Loader

จะทำไงดี!!

Started by โหราน้อย, January 26, 2010, 22:31:20

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ช่วงนี้ว่างๆเลยถือโอกาสไปพักผ่อนที่กรุงเทพฯ เลยแวะชมวัดวาอารามตลอดจนสถานที่ต่างๆที่น่าสนใจหลายแห่ง และที่ขาดไม่ได้คือการสรรหาเทวรูปองค์เทพที่นับถือมาบูชาที่บ้าน และก็ไม่ผิดหวังจริงๆเพราะได้เทวรูปสวยๆกลับมาบูชาหลายองค์ด้วยกัน อาทิ พระแม่อุมาเทวี  พระหนุมาน  พระโพธิสัตว์กวนอิม 2 องค์  องค์กิมท้ง  องค์เง็กนึ่ง  พระอรหันต์จี้กง  องค์นาจาซาไท้จื้อ  และองค์ไต่เซี่ยฮุกโจ้ว  ซึ่งทุกองค์บรรจุในกล่องแน่นหนาเพื่อกันกระแทก
    วันเดินทางกลับเห็นพนักงานขนสัมภาระที่สนามบินโยนกล่องพระผมก็ตกใจ  ภาวนาว่าอย่าให้เทวรูปผมเป็นอะไรเลย  และสิ่งที่ผมกังวลก็เกิดขึ้นจริงๆ  พระแม่อุมาเทวีพระกรหัก  พระอรหันต์จี้กงฐานชำรุด  ส่วนพระหนุมานเท้าแตกหัก  ทำให้ผมสุดจะเศร้าใจ

เทวรูปที่บูชามา

พระอรหันต์จี้กง  ชำรุดที่ฐาน

พระแม่อุมาพระกรหัก

อยากจะถามเพื่อนๆและท่านผู้รู้ว่า  เทวรูปที่ชำรุดหากผ่านการซ่อมแซมแล้วจะสามารถนำมาบูชาได้หรือเปล่าครับ  ใจหนึ่งก็รักและเสียดาย  อีกใจหนึ่งก็กังวล  รบกวนชี้แนะด้วยครับ 

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

อุ่นใจได้เลยคะท่านโหราน้อย  วันนี้ครูสอนพอดีเลยช่างบังเอิญ

ท่านบอกว่า  การที่เรานำพระที่เเตกหักชำรุด  มาซ่อมเพื่อบูชานั้น  กุศลเท่าสร้างพระใหม่  องค์นึงเลยคะ

ทุกอย่างไม่มีอะไรสมบูณร์เเบบค่ะ  เสือเคยเช่าพระพรหมมาคะ  ทองเหลืองเค้าหล่อไม่ดีเท่าไร  บางส่วนเป็นรู 

ค่ะ  เสือเลยซ่อมเเละปิดเเผ่นทองอีกทีคะ  สิ่งที่เราตั้งใจมาเพื่อบูชา  อาจชำรุดไปบ้างเเต่ถ้าเราซ่อมเเซมเเละ

บูชาด้วยศรัทธา   วัตถุก็คือวัตถุคะ  เเต่วัตถุทางใจ  อย่างไรก็มีค่าคะ  คุณโหราน้อยไม่ต้องกังวลว่าจะไม่ดีเเละไม่ต้องกังวนว่า

จะไม่ขลังนะคะ   ถ้าของทุกอย่าง  ไม่บุไม่เเตก  ไม่พังไม่สลาย  พ่อค้าเเม่ค้าคงเจ้งหมดคะ

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

หายห่วงครับ ไม่ว่าจะเดินทางด้วยพาหนะอะไรก็ตาม
พนักงานส่งของทำเป็นอย่างเดียวครับ "โยน"..ลูกเดียว..

