Loader

บทเรียนของการลองดี อย่างงี้เรียกว่าสัมผัสท่านไหมเนี่ย ถ้าใชคงเต็มหัวเลยล่ะ 555

Started by เสือร้องไห้, October 30, 2009, 01:21:54

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ไม่ได้มาป่วนน่ะ  เเค่อยากเล่าให้ฟัง

เมื่อสามสัปดาห์ก่อน  ได้รับมอบหมายให้วาดภาพพระแม่กาลี  จึงเลือก  พระแม่ที่แสดงสีหน้าเขินอายแลบลิ้นนิดๆ  ท่ามกลางดอกชบาโปรย  และคิดด้วยว่า  สีสันของศิลปะเนี่ยไม่ผิดระบายมาตามความรู้สึก  แม้แต่แอปเปิ้ลเป็นสีม่วง  ก็ทำได้  เหตุฉะนี้  จีงทาสี  พระแม่กาลี  วรกาย  สีขาวอมชมพู  ประมาณว่าคิดว่าสวย  ดูดีมีเลือดฟาด
ก็ทำไป  ระบายสีชมพู  ผลปรากฏว่า  เริ่มปวดหัว  ไข้ขึ้น  ร้อนใน   ปากแตก  กินอะไรไม่ค่อยได้  เจ็บปาก  และต่อมาคือ  ขึ้นผื่นลมพิษ  ไปหาหมอ  หอมให้ยาและ  คารามาย  ก็ทาน่ะ  ทาจนตัวเองเป็นสีชมพู  กระด่าง  กระด่าง
เป็นจุดๆ   ถัดมา  วันที่  16  ตุลา  2552    คืนนั้น  เห็นเท้าของคนผิวสี  เห็นแค่เท้าน่ะเหมือนออกมาจากรูปภาพเลย   คิดว่าอาจด้วยฤทธิ์ยาแก้ไข้หวัดก็ได้ทำให้มึนๆ   แล้วลมก็พัดแรง  ทำให้  เฟรมผ้าใบ  ตกลงมา  ใส่หัวพอดีเลย
จึงคิดว่า  คงเจอดีเข้าแล้ว  จึงลดความคะนองของตัวเองลง  และลงสีพระวรกายของท่านใหม่  ไม่ได้ตั้งจิตแค่พูดเปรย ๆว่า  ถ้าหากที่ป่วยไข้  เพราะ  ทำผิดอุตริลงสีชมพู  ก็จะลงสีใหม่  สีเทา-ดำ  ถ้าพรุ้งนี้  หายจะไปไหว้ท่านที่วัดแขก  และแล้ว  ก็หายไข้  อีกวันนึงก็ไปไหว้ท่าน  ไปขอขมาท่านน่ะ 

เรื่องเเบบนี้  มองไม่เห็นอ่ะนะเเต่  ก็อยากรู้  อยากค้นหา  บางครั้งก็เจอดีไปบ้าง   เเต่ก็ไม่กล้าทำอย่างงั้นอีกเเล้วล่ะ  ถึงจะมองไม่เห็น
เเต่ก็คิดน่ะ  ว่าบางครั้ง  อาจจะไม่โชคดีเเค่ไข้ลุกไม่ไหว  เเละอับอายไม่กล้าพบปะผู้คน  เพราะ  ขึ้นผื่น  ถ้าอ่านเเล้วจะบอกว่าสมควร  สมน้ำหน้าก็ไม่ว่น่ะ
เเต่ถ้าเเนะนำในทางที่ถูก  ก็จะขอบคุณมากเลย
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ถามจริงเรียนอยู่ไหนครับคุณ

55+

ถ้าไหว้ครูศิลปะถ้าทางครูจะแรง ผมก็เป็นคนวาดภาพเทพเหมือนกัน ดูที่เจตนาเราละกัน ของผมอะศรัทธาเต็มเปี่ยม เพราะทางบ้านผมเป็นช่างวาด ก็วาดมารุ่นต่อรุ่นละ งานผมอยู่ใน ไฮ5 สวยไม่สวยไม่ว่ากัน พึ่งเอามาลง

บอกก่อนนะว่าผมไม่ได้ยึดติดในตำรา แค่ยกตัวอย่างให้ดู ในพระเวท หรือคัมภีร์ที่ศักสิทของชาวฮินดู การสร้างรูปปั้นหรือรูปลักษณ์ที่ผิดเพี้ยนไปจากคติเดิม จะเป็นบาปหลายชั่วอายุคน เพราะ ทำให้คนรุ่นหลังเข้าใจผิด  อะไรประมาณอย่างงี้ละ

