Loader

ขอข้อมูล รายละเอียด ในการสร้าง พระแม่ทุรคา หน่อยคับ

Started by เจ้าชายรองเท้าแตะ, January 05, 2010, 02:14:25

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือว่าไม่ใด้ถูกหวยหรือสัญญาไรไว้กับใครหรอกครับ
แต่เคยตั้งใจว่า อยากสร้าง เทวรูป พระแม่ทุรคา สูงซัก 108 cm.ไม่รวมฐาน
แบบในรูปอ่ะครับ หรือใครที่มีแบบเจ๋งกว่านี้ แนะนำใด้นะครับ

คือผมอยากทราบ

เรื่อง
ราคาช่างปั้น
ราคาทำบล๊อค
ราคาหล่อทองเหลือง
ข้อมูลเทวปกรณ์
ค่าใช้จ่าย ฯลฯ

ขอแบบงานสวยๆอ่ะครับ เน้นสวยและละเอียด
และจะรู้ใด้ไงว่าไม่โดนหลอกผสมตะกั่ว หรือ เหล็กลงไปในส่วนผสมทองเหลือง
ขอข้อแนะนำ ด้วยนะครับ

สุดท้ายนี้ ยังต้องการแนวร่วมในการสร้างหลายๆคน เพราะต้นทุนจะใด้ต่ำลง
แต่ก็อยากสร้างเฉพาะกลุ่มอ่ะครับ สร้างครั้งเดียวจบ ของานแจ่มๆใครสนใจลงชื่อไว้นะคับ

ปล.หากใครมีข้อมูล ในการแนะนำอื่นๆก็ยินดีนะครับ
Yes, I  Love  HM...       

อนุโมทนาบุญด้วยคะ   คุณน้องต้าสุดที่รัก  เดี๋ยวรายละเอียดพี่จะไปถามให้อีกทีนะ  ส่วนตัวก็ไม่เคยไปสั่งปั้นเองด้วยสิ มีแต่

เช่ามาสำเร็จ   อย่ากลับบ้านนานนะ คิดถึง อิอิ

ตอนนี้ราคาทองเหลืองกำลังอยู่ในช่วงขาขึ้น  ยังไงแล้วสอบถามดูหลายๆร้านนะครับเพื่อลดต้นทุนในการจัดสร้าง

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ผมมีเพื่อนคนหนึ่งเคยเห็นงานของเขาแล้วด้วยว่าทำออกมาสวยเหมือนแบบเลย

ลองไปคุยกับเขาได้ครับ ให้เขาตีราคาให้ก่อนว่าตกเท่าไรดีไหมครับ

อีกอย่างเขามีแบบโลหะให้ดูด้วยว่าจะชอบแนวไหน แต่ที่เคยเห็นเขาผสมสัมฤทธิ์อยู่ชิ้นหนึ่งต้องยอมรับเลยว่าสวยมาก

พอนานไปจะกลายเป็นสีเปลือกแมลงทับ หรือ สีรุ้งขึ้นมา เคยถามเขาเหมือนกัน เขาตอบว่าอันนี้อยู่ที่สูตร ซึ่งเขาหวงมาก

ลองไปดูได้นะครับ ยังไงก็พาไปคุยได้ ถ้าต้องการ ส่วนราคาตกลงกันเองเอง

เพราะ สูงเป้นเมตร ท่าจะเอาเรื่องอยู่เรื่องราคา
[HIGHLIGHT=#ffff00]
[HIGHLIGHT=#ffff00]อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา[/HIGHLIGHT]
[/COLOR][/HIGHLIGHT][/FONT]

ชอบมากๆ สร้างโดยจิตศรัทธาโดยไม่ได้สัญญาหรือตอบแทนอะไรใดๆ

ขอให้ปรพสบความสำเร็จเร็วๆ

...

