Loader

การจุดประทีปใช้น้ำมันมะพร้าวได้ไหมค่ะ

Started by pet, January 13, 2010, 14:24:36

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบเรื่องการจัดประทีปบูชาองค์เทพ ใช้มันอะไรบ้างค่ะ ใช้น้ำมันมะพร้าวได้รึเปล่า รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

ได้ครับ

น้ำมันอะไรจุดๆไปเหอะครับ....ยกเว้นน้ำมันจากสัตว์ หรือน้ำมันดีเซล น้ำมันก๊าด

น้ำมันนอกนั้น จุดได้ครับ แม้แต่น้ำมันพืชธรรมดา ก็จุดได้เหมือนกัน

น้ำมันมะพร้าวที่ใสๆๆป่าวครับ ผมซื้อที่พาหุรัดเป็นขวดสีขาว จุดไฟปุปไฟแรงมากควันก็เยอะ ต้องผสมน้ำมันพืช

ควรใช้น้ำมันอะไรที่มีควันน้อยๆๆ ไม่มีกลิ่น และ อีกอย่างมีไหมน้ำมันที่จุดแล้วหมดยากๆหน่อยครับ ผมจุดไว้แค่ชั่วโมงเดี่ยวเอง จะหมดตะเกียงและ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

น้ำมันมะพร้าว ควันดำค่ะ  กีหรือเนยบริสุทธิ์ก็ดีนะคะไม่มีควัน กระป๋องหนึ่ง ร้อยห้าสิบ ถึง ร้อยแปดสิบ แต่ก็ใช้ได้นานนะคะ
หรือถ้าย่อมลงมาอีกนิด ก็เป็นน้ำมันหอมค่ะ มีหลายกลิ่นให้เลือก แต่น้ำมันหอมเนี่ยจะนำมาใช้ผสมกับน้ำมันถั่วเหลืองก็ได้
นะคะ ควันน้อยแล้วก็หอมด้วย แถมยังประหยัดอีกค่ะ แต่ที่เคยเห็นมาบางท่านก็ใช้น้ำมันงาได้ด้วยนะคะ แต่พอเอามาลองดู
ปรากฎว่าควันเยอะมากมาย หรือจะใช้น้ำมันถั่วเหลือง(สีใสๆ ค่ะ) อย่างเดียวก็ได้นะคะ ที่ไม่ใช้น้ำมันพืช(สีเข้มกว่า)เพราะ
พอลองใช้ดูควันเยอะอ่ะค่ะ  แล้วแต่ความชอบแล้วแต่ความถนัดนะคะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ปกติจุดในบ้าน ก็ใช้กลิ่นอ่อนๆ ควันไม่เยอะ อยู่แล้วครับ

บูชาในบ้าน กลิ่นแรง ควันโขมง ไม่จำเป็นและไม่มีประโยชน์ครับ

ปกติ ผมไม่จุดตะเกียงตลอดเวลานะครับ อาจเกิดอันตรายได้
แนะนำว่า หากต้องการจุดตลอดเวลา ให้ใช้ตะเกียงไฟฟ้า
จะเป็นตะเกียงแก้ว ก็มีให้เลือกหลายแบบ แต่ราคาสูงหน่อย
แต่ก็ปลอดภัยเรื่องฟืนไฟ และไม่ต้องเติมน้ำมัน เปิด-ปิด สะดวก

หากจะอาราตี ผมใช้น้ำมันมะพร้าวหีบเย็นครับ
น้ำมันมะพร้าวหีบร้อน ไม่ค่อยมีขายในกรุงเทพฯ ครับ

น้ำมันมะพร้าวหีบเย็น เป็นพวกน้ำมันที่ใช้ทาตัว ทาหัว
ขายตามห้างก็มีครับ มันแพงหน่อย แต่ควันน้อย..
ก็แค่ ตัดปลายสำลีนิดหน่อย
แล้วอย่าให้มันดึงน้ำมันมากเกิน..เติมๆ บ้าง

ส่วนน้ำมันมะพร้าวหีบร้อน ได้ยินว่า แถวอำพวามีแยะ และถูก
แต่ไม่แน่ใจว่าควันเป็นอย่างไร น้อย หรือมาก

