Loader

รบกวนผู้รู้ การจะปั้นหุ่นบูชา ต้องทำอย่างไร เเละใช้วัสดุอะไรได้บ้างค่ะ

Started by เสือร้องไห้, April 10, 2009, 12:13:12

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ดิฉันมีความศรัทธา  เเต่มีความสับสนเป็นอย่างมาก  เคยปั้นกับดินเเล้วต้องเผา  จึงจะเเข็งเเกร่งสมบูณร์ได้  เเต่มีคนทักว่า  การที่เผาไฟนั้น  จะทำให้คนที่ปั้นเดือดเนื้อร้อนใจ  จะมีความเดือดร้อน  ทุกวันนี้ก็เลย  ไม่ได้เผา  บูชาเเบบดินเหนียว  ที่ปั้นทั้งก้อน  เเต่ก็ไม่เเตก  ไม่ร้าวน่ะ  มีวันนึงด้วยความ  ซุ่มซ่าม  ดิฉันสะดุด  ทำน้ำหกใส่องค์ท่าน  ปรากฎว่า  ดินค่อยๆละลาย  เอากาวต่อก็ไม่ติด  อยากปั้นต่อ  อยากทำต่อ  เเละเเน่นอน  อยากบูชาไว้นานๆ  เเต่ทำไงได้เมื่อ  มีผู้บอกว่าห้ามเผา  ดิฉันก็ได้เเต่เศร้า  เเละนำหุ่นมาหลอมน้ำ  เพื่อทำใหม่  รบกวนผู้รู้  ช่วยเหลือดิฉันหน่อยว่า 
1.ควรทำอย่างไรดี  เเละมีคนบอกว่าห้ามเผา  เผาเเล้วจะเดือดร้อนใจ
2.ใช้วัสดุอะไรได้บ้าง   
3.การขอปั้นหุ่นองค์เทพต้อง  ขออย่างไร  จุดธูปกี่ดอก 

(ด้วยความเคารพเเละศรัทธา  นักศึกษามีเงินน้อย  หุ่น  เเต่  ละหุ่น  เเพงสุดๆหากเทียบกับค่าขนม  เเต่ดินเหนียว  กระสอบล่ะยี่สิบบาทที่สามารถจะหาได้)
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

สำหรับองค์เทพ ผมไม่ค่อยแน่ใจอ่ะครับ แต่ส่วนมากของผมจะไปในแนว พ่อแก่กับพระพิฆเนศนะครับ และส่วนมากก็ใช้ดินเหมือนอย่างคุณนะแหละครับ ก็ไม่ได้เอาไปเผาเหมือนกัน แล้วก็มีขึ้นบล็อคทำเลซิ้น บ้างเหมือนการแต่จะเป็นเศียร ซะมากกว่าครับที่ทำ
   ถ้าขึ้นทั้งองค์ ก็ใช้ดินครับ ส่วนเรื่องเผาดินปั้น ผมก็ไม่แน่ใจ ยังไงก็เดี๋ยวถามที่บ้านให้ครับ ว่าเผาได้ไหม เพราะโดยปกติก็ไม่ได้เผา
   ส่วนเรื่องจุดธูป ของผมจะ 9 เป็นหลักครับ แต่ถ้าจะเอาแบบให้ถึงจริง ก็ควรสัก 16 ดอกก็จะดีนะครับ เหมือนบอกให้หมดเลย
   ส่วนถ้ากลัวโดนน้ำ ก็ใช้พวกสีกันน้ำก็ได้นี่ครับ ผมว่าน่าจะดีกว่านะ ดูขลังกว่า ครับ ถ้าเผาแล้ว ก็องค์เทพจะเป็นเครื่องประดับ ซะมากกว่า หรือเปล่า

อืมๆๆ อีกอย่าง ทำไมไม่ใช่ปูนปั้นเลยหละครับ หรือว่าเครื่องไม้เครื่องมือไม่พอ

อย่างที่พี่ สฺวสฺติ  บอกครับ

ใช้ปูนปั้น แจ่มๆๆๆ

แต่ที่เห็นถ้าปั้นองค์ไม่ใหญ่มากนะครับ แนะนำให้ใช้ดินขาวครับ (หรือที่บ้านเราเรียกว่าดินญี่ปุ่นครับ)