เทวรูปที่คุณภาพดี อยู่ที่ความทนทานทุกสภาพแวดล้อม ทาสีสันสดใส และถูกต้องตามลักษณะ

โห คุณน้องเจ้าชายรองเท้าแตะ ขอให้พระเป็นเจ้าทรงอวยพระพร ให้คุณน้องประสบความสำเร็จนะคะ แบบสวยนะคะ

สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

คุณ ต้าร์ครับ จะสร้างเมื่อไหร่ บอกผมด้วยน่ะครับ บอกผ่าน เจ๊ กิ๊ฟมาก็ได้ครับ
มนุษย์ กับ คน ต่างกัน อย่างไร

คนมันแปลว่า ยุ่ง ยิ่งมากคน ยิ่งมากเรื่อง

อืม ทำไมคุณไม่ไปลองสอบถามการสร้างพระแม่ที่ วัดแขกสีลมก่อนล่ะครับว่าการสร้างคตวรจัดสร้างแบบไหน เพราะพราหมณ์ที่นั้นมีความรู้ด้านองค์พระแม่เป็นหนึ่ง อยากร้อะไรก็ถามไปเลยท่านไม่ว่าหรอก

องค์พระแม่มีหลายลักษณะครับแล้วแต่ว่าคุณชอบแบบไหน ถ้าอยากได้แบบเต็มยศของท่านก็น่าจะจัดสร้างแบบ 18 พระกร อันนี้ไม่แน่ใจนะครับว่าใช่หรือเปล่า แต่พระแม่มีมากกว่า 8 พระกรแน่ครับ ยังไงก็ลองไปปรึกษาที่วัดแขกก่อน

มาดูดีกว่าว่าพระแม่ทรงกำเนิดขึ้นมาด้วยองค์เทพไหนบ้าง

พระพักตร์อันสวยงามหมดจดนั้น เกิดจากอำนาจแห่ง ศิวะเทพ
พระเกศาที่ดำยาววับวาวนั้น เกิดจากอำนาจแห่ง พระยมราช
เนตรกลมโต ขอบตาเป็นสีขาว คิ้งโก่ง ด้วยอำนาจ พระแม่สันธนา
พระกรรณ เกิดจากอำนาจแห่ง พระวายุ
จมูกโด่งงดงามเป็นสัน ด้วยอำนาจแห่ง ท้าวกุเบร
ฟันเรียงขาวประกายดุจเพชร เกิดจาก พระทักษะประชาบดี
ริมฝีปากบน จากพระขันธกุมาร และริมฝีปากล่าง จากพระวรุณ
พระกรเรียวงามทั้ง 18 เกิดจากอำนาจแห่ง วิษณุเทพ
นิ้วที่เรียวยาวสวยงาม เกิดจากอำนาจ พระวสุส์
เต้านมที่กลมกลึงดุจประทุมมาลย์นั้นจาก พระโสม
สะดือ 3 รูจาก พระอินทร์ พระณงค์ และ น่อง จาก

พระวรุณอีกเช่นกัน

สะโพกอันกว้างใหญ่ จาก แม่ธรณี
บรรดาทวยเทพทั้งหลาย ต่างยินดี และ ร้องเพลงสรรเสริญพระแม่

พร้อมกับมอบ ศาสตราวุธ ให้

พระกษิโรท (พระสมุทรน้ำนม) - มอบสร้อยคอที่ทำด้วยเพชร และ

ผ้าไหมชั้นดี

พระวิศวกรรม - มอบสังวาลย์เพชร ต่างหู และ เข็มขัด

รัดแขนที่มีประกายดุจพระอาทิตย์ร้อยดวง

นอกจากนี้ยังมี ปรุศ ที่แหลมคม และ

คธากุโมทกี

พระวิรุณ - มอบมาลัย และ บัวสวรรค์ ที่ไม่มีวันเฉา

ส่งกลิ่นหอมตลอดเพื่อสวม พระศอ

พระหิมวัต - มอบเครื่องเพชรพลอย และ สิงโตทองคำ เป็นพาหนะ
พระอินทร์ - มอบอสุนีบาต และ ระฆังทองคำที่มีเสียงอันดัง
พระวิษณุเทพ - มอบจักร

