Loader

หวัดดีครับ ผมดีผมไปเห็นรูปมาเลยสงสัยครับ

Started by actorart, April 18, 2009, 16:16:25

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ไงช่วยตอบเเละนำเสนอด้วยครับ ผมอยากรู้ถึงประวัติของแต่ละองค์ บทมันตรา และการปูชา ขอแบบเร็วๆหน่อย รบกวนด้วยอีกทีครับ

http://www.temppic.com/upload_picture/18-04-2009/images/1240046084_0.38434300.jpg

ภาพเล็กมากครับ

แต่ถ้าจะให้บอก ผมคิดว่าเป็นตระกูล

ราม  ลักษมัน ภรต และ สัตตรุษ

ครับผม   เพื่อนท่านอื่นว่าไงครับ

ต้องขออภัยอย่างแรงครับ ลืมสังเกตุสัญลักษณ์บนหน้าผากด้วย

พอได้อ่านข้อความของท่านกระบี้เลยเบนเข็มไปหาเพื่อนชาวทมิฬแทน ได้ความมาแบบนี้ครับ

เป็นนักบุญที่ได้รับความนับถือมากที่สุด 4 ท่าน ของไศวะนิกาย อย่างที่ท่านกระบี้ว่าครับ

นามไล่จากซ้ายมือที่เป็นองค์น้อยๆ นะครับ องค์นี้ท่านยังเด็กอยู่

1. ตรีรุกานา สัมบันดรา
2. ตรีรุนาวุ การาซา
3. สุนดารามูรตี
4. มานิกาวาสะกา

พอถามแล้วเพื่อนมันบอกเสร็จ มันเติมท้ายว่า เฮ้ย!! กรู(ศัพท์เพื่อนครับ)มีซีดีให้ยืม เรื่องสี่ท่านนี้ ว่างๆ แวะมาเอาที่บ้าน แต่เป็นภาษาทมิฬนะ ((แล้วกรูจะฟังออกไม๊เนี่ย)) มันบอกว่าแค่ดูภาพ ก็เข้าใจแล้ว ถึงประวัติความเป็นมาของสี่ท่านนี้ครับ
ช่างเป็นเพื่อนที่ช่วยเหลือได้จริงๆ เลย เฮ้อๆๆๆๆๆๆๆๆ

ยินดีจะเอาประวัติมาลงครับ รอซักนิดครับ ช่วงนี้ชีวิตยุ่งๆ นิดนึง แฮะๆๆ

นั่งรอตาแป๋วเลยค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

รูปทั้งสี่ท่านนี้ ก็ตามที่คุณกาลิทัสบอกอ่ะครับ

แต่ผมขอเสริมนิดนึง

ทั้งสี่ท่าน เป็นนักบุญในไศวะนิกาย ฝ่ายสิทธานตะ ในราวศตวรรษที่ 7
หรือที่เรียกอีกอย่างว่า สิทธไศวะ (คือไศวะนิกายยังแบ่งย่อยๆ ออกเป็นอีกหลายฝ่าย เช่น กัศมีรีไศวะ สิทธไศวะ เป็นต้น)

ฝ่ายสิทธานตะนี้ มีศูนย์กลางอยู่ที่ วัดพระศิวนาฏราช หรือ จิทัมพรัม ณ ตำบล ติลไล แคว้นทมิฬนาฑู

1. ตรีรุกานา สัมบันดรา   เขียนตามอักษรเดิม คือ ติรุชฺญาณ สัมพันธมูรติ สวามี หรือ สัมพันธร์ เป็นนักบุญเด็ก
2. ตรีรุนาวุ การาซา  คือ ติรุนาวุกฺการสุ สวามี ซึ่งเรียกโดยทั่วไปว่า อัปปาร์สวามี
3. สุนดารามูรตี คือ สุนทรมูรติ สวามี หรือสุนทรมูรติร์
4. มานิกาวาสะกา  คือ มาณิกฺยวาจกร์ หรือ เขียนและออกเสียงแบบทมิฬอีกนามว่า วมาณิก วาสหร์

เรื่องราวของทั้งสี่ท่าน เป็นเรื่องเล่าที่มีความสนุกสนาน เป็นเรื่องความภักดีต่อพระศิวะ และทั้งสี่ท่านยังได้ประพันธ์คำสรรเสริญพระศิวะ อันเป็นที่นิยมสวดร้องกันในอินเดียภาคใต้ด้วย(ผมไม่แน่ใจ ว่าบทสวดนี้รวมๆแล้วเรียกว่าอะไร น่าจะเป็น ติรุวาจกมฺ) เรียกทั้งสี่ท่านง่ายๆว่า ศิวาจารฺย

เราสามารถ หาประวัติของท่านอ่านได้จาก หนังสือ เปริยาปุราณมฺ ซึ่งเป็นปุราณะของทมิฬ มีแปลเป็นภาษาอังกฤษแล้ว
และบทประพันธ์ของทั้งสี่ท่าน มีตีพิมพ์ในหนังสือชื่อ Hymns of Tamil Saivite Saints โดยแปลเป็นภาษอังกฤษแล้วครับ