ไปเลือกดู เดี๋ยวนี้มีหลายแบบหลายสีครับ บางแบบพอแห้งแล้วสามารถแกะสลักขึ้นรูปได้ก็มีครับ บางชนิดลงสีไม่ได้ บางชนิดลงสีได้ก็มีครับ มีเพื่อนผมมันเคยปั้นลองไปเลือกดูครับ

เเฮ่ๆ  อยู่  ต่างจังหวัดเสียด้วย  ว่าเเต่พีพี่  ดินญี่ปุ่นหน้าตาเป็นไงเหรอ  เเล้วมันจะขึ้นราเหมือนเเป้งหนมปังปั้นไหม 
บ้านนอกจริงๆ  ไม่รู้จัก  ครั้นจะปั้นกะขี้เลื้อยผสมกาว  ก็กลัวเกิดมาชาติหน้า  จะโง่หัวขี้เลื่อยอีก  ก็เลยใช้ดินเหนียวโรงอิฐ  เอาเเบบสดๆใหม่ๆจากรถเเม็คโคเลย  เเต่เข้าท่าน่ะ  จะสองใช้สีน้ำมันทาดู  หรือไม่ก็ลงสีทองเหลืองสำหรับทาช่อฟ้า  กันซึมน้ำอ่ะค่ะ  ขอบคุณที่เเนะนำ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ดินญี่ปุ่นเค้าขายเป็นแพ็คๆ ครับ หน้าตาแบบนี้

หรือดินไทยขาว

ด้านบน 250 กรัม ราคาอยู่ที่ประมาณ 160 ครับ
ด้านล่าง 250 กรัม ราคา 90 บาทครับ (อันนี้จตุจักรมีขายครับ)

ราไม่ขึ้น แมลงสาบไม่กินครับ

ปล.มีหลายชนิดให้เลือกนะครับ ลองไปสอดส่องหาดูครับ

เพื่อนผมมันผสมผงไม้จันทร์ลงไปด้วย เวลาปั้น

ทองเหลือง  เค้าหลอมทองเหลืองมาใส่ในเบ้า  ถึงเป็นรูปร่าง 

ส่วนดิน  ปั้นเป็นรูปร่าง  เเล้ว  เผา  อีก  สองวันครึ่ง  ถ้าเผาเตาขุดเเล้วโรยเเกลบคล้ายเผาผ่าน 

คนที่บอกเป็นพระด้วย  ยิ่งไม่กล้าเผาใหญ่เลย 

ฮืม  ....  เเต่ที่คุณกระบี่น้อยเเนะนำขอบคุณอย่างมากมาย  ว่าเเต่ดิฉันอยู่  ต่างจังหวัด  ค่อนข้างชนบทนิดนึงค่ะ
ยังไม่เคยเห็นที่ไหนขายไม้หอมเลยค่ะ  เอาอย่างงี้ได้ไหม  จะลองใช้สบู่ที่ไม่มีส่วนผสมของไขมันควาย
ใช้ผสมในดินได้ไหม  เพราะตอนเรียนเคยใช้เเต่สบู่ล้างจานถูพิมพ์อ่ะคะเพื่อป้องกันการซึมน้ำของปูน 
ที่เข้าท่าก็มีสบู่จอนห์สัน  ไม่ทราบว่าใช้ได้ไหมค่ะ  เเล้วก็ไม่เผา  เเต่จะทาเเล็คเกอร์  เพื่อป้องกันการซึมน้ำ 
เเละจะตั้งให้ปลอดภัยจากน้ำค่ะ 

ฝากตอบเรื่องเครื่องหอมด้วยน่ะคะ  ว่าใช้ได้ไหม  เเละสมควรหรือไม่
เเละทองเหลืองขั้นตอนการผ่านความร้อนมันก็ต่างจากดินอีกล่ะคะ