อาวุธที่สามารถตัดหัวอสูรได้เพียงพริบตา

ศิวะเทพ - มอบตรีศูล, พระวรุณ - มอบสังข์ขาว, พระอัคคี -

มอบศัตฆานิ

พระพาย - มอบคันศร และ ลูกธนู, พระยม -

มอบตะบองที่สามารถเรียกชีวิตมนุษย์

พระพรหม - มอบหม้อน้ำ กมันทลุ ที่ใส่น้ำจากพระคงคาไว้เต็ม
พระพิรุณ - มอบบ่วงบาศก์, พระกาล - มอบขวาน และ กำบังอาวุธ
พระกุเบร - มอบหม้อทองคำใส่น้ำจันทร์
พระอาทิตย์ - ถวาย รัศมี

วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

พิมมี่อยากช่วยเสนอคอนเซป พี่ๆอะคะ ไม่ทราบว่าจะสนใจมั้ยย

คอนเซปนี้พิมมี่ลองเสนอให้กับพี่ เจ้าชายรองเท้าแตะเจ้าของกระทู้อะคะ

จะลองโพสรูปให้ดูนะคะ ให้สมกับคอนเซปที่พิมมี่เสนอให้พี่เค้าว่า Beauti PerFect Powerful in the Universe of Faith

พิมมี่เซิร์ชรูปนี้เจอ คิดว่า รูปนี้ถ้ามาทำเป็นพระแม่ ยืน แบบปกติ แล้วทรงอาวุธแบบนี้ ก็นะจะโอเคนะคะ

ลองให้คอมเม้นท์ด้วยนะคะ
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

น้องต้าร์จ๋า ... ดำเนินเรื่องการสร้างไปถึงไหนแล้วเนี่ยะ 

บอกกล่าวกันด้วยนะจ๊ะ

ร่วมด้วยช่วยกัน .... หุ หุ หุ

เรื่องอื่นอาจช่วยไม่ได้เยอะ

แต่กำลังใจให้เกินร้อยเลย....นะจ๊ะ
[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]

สาธุด้วยนะคะ ขอให้สร้างให้สำเร็จ มีอะไรให้ช่วยหรือมีงานอะไรบอกบุญได้นะคะ จะได้ร่วมกันสร้างท่านค่ะ

Quote from: เจ้าชายรองเท้าแตะ on January 05, 2010, 02:14:25

ช่างผู้ที่เป็นเจ้าของฝีมือในการปั้นพระแม่องค์นี้อยู่ที่ไหนหรอครับท่านชายฯ  สรรค์สร้างพระกรของท่านได้ลงตัวงดงามมากๆ   หากทราบรบกวนแจ้งด้วยนะครับ  กำลังหาช่างฝีมือดีปั้นพระแม่กาลีเช่นกัน

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

อนุโมทนาสาธุ  !!  กับคุณเจ้าชาย ฯ  หากตกลงปลงใจแน่วแน่แล้วไซร้  อย่าลืมมาบอกบุญกันนะ  กระผมขอร่วมบุญด้วยคน  อิอิ !!

Quote from: โหราน้อย on January 07, 2010, 20:44:00
Quote from: เจ้าชายรองเท้าแตะ on January 05, 2010, 02:14:25

ช่างผู้ที่เป็นเจ้าของฝีมือในการปั้นพระแม่องค์นี้อยู่ที่ไหนหรอครับท่านชายฯ  สรรค์สร้างพระกรของท่านได้ลงตัวงดงามมากๆ   หากทราบรบกวนแจ้งด้วยนะครับ  กำลังหาช่างฝีมือดีปั้นพระแม่กาลีเช่นกัน

ในรูปนี้เป็นมูลตี้พระแม่ทุรคาอะคะ ที่ไว้บุชาในงานนวราตรี เป็นงานดิน พอตกแต่งเสร็จก็จะเป็นแบบพระแม่เหมือนที่วัดวิษณุอะคะ
ช่างอยู่ที่อินเดียคะ เพราะเคยไปที่กัลกัตตตาคะ เห็นเยอะมากเลยนะคะ แต่ที่ประเทศไทยไม่รู้มีรึป่าว
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณท่านพิมมี่มากๆครับ

คอนเซป
Beauti PerFect Powerful in the Universe of Faith

ขอขอบพระคุณ ทุกๆท่านนะครับ สำหรับข้อมูล
คือส่วนตัว อยากสร้างไว้บูชาเอง หากสร้างเทวรูปแล้ว
เวลาที่เหลือคงเก็บเงินและหาที่สร้างเทวลัยไห้คนที่สัญจรไป-มาใด้กราบไหว้

