Loader

การประกอบพิธีบูชา มหาศิวะราตรี

Started by Oam, January 28, 2010, 19:25:34

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ในช่วงเวลาแห่งศิวะราตรี ผมอยากให้เพื่อนๆ ชาว HM
ช่วยแบ่งปันความรู้ในเรื่องการประกอบพิธีบูชา
บทสวด และขั้นตอนต่างๆ ในการจัดเตรียมพิธีั
รวมถึงการจัดงาน ทั้งที่วัด ที่บ้าน หรือสถานที่อื่นๆ
ทั้งในประเทศ และต่างประเทศ ครับ..

โพสให้เต็มที่ อยากโพสอะไรสร้างสรรค์ ก็โพสมา
บอร์ดจะได้ไม่นิ่ง และตอบแ่ต่กระทู้เดิมๆ

ถึงจะไม่ใช่ช่วงเทศกาล ก็อาจมีประเด็นสร้างสรรค์
ที่เกี่ยวข้องกับความเชื่อทางฮินดู วัฒนธรรม ประเพณี
ที่เกี่ยวข้องกับศาสนาพราหมณ์ และฮินดู ต่อวัฒนธรรมไทย

หรือประเด็นที่อยากแสดงความเห็น...อะไรก็ได้

ผมอยากให้ช่วยกันตั้งกระทู้ใหม่ๆ กันทุกวัน
ไม่งั้น บอร์ดจะนิ่้งๆ .. บรรยากาศไม่กระตือรือร้น น่ะครับ

เห็นด้วยมากๆเลยค่ะ

กำลังอยากรู้วิธีปฏิบัติในพิธีการนี้อยู่พอดี

ขอบคุณผู้มาแนะนำล่วงหน้านะคะ...
[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]

รบกวนผู้รู้คราบใก้ลถึงวันแล้วอะ

เช่นกันครัาฟ เพราะใกล้ เทศ กาล แล้ว จริงๆ ด้วยคร้าฟ

คอย นะคร้าฟ (อย่างใจจดใจจ่อ )

เพลงเพราะๆ
http://www.youtube.com/v/1T41bNjSm_4

เพลงประกอบ จากละครเรื่อง พระศิวะ

ใครทราบบ้างค่ะว่าที่วัดเทพมณเทียรจะประกอบพิธีบูชา มหาศิวะราตรี  กี่โมงอะค่ะ
อยากไปร่วมพิธีด้วยคนค่ะ จะได้จัดเวลาได้ถูก

ที่เทพมณเฑียร จะมีการประกอบพิธีในวันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2553
เริ่มประกอบพิธีเวลาประมาณ 18.00 น.เป็นต้นไปครับ

Quote from: lnw_Deva_Purana on January 29, 2010, 18:35:59
ที่เทพมณเฑียร จะมีการประกอบพิธีในวันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2553
เริ่มประกอบพิธีเวลาประมาณ 18.00 น.เป็นต้นไปครับ

ขอบคุณ คุณlnw_Deva_Purana ที่มาแจ้งข่าวนะครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

Quote from: lnw_Deva_Purana on January 29, 2010, 18:35:59

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคร้า ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลคร้าฟ

