Loader

พระภาคต่างๆของพระสรัสวตี

Started by nai 3, December 30, 2009, 19:50:48

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

มีใครทราบไหมคัฟว่าพระภาคหรือว่าปางต่างๆของพระสรัสวตี
มีกี่องค์อะคัฟ
อย่างพระลักษมี มี8ปาง
แต่พระสรัสวดีไม่ค่อยได้กล่าวถึงเลยอะคัฟ
ขอข้อมูลและรูปด้วยนะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

ที่ผมเคยเห็นนะครับ
ปางนั่ง ปางยืน ปางทรงพิณ ปางไม่ทรงพิณ
ล้อเล่นนะครับ มะได้ตั้งใจ อิอิ

ผมมะทราบจริงๆ

แต่ผมสังเกตว่า

ที่มะมีปางเยอะๆ เพราะคนส่วนใหญ่มะค่อยนับถือ

และเทพต่างๆที่มีเรื่องคติอวตารองค์นั้นองค์นี้ ก็เป็นเทพที่นับถือแพร่หลายหน่ะครับ

เทพ หรือพระแม่ที่มีปางเยอะๆ ส่วนมากเป็นเทพที่ชาวบ้าน คนทั่วไปนับถือ เช่น พระวิษณุ พระศิวะ พระลักษมี พระแม่ปารวตี พระพิฆเนศ พระสกันทะ เทพเหล่านี้เป็นเทพที่นับถือแพร่หลาย นับถือเยอะครับ

พระสรัสวดี  ไม่มีแบ่งออกเป็นชื่อปางอย่างชัดเจนน่ะครับ  แต่จะแบ่งเป็นลักษณะตามศิลปะมากกว่า  ซึ่งโดยจะพบเป็น  2 คติใหญ่ๆ  คือฮินดู  กับมหายาน

ในคติฮินดู -  ปรากฎเป็นเทพนารีสวยสง่า  มีเมตตา และเคร่งครัด อย่างครูใจดี  โดยมากมักปรากฎ 2-4  พระกร  ถือ  อักษมาลา  คัมภีร์  และวีณา  ซึ่งถือเป็นของสำคัญประจำพระองค์ มักทรงชุดสีขาว  ไม่โปรดเครื่องทรงที่ประดับเพชรนิลจินดาอย่างอลังการ มีทั้งประทับนั่งและประทับยืน  ตามแต่ศิลปะและลีลา  มักปรากฎนกยูงและหงส์อยู่ใกล้เป็นสัญลักษณ์แห่งเทพพาหนะ  หรือบางครั้งอาจประทับบนหลังเทพพาหนะอย่างใดอย่างหนึ่ง  ในคติฮินดูยกย่องท่านเป็นเทวีแห่งปราชญ์ อุปถัมภ์ งานอักษรศาสตร์  สื่อสารมวลชน  ศิลปะและความรู้ทั้งมวล

รูป  พระสรัสวดี

ในคติมหายาน - ทรงเป็นพระโพธิสัตว์ฝ่ายหญิง  ทรงฐานะเป็นเทพธิดาแห่งมนตราและปัญญา กล่าวว่าเป็นพระชายาของพระโพธิสัตว์มัชชุศรี (แต่บางตำราก็กล่าวว่าพระนางเป็นชายาของพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร )  เทวลักษณะทรงเป็นเทพธิดาประทับนั่งบนฐานบัว  ทรงมุทราประทานพร  และอภัยมุทรา   ถือช่อดอกไม้  หรือดอกบัว  บางครั้งปรากฎทรงถือพิณ (หรือ ผีผา) 

แต่เท่าที่ทราบมา
พระตาราเป็นคลละองค์กับพระสรัสวตีนะคัฟ
โดยพระตาราเขียวและ ขาว รวมทั่งพระแม่ตาราสีต่างๆ
นั้นเป็นพระชายาของพระอวโลกิเตศวรนะคัฟ
ส่วนพระสรัสวตีเป็นพระชายาของพระมัญชุศรี
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต