หนึ่ง สาธิตวิธีทำขนมลัดดูหรือโมทกะนี้แหละครับ ไม่ค่อยแน่ใจ ทีนี้ผมอยากจะทราบนะครับว่าพวกพี่ๆ นิยมหรือชมชอบถวายขนมชนิดใดเป็นการบูชาบ้างครับ แล้วก็ผมอยากได้ภาพขนมอินเดียชนิดต่างๆนะครับ เช่น กุหลาบจามุล ฯลฯ เป็นต้น

อีกนิดนะครับ เผอิญผมได้สูตรทำขนมลัดดูมา แต่เป็นภาษาอังกฤษ รบกวนพี่ๆที่ชำนาญภาษาอังกฤษช่วยแปลให้หน่อยได้มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

Ingredients:
<!--google_ad_client = "pub-9453116995940369";google_ad_width = 120;google_ad_height = 240;google_ad_format = "120x240_as";google_ad_type = "text";google_ad_channel ="";google_color_border = "FFFFFF";google_color_bg = "FFFFFF";google_color_link = "000000";google_color_url = "000000";google_color_text = "000000";//-->google_protectAndRun("ads_core.google_render_ad", google_handleError, google_render_ad);
1 cup Besan
1 pinch Kesari
1 pinch Cardamom powder
1 tbsp Rice flour
1 pinch Baking Powder
1 tbsp Melon seeds
1 tbsp Broken Cashew nut
2 cups Oil Sugar
1 cup Water

How to make boondi laddu:

• Mix the flour, rice flour, baking powder and colour.
  • Make a smooth thick batter. Heat the oil. Take the batter and pour it over a sieve with round holes.
  • Tap it gently with a spoon so that small balls of dough fall into the oil. Make the balls and keep aside. Heat the sugar and water till reaches 1/2 thread consistency.
  • Mix in the kesari melon seed and cardamom powder and fried boondies. When the mixture is still warm make into balls. Bondi Ladoo are ready to be served
  • If the mixture cools balls cannot be made as the sugar crystallizes.

อิชั้นถวาย บราฟี่ กับพระศรีลักษมีคะ

และก็  ลาสมาลัยกับ พระศรีกฤษณะคะ

ขนมอินเดียส่วนใหญ่มีรสชาติที่หวาน  ดังนั้นจึงแนะนำให้ทานชาเข้าไปด้วยคะ ถึงจะแก้เลี่ยนได้ .. อิอิ

แต่ถ้าถามถึงความชอบส่วนตัวแล้วอิชั้นชอบทานบราฟี่นะ  หวานหอมดี  เป็นการเอานมมาปั่นจนได้หัวนมที่เข้มข้น  มีรสชาติหอมหวาน

โรยหน้าด้วยแผ่นเงิน  หรือเมล็ดถั่ว หรืออัลมอลชนิดต่างๆ   แต่สมัยนี้การทำบราฟี่สะดวกขึ้นเยอะเลยคะ  เพราะเอาผงนมสูตรเข้มข้นมา

ปั่นเอาได้   

จะพบว่าขนมอินเดียสมัยนี้มีการดัดแปลงไปจากสูตรเดิมจำนวนมาก   ทั้งนี้อิชั้นเข้าใจว่าเพื่อให้มีรสชาติและทางเลือกที่หลากหลายนะค่ะ

ส่วนตัวแล้วอิชั้นไม่ยึดติดกับขนมที่จะจัดไหว้เทพเจ้านะค่ะ    อยากให้ถวายตามกำลังทรัพย์และไม่เดือดร้อนตัวเองเป็นพอคะ

อิชั้นเห็นว่าท่านเจ้าของกระทู้ต้องการรูปภาพขนมชนิดต่างๆของอินเดีย   ก็จัดให้นะค่ะ  เท่าที่อิชั้นพอจะรู้จักและมีปัญญาหามาได้คะ อิอิ

อันนี้ราสมาลัยคะ  คล้ายๆบัวลอยของไทยเราเลย  ลอยอยู่ในน้ำนมคะ  ถ้าแช่ในตู้เย็นแล้วเอาออกมาทานจะหอมมากๆ 

เท่าที่ทราบมาคนนิยมถวายพระกฤษณะเยอะคะ

ขอบคุณมากๆเลยครับที่นำมาให้ชมกัน ขอให้ชีวิตของคุณศรีมหามารตี มีแต่ความสุขสดชื่นหอมหวานตลอด เหมือนดังขนมหวานที่ถวายแด่องค์เทพ สุขสันต์วันสงกรานต์นะครับ

ทานหมดนี่น้ำตาลกับไขมันในเลือดพุ่งทะลุแน่ครับ คิกคิก

อ้อ!คุณศรีมหามารตีครับ แล้วลาสมาลัยนี่หาซื้อหรือรับประทานได้ที่ไหนครับ ราคาประมาณเท่าไร จะไปลองซื้อมาทานดูบ้าง

น่าสังเกตอย่างนึงเกี่ยวกับขนมอินเดีย

ถ้าเป็นขนมชาวบ้าน ส่วนใหญ่ใช้นมแพะ

ถ้าขนมทำยากๆใช้นมวัวทำ

น่าทานมากเลยคัฟพี่กิ๊ฟ
ราสมาลัยที่อยู่ในภาพอ่ะ
น่าทานนนนนนนนนนนน
อิอิิิ
อยากทราบมานานละว่าแต่ละอย่างชื่ออารายบ้าง
อิอิิ
ขอบคุณความรู้จากพี่ๆทุกคนคัฟ

Quote from: Putthanan on April 15, 2010, 09:33:19
ขอบคุณมากๆเลยครับที่นำมาให้ชมกัน ขอให้ชีวิตของคุณศรีมหามารตี มีแต่ความสุขสดชื่นหอมหวานตลอด เหมือนดังขนมหวานที่ถวายแด่องค์เทพ สุขสันต์วันสงกรานต์นะครับ

โห .... กราบขอบพระคุณมากๆสำหรับพรวันสงกรานต์นะเจ้าค่ะ   ขอให้ท่านเจ้าของกระทู้ได้รับพรเช่นเดียวกับที่อวยพรมา

สำหรับราสมาลัยนั้น  สามารถหาซื้อได้ที่พาหุรัดเช่นกันคะ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะชิ้นละ สิบสองหรือสิบสามบาทคะ

แนะนำอีกนิดนึงคือ  ถ้าจะซื้อขนมอินเดียแบบชนิดที่เป็นน้ำๆ  ควรจะรีบเข้าตู้เย็นด่วนคะ

เมืองไทยอากาศร้อน เดี๋ยวขนมจะเสียได้ง่ายคะ

พวกเราทราบกันแต่ขนมทางเหนือ   อิชั้นอยากจะทราบขนมของทางอินเดียใต้ทมิฬเช่นกัน

ท่านอื่นที่มีข้อมูล รายละเอียด รวมมั้งรูปภาพ  รบกวนช่วยลงให้ด้วยนะค่ะ

ขอบพระคุณเจ้าคะ

ตอบตามความเห็นส่วนตัว

ถ้าผมกินขนมอินเดียบ่อยๆ มีงานอะไรก็ขนมอินเดีย ผมคงเบื่อหน่ะครับ

เหมือนที่ท่านบนบอก อย่ายึดติดเรื่องชื่อขนม
เพราะขนมอะไรที่เป็นมังสวิรัติ สามารถถวายได้หมด