Loader

เทวรูปไม่ต้องเบิกพระเนตรบูชาเลยดีหรือไม่?

Started by โอม มหา บารมี เทวา โอม, December 27, 2009, 20:45:05

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

มีบางคนบอกว่าเทวรูปเช่ามาแต่ยังไม่ได้เบิกพระเนตร(ภาษาง่ายๆคือ ลง)เอาไปบูชาเลยก็ได้ไม่ต้องลง เพราะองค์เทพจะอยู่กับเรานั้นอาจเป็นความ

เชื่อส่วนบุคคลในกลุ่มนึง สำหรับความเชื่อในส่วนตัวของผมจะเชื่อว่าเทวรูปควรนำไปเบิกพระเนตรอธิฐานจิตก่อนแล้วจึงควรนำไปบูชาให้เป็นสิริมงคล

เพราะเราไม่รู้ว่าองค์เทวรูปนั้นมีสิ่งอะไรแฝงมาหรือเปล่า แม่บอกผมว่าสิ่งใดที่รูปร่างลักษณะเหมือนคนสิ่งนั้นวิญญาณอาจสิ่งได้ง่าย เช่น เทวรูปที่ยังไม่

ได้เบิกพระเนตร ตุ๊กตาต่างๆ(ตุ๊กตามีความเชื่อว่าไม่ควรนำไปตั้งหน้าบ้านเพราะจะทำให้วิญญาณสิงได้ง่าย  อันนี้ผมเจอมากับตัว) วิญญาณที่มาสิง

เทวรูปมันอาจจะเป็นวิญญาณธรรมดาๆที่จะค่อยรับของถวายและแฝงเข้านิมิตเราและอ้างตนเป็นองค์เทพ หรือ อาจจะเป็นวิญญาณที่ร้ายกาจที่มาแฝง

ในเทวรูปที่ยังไม่ได้เบิกพระเนตรถ้าเอาไปบูชาแล้วอาจทำให้เกิดสิ่งอัปมงคลได้ ดังนั้นหากเราได้องค์เทวรูปมาแล้วก็น่าจะเอาไปเบิกพระเนตรโดย

พราหมณ์ (อันนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับถ้าเอาองค์เทวรูปที่ยังไม่ได้เบิกพระเนตรนำไปตั้งไว้ในโบสถ์วัด วัดอะไรก็ได้สักพักสิ่งอัปมงคลก็จะออก

ไปเอง) ผมเองเช่าพระแม่มาวันนี้ก็เอาเข้าไปสวดมนต์ในโบสถ์วัดเทพธิดาก่อนเลย แล้วก็เอาสวดมนต์ที่โบสถ์วัดสุทัดต่ออีก แล้วจึงนำไปเบิกพระเนตร

วัดเทพมณเฑียน แล้วก็อธิฐานจิตเองอีกรอบจะได้เวริค์กๆๆ

องค์พระแม่ศรีมหาอุมาเทวีที่พึงอันเชิญมาวันนี้
เช่ามาจากวัดราชนัดดา  ร้านใหญ่(แดง) แผงที่ 50-52 พี่สาวประเภทสองใจดีขายให้ราคาย่อมเยา
เป็นองค์ทองเหลืองปิดทองทั้งองค์เดินหาเป็นชั่วโมงเลย
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

เรื่องการเบิกเนตรหรือการอัญเชิญเทวรูป หรือบางคนเรียกว่าสถาปนา ก็ดี ถ้าไม่เป็นการเดือดร้อนและสบายใจ ก็ควรนำไปเจิมที่วัด จะเป็นผลดีกับผู้บูชาเองครับ จงอย่านำเทวรูปที่คนทิ้งไว้ข้างถนนหรือรูปปั้นที่ลอยมาโดยไม่รู้ต้นตอ ก็จะเป็นอันตรายได้ แต่ขอยกเว้นพระพุทธรูปหลวงพ่อโสธร และเหล่าพี่น้องอีก 4 องค์ที่ลอยตามน้ำมานะ นั้นเป็นกรณีน่าศึกษา