แต่มีวันนึงใด้คุยเล่นๆกับพี่ เกียไนล์ ไม่คิดว่าแกเอาจริง
เลยลองขอข้อมูลจากพี่น้องHM ก่อน
แบบว่าไม่รีบอ่ะครับ

และอยากใจเย็นๆเพราะสิ่งที่จะสร้างต้องอยู่กับเราไปจนกว่าจะตายจาก
งั้นขอชิ้นเดียว งามๆ ละกัน

ตกลงกับพี่เกียว่า ขอแนวร่วมสร้างซัก 8-9 องค์ก็พอ
แต่หากมีแนวร่วมมากกว่านั้น เดี๋ยวเราค่อยมาคุยกันอีกทีนะครับ
พอหาแนวร่วมครบแล้วเดี๋ยวเรามาคุยรายละเอียดเรื่อง งบ ต่อ
ขอสร้างแบบ สร้างแล้วสุขใจ
ไม่เอาสร้างแล้วทุกข์ ไม่มีเงินกินข้าว เป็นหนี้สินนะครับ

ตอนนี้มี 4-5 ท่านอ่ะครับ
ไม่ต้องรีบนะครับ อย่างเร็วเดี๋ยวมาคุยตอน พฤษภาคม
งานนี้ ไม่อยากใจร้อนครับ...

รักทุกคนเลย จุ๊บุ  จุ๊บุ

เอาใจช่วยอย่าง แรง ..........................

เคยคิดเหมือนกัน อ่ะคร้าฟ แต่ เคยสอบถามราคา แร้ว ... น่าจะเฉี่ยว หกหลัก (สำริด)

เฉพาะค่าขึ้นแบบดินเหนียวก็ หลายพัน อ่ะ

แต่ถ้าเป็นเนื้ออื่นๆ มะรู้เหมือนกัน แต่ เอาใจช่วย อย่างใจจดใจจ่อ นะเจ้าชาย จะคอยติดตามนะ

กระทู้นี้ อ่ะ เจ้าชาย คร้าฟ... ค่อยๆ เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ อ่ะเผื่อว่า จะฟลุ๊ค แบบ น่าอัศจรรย์ใจก็อาจเป็นไปได้ 

เอาใจช่วยอีกคนนะเจ้าต้าร์ ว่าแต่พระแม่ทุรคาที่

คอนเซป
Beauti PerFect Powerful in the Universe of Faith

ภาพสวยมากครับ ผมชอบ

สร้างถึงแล้วครับคุณ เจ้าชายรองเท้าแตะ

เอาใจช่วยนะครับ ขอบารมีของพระแม่ประธานพรแก่ คุณ ให้ทำสำเร็จ จงสำเร็จบัดเดี่ยวนี้    กิ้ง กิ้ง กิ้ง(เสียงกระดิ่ง)