หากพี่ไม่มีเจตนาร้ายท่านก็คงมาเตือน หรืออาจจะบังเอิญป่วยพอดี ไม่ก็เมาหรือแพ้กลิ่นสัมั้ง

HA HA HA

http://meenlovehven.hi5.com

เห็นด้วยกับคุณ vasudeva ทุกประการค่ะ  องค์แม่ท่านใจดีท่านคงมาเตือนน่ะค่ะ

รักแม่กาลีที่สุดเลยค่า

เหอ เหอ คุณหนู"ดอกปีป"นี่เอง เมื่อวานคุยกันนิดนุง พี่บอกไปแล้วใช่ป่ะ "ของเค้าดีจริงๆ" ไว้ว่างๆ ค่อย เอ็มคุยกันใหม่นะคะ พี่ยินดีแนะนำ เอาน่าผิดแล้วรู้จักขอขมา พระแม่ท่านคงไม่ทรงพิโรธ จำไว้นะคะ ทีหลังจะได้ไม่เกิดขึ้นอีก ว่าแต่อย่าเพียงแม้แต่ "คิด" จะลองอีกนะคะ แล้วจะหาว่า เราไม่เตือน 555555 คุณหนู "ดอกปีป" ผู้น่ารัก..... 

ใช่ค่ะ  พระแม่ท่านมาเตือนค่ะ

ไม่ได้มาทำร้ายหรอก

พระแม่ท่านใจดีค่ะ 
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

รู้ตัวว่าผิดแล้วรู้จักขอโทษก็ไม่เป็นไรหรอกครับ
พระแม่ท่านเมตตาอยู่แล้วครับกับลูกๆทุกคน
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

ในคัมภีร์ของไทย พวกตำราเทพในคัมภีร์ต่างๆ ปางแปลกกว่านี้ก็มีนะครับ

เช่น พระศิวะและพระอุมาทรงปลา พระพรหม10มือ พระพรหมถืออาวุธ ฯลฯ

อย่างเทพนพเคราะห์ของไทยของอินเดียพระพุธทรงสิงห์แต่ของไทยพระพุทธทรงช้าง พระพฤหัสบดีของอินเดียทรงช้าง แต่พระพฤหัสบดีของไทยทรงกวาง พระอัคนีของอินเดียทรงเลียงผมแต่พระอัคนีศิลปะเขมรทรงแรดเป็นพาหนะ.....ฯลฯ

ทั้งนี้ ช่างวาดหรือช่างปั้น สร้างตาม"ความเข้าใจ"ของเขา ไม่ใช่มีเจตนาอยากเปลี่ยนแบบ

...

แม้แต่รูปพระแม่อุมา ศิลปะอินเดียใต้ วาดให้มีผิวสีเขียว พระศิวะมีผิวขาว ถือกวางเผ่น และขอช้าง

ส่วนกรณีคุณเสือ คือ"จงใจ"วาดให้ผิดแบบ เป็นการผิดต่อองค์เทพครับ

ได้อ่านผ่านตากระทู้ของคุณเสือมาก่อนหน้านี้พอประปรายค่ะ  (2-3 กระทู้)
อ่านไปเรื่อย ๆ พอเดาได้ว่าคุณเสือมีความสนใจในด้านนี้อยู่เหมือนกัน
เพียงแต่คงยังหาเหตุที่จะเคารพด้วยสุดใจยังไม่ได้  (ไม่ผิดนะคะ  กาลามสูตรของพระพุทธเจ้าท่านก็ว่าไว้เหมือนกัน)

และเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในครั้งนี้  Believe in God คิดว่าน่าจะทำให้คุณเสือเริ่มหาเหตุเคารพได้

กาลามสูตรกล่าวไว้เป็นบทสรุปว่า

"เมื่อเข้าใจด้วยตนว่า  ธรรมเหล่านั้นเป็นกุศลหรืออกุศล  เป็นโทษหรือไม่เป็นโทษ
จึงควรละหรือถือปฏิบัติตามนั้น"

คุณเสือจะเข้าใจได้ด้วยตัวเองให้เหตุการณ์นี้ค่ะ

ขออำนาจแห่งเทวา  จงอำนวยชัยให้ประสบสิ่งมงคลทั้งปวงค่ะ

Quote from: child artist on October 30, 2009, 01:48:09
ถามจริงเรียนอยู่ไหนครับคุณ