ดูบอร์ดเก่า  กระทู้เเรกเเล้วซึ้งใจ  ตอนนี้อญุ่  กทมเเล้ว  ไม่ชนบทเเล้วคะ  ว่าเเต่ผลงานก็เสร็จเป็นปีเเล้ว  เอามาโชวสักหฯอยน่ะ  เดี๊ยวขอพี่  อักษรชนนี  ลงให้คะ

ปั้นเสร็จนานเเล้วคะ  ก็ได้พี่ๆนี่ละคะเเนะนำขอบคุณพี่พี่นะคะ  เห็นกระทู้ตอนเข้ามาใหม่คิดถึงมิตรภาพอันยาวนาน  เเต่ไม่รู้พี่พี่จะเป็นมิตรกะเสือหรือเปล่า  เเซบขนาดนั้น   เสือปั้นเสร็จเเล้ว  นำมาให้ชมกันน่ะคะ

ท้าวเวสสุวรณ  กับ  สิงโต  สิงโตปั้นก่อนนวราตรีคะ  ทุกวันนี้ก็ยังอยู่คะ  สามารถลุยน้ำได้ โดยไม่ละลาย  ต้นทุน  ในการสร้าง  20  บาทคะ  ได้สองหุ่น  เเต่สูตรดินเนี่ย  ขอเก็บเป็นความลับน่ะค่ะ  ว่าทำอย่างไรให้สามารถโดนน้ำได้ไม่ละลาย  มอดเเมลงไม่เจาะทำลาย
.
.

หากการเผาทำให้ คนทำ เดือนเนื้อ ร้อน ใจ เช่นนี้นคงไม่มีโรงหล่อแร้ว ร่ะ น้อง เสือ

เพราะองค์ที่เป็นโลหะ ทั้งหมดทั้งมวล ก็ ต้องผ่านการเผาหลอมมาท้างน้าน แหละ

แม้แต่องค์เทวรูปที่ปั้นจากอินเดียที่พี่ มีอยู่ ที่บ้านก็ เป็นงานดินเผา จร้า เราเผาเพื่อให้เทวรูป

คงสภาพถาวร ไม่ใช่เผาเพื่อทำลาย แร้ว หัวเราะเยอะสะใจตอนไฟลุก  เสียเมือ่ไร่ ร่ะคุงน้อง เสื้อ

อิอิ  ....  เราเผาด้วยใจศรัทธา ไม่แน่น้องเสือ อาจได้ ปั้น รูปบูชา พระแม่ ให้ พี่ อีกองค์ ถ้าน้องเสื้อ

ปั้นรูป องค์ท่านสวย เพราะว่า พี่หา งานดินเผา ที่ ถูกใจ ยาก มั่กมาย ลองดูลองดู จร้าแม่ศิลปินเอก

ของพระเป็นเจ้า บอกเล่า เก้า สิบ ท่าน ให้เรียบ ร้อย ก่อน เท่านั้น เอาใจช่วย

ข้างหลังสิงโต  มีอานนั่งด้วยน่ะคะ  ปั้นเสร็จก่อนนวราตรีนะคะ

ถ่ายไว้  ตอนจะนำมาสรงน้ำนะคะ  เลยถ่ายเก็บไว้ก่อน    ส่วนสร้อยที่เเขวนคอสิงโตนะคะ  ตอนกลับบ้านเเล้ว  ขึ้นสายใต้

เห็นสร้อยทองเหลืองสวยดีคะ  เลยซื้อ  ไปใส่คอสิงโตที่ปั้นค่ะ  ใส่เเล้วสวยคะ  ดูไฮโซม๊ากมาก  เหมือนอาเสี่ยเลยคะ

สวยคะสวย  สวยมากมาย  ว๊ายกรี๊ด

55+ พี่ จะบอกว่า คอมป่วย ออนเอ็ม มะไ้ด้

ขอกรี๊ด ด้วย กรี๊ดดดด 555+

กรี๊ดทำไมคะพี่  เสียงดัง  บอร์ดความรู้นะคะ  ไม่ใช่หอเเต๋วเเตก  เบาๆคะเดี๊ยวจะดังไปถึงห้องสนธนาธรรม

กำ 55+

เดว วันหลังเอาแบบไปให้ปั้น ดีกว่าม้างนิ่ คิดตังแพงมะนิ่