ครายมีเบอร์อย่ารืมโทนัดแนะกันอ่ะคร้าฟ

[HIGHLIGHT=#7030a0]จำมาจากปีที่แล้วที่ได้ไปร่วมงานนะคร้า อุปกรณ์ที่เราต้องเตรียมไปในกรณีที่ เรา มีศิวลึงค์ก้อพกไปด้วย [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]1 นมสดรสธรรมชาด[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]2 น้ำสะอาด[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]3 น้ำผึ้ง[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]4 โยเกิตรสธรรมชาด[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]5 ใบมะตูม[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]6 ผลไม้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]7 น้ำตาล อันนี้ มีประโยชน์มากๆค่ะ เพราะเค้าจะใช้ขัดๆศิวลึงค์ให้สะอาด และ ก้อสะอาดจริงๆนะคร้า[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]8 ดอกไม้แล้วแต่หาได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]9 ผ้าสะอาดไว้เช็ดศิวลึงค์ตอนสรงเสร็จ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]10 ด้ายเอาไว้พันศิวลึงค์เหมือนสายสิจน์[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]11 ผงกุมๆ สีแดงๆ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]12 ผ้าผืนใหม่ไว้ห่อศิวลึงค์กลับบ้าน ปล.พยายามหาผ้าผืนใหญ่ๆหน่อยจะได้ห่อศิวลึงค์กลับพร้อมกับปราซาสหรือผลไม้ของประสาทพรกลับมา[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]รับประทานด้วย อ้อ หาผ้าที่สีไม่ตกนะคร้า เพราะปีที่แล้วผ้าห่อศิวลึงค์เราสีตกขัดสรงค์ศิวลึงค์จากต้นงานจนจบพิธีพอห่อผ้าเข้าไปศิวลึงค์เป็นสีขาวอมแดงเลย สีตกใส่ศิวลึงค์ค่ะ อันนี้เซฟไว้ก่อนค่ะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]13 น้ำหอม เอาไว้ฉีดตอนจบพิธี[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]14 การบูรไว้อารตี ตอนจบ แต่ปีที่แล้วฉุกละหุกเพราะไปปีแรก เลย ใช้ถาดอารตีเลย[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]15 ธูป[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]16 กะละมังไว้ตอนรองสรงค์ศิวลึงค์น้ำจะได้ไม่ล้นแต่ก้อต้องนำน้ำไปเทตลอดอ่ะค่ะถ้าเราเตรียมไปเองได้ทางโบสถ์เค้าจะได้เพียงพอสำหรับผู้ที่ไม่ได้เตรียมถาดมารองตอนสรงค์ศิวลึงค์อ่ะค่ะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]17 สำหรับอาหารสำหรับผู้ที่หิวเค้าจะมีโรงทานอาหารเตรียมไว้ให้เราได้รับประทานด้วยค่ะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]18 อ้อ บ้านใครมีศิวลึงค์สีขาวๆที่เป็นหินก้อหางูไปด้วยนะคะเพราะถ้าบ้านใครมีศิวลึงค์ที่เป็นทองเหลืองจะมีงูติดอยู่กะศิวลึงค์อยู่แล้ว อันนี้ก้อไม่เข้าใจความหมายเหมือนกันแต่หางูตัวเล็กๆที่เป็นทองเหลืองวัดราชนัดดาน่าจะมีนะคะสำหรับผู้ที่มีศิวลึงค์หินสีขาวอ่ะคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]19 ถ้า อุปกรณ์ ข้าวของ ขาดๆเกินๆไปก้อไปขอยืม วง ข้างๆหรือ คนฮินดูแทน เค้าใจดีค่ะ เพราะปีที่แล้วก้อไปแอบๆขอเค้ามา กับสิ่งที่เราขาดไป งานนี้เป็นงานบุญค่ะ มีแต่ผู้คนที่แบ่งปันน้ำใจต่อกัน[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]20 สำหรับผู้ที่ไม่ได้พกศิวลึงค์ไปก้อ เตรียมตัวและหัวใจ และ ความศรัทธา ไปสรงค์ศิวลึงค์ของทางโบสถ์เทพมณเฑียรแทนก้อได้นะคะพร้อมปัจจัยทำบุญด้วยจะได้อิ่มบุญอิ่มใจ อิ่มเอม [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]21 ปีนี้ใคร ไปมั่งค่ะ จะได้ ไปร่วมด้วยช่วยๆกัน[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]22 อ้อ อย่าลืมพกเหรียญบาทไปเยอะๆด้วยนะคร้า เอาไว้เป็นเงินขวัญถุงและทำบุญได้อีกด้วย ทางโบสถ์ต้องรับคนเยอะค่ะ ถ้าไม่มีโบสถ์เทพมณเฑียรเราก้อจะไม่ได้เห็นกิจกรรมดีๆแบบนี้นะคร้า ทำบุญ ไปในตัวด้วย สำหรับวัดแขกสีลม น่าจะไปรอบดึกหน่อยก้อท่าจะดีเพราะคนไม่ค่อยเยอะค่ะ อ้อ วัดวิษณุมีวันไหนอ่ะ ท่าทางเห็นภาพแว๊ปๆปีที่แล้วน่าไปเหมือนกันนะใกล้ที่ไหนสะดวกที่ไหนก้อไปที่นั่นค่ะ ไม่สะดวกก้อทำอยู่ที่บ้าน[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]สำหรับเรา ถ้าให้สวดบทพระศิวะชุดใหญ่คงจะจำไม่ได้ อาจจะ โอม นมัสศิวะยา ไปเรื่อยๆตอนสรงค์ ก้อ คง OK.
เพือ่นๆท่านใดไปเจอกันนะคร้า นัดกันด้วยนร้า โอม นมัส ศิวะวา ขอพระองค์ทรงประทานพรให้ ครอบครัว HM ทุกๆท่านมีความสุขนะคร้า^_^
[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0][/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ได้ข่าวว่า ที่วัดแขกจัดวันที่13เหรอคับ   ใครทราบรายละเอียดช่วงแจงด้วย
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]