ที่เขียนมานี้ผมมีเรื่องจะเล่าให้ฟังที่น่าสนใจ ลองฟังดูนะครับ มีหญิงท่านหนึ่ง บังเอิญไปพบรูปปั้นพระโพธิสัตว์กวนอิมทำด้วยกระเบื้องเซรามิก ลอยตามน้ำมา ในใจก็ไม่ได้คิดอะไร เลยนำมาล้างทำความสะอาดแล้วก็นำมาบูชา แต่เป็นที่น่าสังเกตุว่า ใต้ฐานมีรอยปูนอุดพื้นล่างไว้ (ถ้าใครเคยสังเกตุดูจะพบว่าส่วนมากเขาจะเป็นรูไว้ใต้ฐาน) หลังจากที่นำมาบูชาที่บ้าน ก็พบกับเรื่องราวเดือดร้อนต่างๆนาๆ ยังความสงสัยกับหญิงผู้นี้นัก ว่าเอ่..ทำไมช่วงนี้บ้านที่เคยสงบ กลับมีแต่เรื่องวุ่นวายไม่เว้นแต่ละวัน ครั้นพอมีคนทักว่า นำสิ่งที่ไม่ดีเข้าบ้านหรือเปล่า ก็พลันคิดได้ว่า ตนได้เก็บเทวรูปเจ้าแม่กวนอิมมาบูชาที่บ้าน แต่ไม่นึกว่าจะไม่ดี เป็นเห็นเป็นเทวรูปเทพ หญิงผู้นั้นเลยตัดสินใจ นำเทวรูปนี้ไปที่วัด ก็เดินทางไป แต่พอไปถึงวัดก็มีเหตุที่ทำให้รู้ว่าสิ่งที่ตนนำมานั้นมีสิ่งใดแอบปลอมปนมา รู้ได้อย่างไร เรื่องเป็นอย่างนี้ครับจะเล่าต่อ พอหญิงท่านนี้ไปที่วัด ก็จะเข้าไปหาหลวงพ่อที่กุฏิ แต่ท่านไม่อยู่ที่กุฏิ สอบถามเณรที่อยู่แถวนั้น พี่เณรบอกว่า หลวงพ่ออยู่ในโบสถ์ หญิงผู้นี้เลยนำเทวรูปนี้ตามไปที่โบสถ์ พอครั้งไปถึงโบสถ์ ก็จะเดินข้ามประตูโบสถ์ ในจังหวะนั้นเอง หญิงผู้นี้ได้สะดุดกับขอบประตูโบสถ์ จึงทำให้เทวรูปที่นำมาด้วยนั้น หลุดจากมือและหล่นลงพื้น....เพล้ง....เทวรูปแตกกระจาย เธอตกใจเป็นอย่างมาก หญิงผู้นี้รีบก้มเก็บชิ้นส่วนทันที เพื่อทำความสะอาด กลัวว่าหลวงพ่อที่จะดุเอา..... แต่แล้วเธอก็ต้องสะดุ้งสุดขีดเพราะเธอพบว่า มีเศษเส้นผมและเศษเหมือนอะไรแห้งๆอยู่เป็นกระจุกรวมกัน และมีกลิ่นสาบๆ เธอรีบเก็บกวาดทันที และได้เข้าไปกราบหลวงพ่อ แล้วได้เล่าเหตุการณ์ทั้งหมดให้หลวงพ่อฟัง หลังจากนั้น หลวงพ่อเข้าสมาธิเพื่อพิจารณา...........แล้วท่านก็ได้คำตอบว่า อ๋อ ...สิ่งที่เป็นเหมือนเศษผมและสิ่งต่างนี้ เป็นของผู้หญิงคนหนึ่งที่เสียชีวิตไปแล้ว แต่ด้วยญาติของผู้ตายอยากจะให้ผู้ตายได้ไปอยู่กับเจ้าแม่กวนอิม เพราะเห็นว่าผู้ตายนี้เป็นคนชอบกราบไหว้เจ้าแม่กวนอิมอยู่เสมอ เลยนำชิ้นส่วนมาบรรจุไว้ แล้วก็อุดฐานองค์เทวรูปไว้ ซึ่งก็ไม่ทราบว่า ใครนำเทวรูปองค์นี้มาทิ้งให้ลอยตามน้ำมา ก็ถือว่า เป็นคราวเคราะห์ของโยมไป แต่ไม่เป็นไร เดี๋ยวหลวงพ่อจะนำไปเผาเอง และทำบุญส่งวิญญาณให้ไปสู่สุขคติ เรื่องก็จบลงแล้วครับ ....ลองพิจารณาดูนะครับ

โห พี่ตี๊ สยองชะมัด แต่หนูสงสารป้าแกนะ คนไม่รู้จริง ๆ อ่ะนะแกก็คงคิดว่าไม่มีอะไรก็เลยเอาไปบูชาที่ไหนได้ ........
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