55+

ถ้าไหว้ครูศิลปะถ้าทางครูจะแรง ผมก็เป็นคนวาดภาพเทพเหมือนกัน ดูที่เจตนาเราละกัน ของผมอะศรัทธาเต็มเปี่ยม เพราะทางบ้านผมเป็นช่างวาด ก็วาดมารุ่นต่อรุ่นละ งานผมอยู่ใน ไฮ5 สวยไม่สวยไม่ว่ากัน พึ่งเอามาลง

บอกก่อนนะว่าผมไม่ได้ยึดติดในตำรา แค่ยกตัวอย่างให้ดู ในพระเวท หรือคัมภีร์ที่ศักสิทของชาวฮินดู การสร้างรูปปั้นหรือรูปลักษณ์ที่ผิดเพี้ยนไปจากคติเดิม จะเป็นบาปหลายชั่วอายุคน เพราะ ทำให้คนรุ่นหลังเข้าใจผิด  อะไรประมาณอย่างงี้ละ

หากพี่ไม่มีเจตนาร้ายท่านก็คงมาเตือน หรืออาจจะบังเอิญป่วยพอดี ไม่ก็เมาหรือแพ้กลิ่นสัมั้ง

HA HA HA

http://meenlovehven.hi5.com

มิได้มีเจตนาป่วนกระทู้

ศรัทธา ไม่ใช่เรื่องตลก ประสบการณ์แต่ละบุคคลแตกต่างกันไป ควรให้ความเคารพ หรือแนะนำตามเหมาะสม

กรณีนี้หากอนุมานว่า เป็นการแพ้สี หรือบังเิอิญป่วยฉันใด  การไม่ยึดติดในตำรา  ศรัทธา เจตนา หรือฝีมืออะไรก็แล้วแต่ ก็คงไม่จำเป็นต้องมาจากสายตระกูลอย่างเดียวหรอก 

ด้วยความเคารพ
[HIGHLIGHT=#d7e3bc]ปีใหม่ไทย ...ยินดีที่[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#d7e3bc] HM ทำให้ "รู้จักที่ บุคคล ที่ควรให้และรับอย่างสมดุล" @ให้เกียรติเพื่อนสมาชิกที่จิตผ่องใสบริสุทธิ์เสมอกัน @ให้เกียรติ webmasters ที่หลายท่านมองข้ามความเหน็ดเหนื่อย และการไม่ปริปากร้องขอสิ่งใดแม้เกียรติแห่งตนนอกจาก "ความสงบ" ตาม "หลักสากลของกติกาแห่งบอร์ด" และ@ HM พื้นที่เล็กๆ ให้ฝึก "สำรวมกาย วาจา ใจ ในวงแคบแต่ยิ่งใหญ่" การเกิดขึ้นของสิ่งใด นอกจาก "ความซาบซึ้งแต่ไร้ตรรกะ" และ "ขัดกับจุดยืนข้างต้น" คงไม่ได้ทำให้ "การหยุดแล้วมอง HM ที่ดูอบอุ่นแต่ไม่มั่นคง" เป็นหนทางปลีกวิเวก คุณูปการของ HM ด้านอื่น บ้าน/แหล่งระบาย/แสดงอำนาจ/ความรู้แท้ แล้วบังเกิดให้ "ซาบซึ้ง..แต่ไร้ตรรกะ" ที่น่าเคารพ "การปฏิเสธที่จะโต้แย้งใดๆ" คงเป็นหนทางเดียวที่จะรักษาจุดยืน และ "ให้" เกียรติแก่ HM ที่ไม่สามารถประกาศตนได้ว่า กินอิ่ม นอนหลับ เราคือผู้มอบวิญญาณแก่องค์เทพ/องค์เทพอยู่กับ HM เยี่ยงการร้องขอ/เรียกร้องอย่างปุถุชนทั่วไป   ที่กล่าวมาอาจ "เข้าไม่ถึง"...คำว่า "ให้" จึงยังไม่มีในมโนสำนึก แต่จะแย่เข้าไปอีกหาก "ซาบซึ้ง/แปลความหมายผิด" ก็คงต้องขออภัยมา ณ โอกาสนี้ เป็นเรื่องปัจเจกจริงๆ คนเราปรับเปลี่ยนยาก..... เห้อออ แค่คำว่า "ให้" ด้วยความเคารพ [/HIGHLIGHT]