ทั้งสองเล่ม ผมมีเป็นของส่วนตัว ใครสนใจจริงๆ แวะมายืมไปถ่ายเอกสารได้ที่ภาควิชาปรัชญา ที่ทับแก้วครับ

ที่จริง ประวัติของบางท่าน ท่านอาจารย์ศักดิ์ศรี แย้มนัดดา เขียนไว้ ในหนังสือ "ภารตนิยาย" ของท่าน เข้าใจว่า เป็นประวัติของท่าน มาณิกยวาจกร์ นะครับ
ใครสนใจเรื่องเทวตำนานอินเดีย และวรรณคดี ไม่ควรพลาดเล่มนี้ด้วยประการทั้งปวง

หรือลองอ่านจากเวปของไศวนิกาย คือ www.shaivam .org ลองดูนะครับ ผมเลือนๆ ไม่ได้เข้านานแล้ว

ขอบพระคุณ คุณหริทาสมากค่ะ
ว่าแล้วก็ไปค้นภารตนิยายมาอ่าน หนาหนักจริงๆ กล้ามขึ้นแน่ๆ

ปล.ถ้าคุณหริทาสมีเวลาแปลหนังสือดีดีเหล่านี้ ออกมาเป็นภาษาไทย จะเป็นประโยชน์ต่อพวกเราและบรรณพิภพไทยมากเลยค่ะ
ดิฉันขออาราธนาด้วยความนอบน้อม
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

คุณสิรวีย์ครับ แหม ผมก็อยากจะรับอาราธนา แต่งานประจำวันมันก็มากมาย แต่เรื่องทำหนังสือเกี่ยวกับศาสนาฮินดูนี่ผมบ่ยั่ยครับ เพราะมีโครงการในใจแว้ว หลายอย่าง ครับ
1.ผมแปลบทสวดมนตร์ประจำวันและประจำสัปดาห์ของวัดเทพมณเฑียรเสร็จแล้ว กะว่า จะเพิ่มเรื่องการบูชาและภาวนา ซึ่งคงต้องหาทุนพิมพ์ต่อไป เพราะกะแจกครับ
2.ผมกำลังแปลบทสวดมนตร์อื่นๆที่สำคัญ ตอนนี้ที่เสร็จไปแล้ว คือ รามรักษาสโตตร, นวครหะ สโตตร, โตฏกศตกมฺ(บทสวดถึงท่านศังกราจารย์),คุรุปาทุกาสโตตร, และที่มาจ่อคิวอีก คือ คงคาสโตตร, วิษณุศตปาที, ฯลฯ อันนี้คือที่เป็นบทสวดสั้นๆ รวมๆกัน
3.กะแปล รามจริตมานัส ของท่านโคสวามีตุลสีทาส แต่จะเอาเฉพาะ สุนทรกาณฑ์ก่อน
4.แปล คณปตยาถวรศีรษะ หรือ คเณศอาถวรศีรษะ จากคัมภีร์พระเวท
5.แปล คัมภีร์อวฑูตคีตา ของท่านคุรุทัตตะ แต่อันนี้จะแปลทั้งคัมภีร์ ซึ่งเป้นคำสอนที่หมดจด ลึกซึ้งมาก
6.คำสอนของท่านรามนมหาฤษี ว่าจะแปลบางส่วน
7.ส่วนที่เป้นงานวิชาการ กะว่า จะเขียนตำรา เรื่องศาสนาฮินดู ปรัชญาอินเดีย และ ปรัชญาเวทานตะครับ

สงสัยโครงการหลังๆคงเป้นงานตลอดชีวิต แต่โครงการแรกๆ ก็ทำเรื่อยๆครับ

ก้าวหน้ายังไงผมจะมาบอกครับ

เห็นโครงการของพี่หริทาสแล้วก็อดไม่ได้ที่จะเข้ามาให้กำลังใจ

เพราะหากสำเร็จลุล่วงทั้งหมด ก็จะเป็นคุณูปการต่อวงวิชาการทางศาสนาฮินดูของบ้านเราไม่น้อย

อย่างไรเสียก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับพี่ สู้ๆ อิอิอิอิ

(ระหว่างนี้นายอักษรฯก็นั่งทำตาเเป๋ว รอคอยอย่างใจจดจ่อ ^_^)
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ปูที่นอน นอนรอแล้วนะค๊า ท่านพี่ศรีหริทาส สำหรับความเอื้ออารี ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ  ขอให้สร้างสรรค์ผลงานดี ๆ ต่อไปนะคะ สู้ ๆ ค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

เอาใจช่วยครับคุณศรีหริทาส จะรออ่านนะครับ

การให้ทานด้วยความรู้ เป็นทานอันยิ่งใหญ่
[HIGHLIGHT=#ffff00]
[HIGHLIGHT=#ffff00]อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา[/HIGHLIGHT]
[/COLOR][/HIGHLIGHT][/FONT]