แนะนำวัดวิษณุ ((ชอบเป็นพิเศษเป็นการส่วนตัว)) 555+

โอ้โห! เอาซากชิ้นส่วนของผู้ตายไปยัดในพระแม่กวนอิมเพื่อที่จะให้ไปอยู่กับท่านนี้นะ เป็นความเชื่อที่ผิดอย่างแรงไม่มีใครทำทั้งนั้น เพราะมันจะทำให้เป็นสิ่งอัปมงคลที่สุดและอีกอย่างอาจทำให้วิญญาณไม่ไปพุดไปเกิดได้เพราะซากตัวเองยังติดค้างอยู่ในเทวรูปถ้าเทวรูปตกไปอยู่กับใครเหมือนป้าคนนั้นก็จะเป็นเรื่องไม่ดี คนเราเกิดมาพอตายก็ต้องชำระกรรมทุกคนไม่มีใครเกิดมาแล้วพอตายก็ไปอยู่กับองค์เทพหรอกนอกจากผู้ที่ปฏิบัติดีในศีลในธรรมก็จะได้เข้าเฝ้าพระศรีอริยเมตไตรยและองค์เทพต่างๆและเสวยสุขบนสววค์ นั้นเป็นเรื่องที่ยากมากสำหรับมนุษย์ที่จะดับจิตแล้วไปเบื้องบน ดังนั้นควรทำแต่กรรมดีละกรรมชั่วเพื่อที่เราจะได้เข้าถึงพระเมตรตาของพระเป็นเจ้า

โอม มา นี แปะ หนี่ ฮง นำ มอ กวน ซือ อิม ผู่ สัก
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ไปเบิกเนตรล็อกเก็ตแม่กาลีที่วัดวิษณุวันนี้ค่ะ รู้สึกดีค่ะีที่ได้ไปทำพิธีที่นี่ค่ะ

ตายแล้ว แล้วถ้าเป็ฯแผ่นจารึกด้วยชะตาที่บรรจุในพระพุทธรูปหรือเทวรูปล่ะคะ ถือว่าผิดด้วยไหม
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

Quote from: สิรวีย์ on December 29, 2009, 11:25:05
ตายแล้ว แล้วถ้าเป็ฯแผ่นจารึกด้วยชะตาที่บรรจุในพระพุทธรูปหรือเทวรูปล่ะคะ ถือว่าผิดด้วยไหม

เรื่องนี้เป็นที่ถกเถียงกันมานานพอสมควรครับ เรื่องการนำแผ่นดวงชะตาไปบรรจุใต้ฐานองค์พระพุทธรูป แบ่งเป็นสองความคิด ข้างที่เข้าข้างเชื่อว่าการนำแผ่นดวงชะตาของตนนำไปไว้ใต้ฐานแล้วจะเกิดความเป็นศิริมงคล ก็เป็นช่องทางหนึ่งที่ หลายๆวัดได้จัดทำเพื่อให้คนบริจาคเงินเข้าทำบุญ ตรงนี้นานาจิตตังครับ แต่ถ้ามาฟังเหตุผลของฝ่ายที่รับไม่ได้ กับเรื่องนี้ เขาว่า การที่เรานำดวงชะตาเราไปบรรจุนั้น ไม่เป็นผลดีเพราะ เชื่อว่า คนเราที่ไปกราบไหว้ขอพรจากพระพุทธรูป จะส่งผลให้ดวงของคนที่ถูกบรรจุใต้ฐาน ถูกขอไปด้วย เพราะเขาเชื่อว่า ส่วนมากคนที่ไปกราบไหว้ขอพรนั้น ล้วนแล้วแต่เป็นทุกข์ ฉนั้น ดวงชะตาของเขาจะไม่ดีไปด้วย และ ถ้าคนที่มาทำพิธีหล่อพระหรืออัญเชิญพระ ทำผิดหลักการบวงสรวงนั้น(สมัยนี้จะหาคนที่ทำตามหลักสูตรโบราณแท้ๆหายากครับ ) จะพลอยทำให้ดวงของคนที่ถูกบรรจุพลอยไม่ดีไปด้วย ซึ่งฟังดูก็น่าคิดเหมือนกันครับ เพราะหลักการบวงสรวงที่ถูกต้องตามหลักจริงๆ ต้องได้รับการถ่ายทอดจากตำหรับตำราโบราณ แต่ด้วยสมัยนี้ บางครูบาอาจารย์หลายๆท่านไม่ค่อยชอบถ่ายทอดให้กับลูกศิษย์ทั้งหมด เลยทำให้คัดลอกกันมาขาดๆเกิน บางก็แต่งกันเสริมกัน จนมั่วไปหมด ผมเคยได้สนทนากับอาจารย์ท่านหนึ่ง ซึ่งท่านนี้ได้รับการยกย่องยกนิ้วให้จากเจ้าของหนังสือโลกทิพย์และอุณนิมิตรในเรื่องสูตรพิธีกรรม ท่านกล่าวว่า เราจะต้องทราบว่า พิธีที่เราจะทำเป็นพิธีใด จะต้องเตรียมเครื่องบัตรพลีกี่อย่าง เทียนกี่เล่ม วางจุดไหน สิ่งของอื่นๆต้องครบและที่สำคัญ ฤกษ์ผานาทีต้องตรงแม่นยำ อันนี้ สำคัญที่สุด ไม่เช่นนั้นพิธีที่ทำก็ขาดๆเกินๆไป พลอยทำให้เกิดความอุบาวท์ แทน ความเป็นศิริมงคลครับ