ไชย อัมเพ เการี มาอิยา
ไชย ชยามา เการี

นิชา ดินา

ทูมะโก ทยาวาตา
ฮารี พรหมมา ศิวะจี
โบฮโล ไชย อัมเพ เการี

ขอชัยชนะจงมีแด่พระแม่เการี

ขอชัยชนะจงมีแด่พระแม่ผู้มีพระวรกายสีเข้ม

พระแม่ผู้เชื่อมพระวิษณุ

พระพรหม

และพระศิวะไว้ด้วยกัน

ขอสรรเสริญและขอชัยชนะจงมีแด่พระแม่เการี

พระแม่คือ มหาเทวีที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของลูกๆๆ

วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

พอดีใด้คุยกับพี่ออส  คร่าวๆแล้วอ่ะครับ

หากมีคนหรือใครสนใจอยากสร้างพระแม่ศักติ ทุรคา ไว้บูชาเป็นเฉพาะ

หากมีแนวร่วม ซัก 9 คน ก็จะเฉลี่ยอยู่ที่ คนละ 25000 ต่อองค์

และหากเงินเหลือหลังจากสร้างเสร็จและรวมค่าใช้จ่ายในการบวงสรวงแล้ว จะคืนให้ครับ

ส่วนบล๊อคจะทุบทิ้งทันทีหลังสร้างเสร็จ

สนใจลงชื่อไว้ใด้นะครับ

ปล.หากใครมีข้อมูลอีก รบกวนแนะนำเพิ่มด้วยนะครับ ขอบคุณครับผม

สวัสดีคะ  กลับมาอีกแล้วกับพิมมี่คะ

วันนี้พิมมี่เอารูปพระแม่ดุรกาสวยแบบสี่กรมาให้ทุกท่านชมคะว่า

เหมาะกับสโลกแกนมั้ยคะ ลองติชมด้วยนะคะ ว่าความงามของพระนางเป็นยังไง

Quote from: แต่ก็มิได้นำพา on January 05, 2010, 17:59:57
ชอบมากๆ สร้างโดยจิตศรัทธาโดยไม่ได้สัญญาหรือตอบแทนอะไรใดๆ

...

เทวรูปที่คุณภาพดี อยู่ที่ความทนทานทุกสภาพแวดล้อม ทาสีสันสดใส และถูกต้องตามลักษณะ

ดูปลอม นะ คุณครู

เทวรูป ที่ว่าจะสร้าง ดำเนินการเสร็จแล้วรึยังครับ
ผมและเพื่อนอีกสองคนมีความสนใจ ที่จะร่วมบุญด้วย

แล้วใครเป็นคนปั้นแบบครับ ผมเคยเห็นงานปั้นของพี่คนนึง
แถวปิ่นเกล้า บ้านพี่เค้ารับปั้นงานหลายที่อะครับ สวยมากเลย อยากแนะนำครับ

Quote from: แต่ก็มิได้นำพา on January 05, 2010, 17:59:57

...

555+ ขำนังตั้ม อ่ะ 555+ ทีน้องผู้หญิงอีกคนสร้างเทวลัยพระแม่ลักษมี
แกดันไปแซว เค้าว่าพระแม่ ไม่โปรดลูกศิษย์ฟุ่มเฟือยใช้จ่ายไม่ดูฐานะ
กระทู้นี้ จข.กท จะสร้าง พระแม่ทุรคา แก บอกขอบ ฮา มาก 555+
( ก็ แกเห็น หน้าจข.กท.แร้วนิ่ )

ยังไง ก็ อนุโมทนาจร้า ติดตามข่าวคราวอยุ่ ตลอดนะคร้าฟผ้ม ...........

เส ริ รา เย จา ฮัทตะกะ นะเมน ซี่ บุ ซินี่ติยาาาา ฮูวววววววววว  ฮืมมมมมมมมม  เหอะๆเพลงนี้ให้จข.กท. อิอิ เขริน ไปแระ5555555555555+

ถ้าขนาดใหญ่  เป็นงานดินเผาจะไม่คุ้มทุน  โอกาศความเสี่ยง  จากการขึ้นรูปรอยเเยกของดินมีสูง  เปลือง  เสียเวลากับการทำพิมพ์

ถ้าเป็นงานปูน  พี่เสือรู้จักช่าง  เเต่น้ำหนักงานเยอะ

ถ้าเป็นไฟเบอร์  ข้อเสียคือตากเเดด  ไม่หนในที่ร้อน
เเต่ลายละเอียดของงานสูงมาก

ถ้าเป็นงานหล่อทองเหลือง  อันนี้ขอเเนะนำว่า
ให้จ้างช่างปั้นต่างหาก  เเล้วค่อยจ้างช่างหล่อ  เพราะหากอยากได้เเบบที่เป็นของเรา  เเล้วคิดว่าโลกนี้จะไม่มีชิ้นที่สองสามสี่ละก็คงต้องทำอย่างนั้น

ถ้าเจ้าชายรองเท้าเเตะเจ้าของกระทู้ยังเเวะเวียนมาละก็  สงเสียงหน่อยนะคะ  จะตอบกลับไปยังข้อความ  เรื่อง  ช่าง  ราคา  ที่ติดต่อ  มีให้เลือกสรรค์คะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้