มาให้กำลังใจ และเอาใจช่วยพี่หริทาสอีกแรงครับผม    

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

สู้ๆ ครับท่านพี่

ตามมาให้กำลังใจแบบติดๆ

[HIGHLIGHT=#f4f4f4]ครูคือดวงประทีปขององค์ความรู้ ครูดี ศิษย์ย่อมดี ไปด้วย เป็นกำลังใจให้ท่านหริทาสครับ [/HIGHLIGHT]

ได้เห็นอภิมหาโครงการของคุณหริทาสแล้ว ยินดีมากค่ะ ตั้งหน้าตั้งตารอ และขอเป็นกำลังใจให้
เมื่อครั้งทราบข่าวการเสียชีวิตของอาจารย์กรุณา กุศลาศัย รู้สึกเสียดาย ใจหายมาก
แต่ตอนนี้ชื่นใจขึ้นแล้วค่ะ เพราะยังมีคุณหริทาสอยู่ และเชื่อเหลือเกินว่าคุณหริทาสจะเป็นแสงสว่างทางปัญญาของพวกเราแทนอาจารย์ท่านนั้

นับตั้งแต่นี้ต่อไป ดิฉันขอฝากตัวเป็นศิษย์ (โดยไม่เคยพบกันเลย) และขออนุญาตเรียกคุณหริทาสว่าอาจารย์ด้วยคนนะคะ

ปล. ได้อ่านคเณศวิทยาแล้วค่ะ ชอบมาก

ขอขอบพระคุณทุกท่านด้วยความซาบซึ้งใจจริงๆครับ ไม่ว่าจะเป็นท่านกาลปุตรา คุณโหราน้อย น้องคิวอักษรชนนี คุณลองภูมิ คุณกาลิทัส คุณเทวาเหนือเกล้าและคุณสิรวีย์ด้วยครับ

งานเหล่านี้ค่อนข้างช้า เพราะผมทำต่อเมื่อมีเวลาไตร่ตรองและสบายใจครับถึงจะทำ และตัวเองเป้นผู้รู้น้อย จึงค่อยๆทำไป ตรงไหนสงสัยก็ค้นคว้าไปด้วย งานจึงช้า แต่ผมก็พอจะทำอะไรให้พระท่านได้เท่านี้ ตามประสาครูจนๆพอจะทำได้

ถ้าคืบหน้ายังไง จะมาบอกแน่นอนครับ
ขอบคุณในกำลังใจอีกครั้งนะครับ ทั้งท่านที่เยนามและไม่ได้เอ่ยนาม ขอพระอวยพรครับ

คุณสิรวีย์ครับ แหม พอพูดถึงอาจารย์กรุณาแล้ว ผมละตื้นตันในอก
เพราะผมได้เคยเขียนจดหมายไปกราบท่านครั้งนึงแล้วท่านมีเมตตาตอบมา อีกอย่างอาจารย์ประมวล เพ็งจันทร์ ครูที่ผมเคารพที่สุดท่านนึงก็นับถืออาจารย์กรุณาสุดหัวใจ
สำหรับผมแล้วอาจารย์กรุณาเป็นเขาพระสุเมรุยิ่งใหญ่ไพศาล ผมแค่ธุลีดิน เปรียบกันไม่ได้เรย ท่านเป็นสุริยาทิตย์ผมเป็นหิ่งห้อนด้อยแสง
มิกล้าแทนท่านจริงๆ แต่ถือเอาท่านเป็นแรงดลใจ เป้นครูท่านหนึ่งของชีวิต
ผมมิกล้าแทนท่าน แต่จะเดินตามรอยทางที่ท่านเดินไปก่อน ไปสู่ที่ๆท่านมุ่งไปครับ

ส่วนการฝากตัวเป็นศิษย์ แหม ผมล่ะเขิลล์ มิกล้าจริงๆครับ แต่ก็ขอขอบคุณครับ
ขอรับความรู้สึกนั้นไว้ด้วยความเคารพอย่างยิ่ง และหากมีอะไรให้ผมช่วยได้ในทางวิชาความรู้ ผมก็จะช่วยด้วยความยินดีครับ

ดีใจครับที่ชอบคเณศวิทยา ทั้งๆที่หนังสือไม่ได้พิมพ์สวยงามและมีข้อผิดพลาดค่อนข้างมาก

สำหรับหนูนะคะ อาจารย์หริทาส คเณศวิทยาเป็ฯหนึ่งสือเล่มแรกๆเมื่อนึกถึงหนังสือเกี่ยวกับพระคเณศ ซึ่งรวบรวมองค์ความรู้ไว้ได้อย่างครบถ้วน กระชับ อ่านง่าย และใช้เป็ฯแผนที่ในการศึกษาคนคว้าเรื่องราวของพระคเณศต่อไปได้อีกมากมาย ที่สำคัญที่สุด เป็นหนังสือภาษาไทยหนึ่งในไม่กี่เล่มที่รวบรวมเรื่องเทพเจ้าไว้ในฐานะตำรา โดยไม่มีความคิดเห็ฯส่วนตัวของผู้ทำเจืออยู่เลย นี่เองคือที่มาของคุณสมบัติที่หนูเรียนไว้ข้างต้น เป็ฯหนังสือดีที่น่าอ่านอีกเล่มหนึ่งค่ะ