อีกอย่าง เพื่อความประหยัด.. ก็เติมกี ผสมเข้าไปครับ
ไม่อย่างนั้น มันจะสูบน้ำมันมะพร้าวมากเกิน ทำให้เปลืองครับ

ผมเคยลองใช้กี..ผมว่า ควันแยะกว่าน้ำมันมะพร้าวหีบเย็น หลายเท่า
และน้ำมันพืช ผมว่า มันหืน หน่อยนะครับ ได้กลิ่นไม่ค่อยดี

อ่อ เกือบลืมบอกไป..
น้ำมันใสๆ ขายเป็นแกลอน ไม่ใช่น้ำมันมะพร้าวนะครับ
เขาเรียก น้ำมันแก้ว หรือ น้ำมันตะเกียงแก้ว
ควันมากน้อย ขึ้นอยู่กับชนิดของใส้ตะเกียง
และความยาวของใส้ตะเกียง ครับ
แต่ผมใช้แล้ว ไม่ชอบ เพราะควันแยะ..
แถมยังต้องไปไกลถึงวัดราชนัดดา หรือพาหุรัด

รวมค่าเดินทางแล้ว ยอมซื้อตะเกียงไฟฟ้าสวยๆ ดีกว่า
แล้วอาราตีด้วยน้ำมันมะพร้าว ผสมกี..
มีเคล็ดลับว่า ให้ชุบสำลีด้วยน้ำมันมะพร้าวก่อน
เมื่อไหม้ไปซักนิด ค่อยเติมกีลงไป.. ควันจะน้อยครับ
ถ้าเริ่มด้วยกี ควันแยะ ครับ..

อีกอย่าง ขึ้นอยู่กับชนิดของสำลีด้วยครับ
สำลีถูกๆ ห่อสีแดงๆ ดีนะครับ สำหรับปั้นเพื่อทำอาราตี..
ส่วนสำลีแพงๆ ไฮโซ นั้น ผมลองใช้ดูแล้ว ทำให้ควันแยะมากๆ ครับ

เสือขอนำเสนอ 

ใช้ใช้ทุนใสๆ  ใส่ในเเก้วใส  ใส่น้ำด้านล่าง  เเละใช้ไส้เทียน  ใส่  ในทุน  หรือไม่ก็  ผ้าที่ใช้ผูกตรงพวงมาลัยรถยนต์

ขดละ  ห้าบาท  ใช้เป็นปีก็ไม่หมด  เเต่  ควั่นยาวมากต้องตัดออก  สาเหตุที่มีควันดำเพราะ  ตะเกียงทั่วไป  ที่ใช้น้ำมันพืช

ใส่น้ำมันเพียงอย่างเดียว  เมื่อน้ำมันที่ใช้เกิดการเผาไหม้  ทำให้มีตะกอนสีดำ  ตกลงสู่น้ำมัน  คือตะกอนที่ด้ายถูกเผา  เมื่อมีน้ำด้านล่าง

น้ำกับน้ำมันจะถูกเเยกออกเป็นสองส่วน  ส่วนตะกอนอยู่ทางด้านล่าง  หากเติมน้ำมันลงเยอะ  จะก่อให้เกิดกลิ่นหืนได้ง่าย  เเละกลิ่นหืนของน้ำมัน

จำนวนมาก   

ขอเเนะนำให้ใช้น้ำมันปาล์ม  จุดไฟ  ติดดีที่สุดเคยใช้น้ำมันถั่วเหลืองไม่เวิล์คเท่าไร  น้ำมันปาล์ม  ถูกด้วย  น้ำด้านล่าง  ช่วยได้เยอะ 

เเก้วใสราคาไม่เเพง  ทุ่นลอย  อันนึงไม่เกิน  15  บาท  เเต่ถ้า  ทุนลอยที่ไหม้ไฟได้เช่นทำจากไม้  อันนั้นจะเกิดควันดำเเน่คะ

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

55+เจอ นอ้ง เสืออีก แร้ว อิอิ

ลองใช้ กี(น้ำมันเนย)ดู จิ่ คร้าฟ หอมด้วย