Quote from: สิรวีย์ on December 29, 2009, 11:25:05

อันนี้ผมว่าไม่ผิดนะครับถือว่าเราให้พระคุ้มครองชะตาเรา

มีอีกความเชื่อว่า ถ้ามีลูก ถ้าลูกดื้อ ลูกเกเร นิสัยไม่ดี เลี้ยงยาก ให้เราเขียนชื่อ นามสกุล วัน\เดือน\ปี ของลูกแล้วนำไปไว้ใต้ฐานของพระแม่กวนอิมแล้วสวดมนต์บูชาท่านบ่อยแล้วก็ค่อยสั่งสอนลูกด้วย แล้วลูกจะเชื่อคำสั่งสอนเราจะเลี้ยงง่ายขึ้น เวริค์กโครตๆๆ

ได้อ่านข้อความของคุณลองภูมิแล้ว
รู้สึกว่าน่ากลัวเหมือนกันแฮะ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

เอ่อ ฟังแล้วขนลุกเกรียวค่ะ คือถ้าสมมุติเราใส่ลงไปเองโดยไม่มีพิธีล่ะค่ะ แผ่นดวงอ่ะค่ะ ดวงเราเอง ฝากเทพให้คุ้มครอง แล้วเราก็บูชาเอง

อืม ฟังดูไม่ค่อยสมาคมกับชาวบ้านเท่าไรเลยนะคะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

Quote from: สิรวีย์ on December 30, 2009, 11:58:06
เอ่อ ฟังแล้วขนลุกเกรียวค่ะ คือถ้าสมมุติเราใส่ลงไปเองโยไม่มีพิธีล่ะค่ะ แผ่นดวงอ่ะค่ะ ดวงเราเอง ฝากเทพให้คุ้มครอง แล้วเราก็บูชาเอง

อืม ฟังดูไม่ค่อยสมาคมกับชาวบ้านเท่าไรเลยนะคะ

การใส่แผ่นดวงไว้ใต้ฐานเทวรูปที่เราบูชา เต็มที่ก็ได้แค่ความสบายใจครับ เพราะผลพวงทุกอย่างที่เกิดขึ้นกับเราล้วนเกิดจากการกระทำของเราในอดีตทั้งสิ้น ต่อให้บูชาเทพแทบเป็นแทบตาย แต่เรายังเป็นคนไม่ดี เทพหรือเทวดาหน้าไหน ท่านก็คงเบือนหน้าหนี แต่ถ้าเรายกความดีไว้เทินบนศรีษะ นั้นแหละครับ สุดยอดขอการบูชาเทพสุงสุดเลยครับ

อ้อ ขอบพระคุณค่ะ กระจ่างใจดีแท้
แต่เอ แล้วเทพเจ้าท่านจะเบือนหน้าหนีเราไหมหว่า

เสือเคยเจอค่ะ  เคยลองดี  เคยวาดรูปพระเเม่กาลี  ผิวขาวอมชมพูดูดีมีเลือดฟาด  กะว่าสวยคะ  เเต่เป็นสิ่งที่ผิดอย่างมาก  ซึ่งตอนนี้ได้เเก้ไขเเล้วตอนนั้นทำไปเพราะรู้เท่าไม่ถึงการณ์  ประมาณว่า  ฉันเเน่  ใครจะทำไม 

ก็วาดต่อไปเรื่อยๆ  เเค่ลงสีผิด  ก็วาดไม่เสร็จไม่สบาย  ไข้จับไปหลายวันกินยาก็ไม่หาย  ตกกลางคืน  รูปตกใส่หัว 

หัวปูด  หน้าผากโนเลย  น้ำตาไหลเพราะเจ็บ  จากนั้นจึงเก็บรูปเเละลงสีพระวรกายใหม่ 

เสือคิดว่าเนี่ยขนาดวาดไม่เสร็จยังไม่ได้เจิมน่ะเนี่ย

ส่วนเทวะรูป  เสือคิดว่า  เจิมน่าจะดี  เป็นมงมล  เเต่ถ้าเจิมเเล้ว  ทำตัวไม่ดี  ไม่มีเทพ  เทวะ  พระ  ที่ไหนจะคุ้มครองหรอกค่ะ

อีกนัยนึงคิดว่าถึงไม่เจิม  ถ้าคุณศรัทธา  บูชา  คิดว่าเป็นมงคล  นี่คือภาพคือ  สัญลักษณ์ของท่านเเม้คุณจะไม่ใช่ผู้วิเศษ
ถ้าเป็นคนดี  หมั่นสวดมนต์   เเละคิดว่า  เทวะ  ท่านมีตา  ท่านสามารถรับรู้ได้  ในการกระทำของเรา  ทั้งปวง

สาธุเจ้าของกระทู้  ตั้งได้เป้นประโยชน์มากคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้