ถ้าไม่แตกหักขนาดเศียรขาด แตกครึ่งองค์
ก็น่าจะซ่อมแซมให้สมบูรณ์ ก่อนนำขึ้นบูชา

โดยส่วนตัว ผมถือว่า พระแตกหัก ชำรุด หากเสียหายในส่วนหลัก
ก็เท่ากับว่า ไม่เป็นมงคล

ถ้าเสียหายเล็กน้อย ซ่อมแซมแล้ว ก็ทำอย่างที่บอก เพื่อความสบายใจนะครับ

ลองดูลิ้งค์ตามนี้เลยครับ เกี่ยวกับเทวรูปชำรุดทั้งหลายครับท่านโหรา

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=743.0

ปล. เห็นขออีเมล์ไปหลายวันแล้วไม่เห็นมีอีเมล์มาเลยครับท่าน

โดนเลยค่ะ เพิ่งจัดหิ้งใหม่เสร็จ ทำปีกกินรีหัก เสียดายจัง
เลยตัดสินใจต่อปีก+ทาสีใหม่ กลายเป็นสวยกว่าเดิมอีก
ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

ขอขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ  อ่านแล้วสบายใจขึ้นมากเลยครับผม

Quote from: กาลิทัส on January 27, 2010, 16:16:26

ปล. เห็นขออีเมล์ไปหลายวันแล้วไม่เห็นมีอีเมล์มาเลยครับท่าน

อ่อผมแอด msn ท่านไปหน่ะครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

Quote from: โหราน้อย on January 27, 2010, 20:07:11
ขอขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ  อ่านแล้วสบายใจขึ้นมากเลยครับผม

Quote from: กาลิทัส on January 27, 2010, 16:16:26

อ่อผมแอด msn ท่านไปหน่ะครับ

ท่านโหราครับ จริงๆ ตอนนี้ผมใช้ MSN = devotee.adherent@gmail.com ครับผม เนื่องด้วย อีเมล์นี้โดน Spam ถล่มครับ ผมเลยใช้เมล์ที่ผมให้ไปเป็นเมล์ที่ไว้สำหรับรับอีเมล์ครับ เปลี่ยนด่วนครับ แหะๆๆๆ

สมัย ก่อน ไม่รู้ นำท่าน ไปไว้ ที่ต้น โพธิ์หรือต้นไทร

ที่แถวเกียก กายที่มีศาล กะเทวรูปเก่าๆ .....

เสียใจจนมาถึงทุกวันนี้ อยากได้ ท่าน กลับตืน มา แต่

ไม่ทัน แร้ว นั่ง แท็กซี่ผ่าน ไป ไม่เห็น ท่าน แล้ว อื่ม ...

ครายให้ เอาไปทิ้ง เอาไปไว้่วัดไว้ต้นโพธิ์ อย่าไปเชื่อคร้าฟท่าน

มานพิสูจน์ ถึงความรัก และ ภักดี ที่มีต่อท่าน คร้าฟ เป็น กำลังใจให้ คร้าฟ

คุณเจ้าของกระทู้ ..

ขอบคุณครับท่านจิ้งจอกพันหน้า

ปล.แอดไปละครับท่านกาลิทัส

โห้ พนักงานสนามบินทำแบบนี้ได้ไง  ถ้าเป็นผมนะจะรีบไปเปิดกล่องที่เขาโยน ถวายของเสียหายจะเรียกค่าเสียหายทันที
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

กฎระเบียบรับฝากสัมภาระเค้ามีอยู่อ่ะครับ  จะไม่รับผิดชอบกับความเสียหายใดๆที่เกิดขึ้นกับสัมภาระของผู้โดยสาร

ขออนุญาตแสดงความเห็น ในฐานะมีเพื่อนทำงานที่สนามบิน

ของส่วนใหญ่ที่คนเอาไปมีเสื้อผ้า ถ้าเป็นของที่แตกง่าย พนักงานทราบว่าข้างในมันแตกง่าย เพราะมีตราสัญลักษณ์เป็นรูปแก้วแตก

บางทีพนักงานไม่รู้ ถ้ามีของที่แตกง่าย ต้องบอกพนักงานให้ทราบก่อนครับ

ความผิดไม่ได้อยู่ที่สุวรรณภูมิหรอกครับ  เพราะที่นั่นทำตามขั้นตอนถูกต้องทุกอย่าง  แต่มาผิดที่พนักงานขนถ่ายสัมภาระที่สนามบินบ้านผมเอง

ยังติดตาม กระทุ้ นี้ คร้าฟ ผ้ม

ให้กำลังใจ อยู่ เต็มที่ เหมือน เดิมคร้าฟผ้ม

เรื่องการขนส่งสินค้า ไม่ว่าจะไปรณีย์ไทย หรืออะไรก็ตามครับ

ส่วนมากถ้าบรรจุหีบห่อดี เรียบร้อย มักจะไม่มีปัญหาเวลาจัดส่งระหว่างเขตที่บรรทุกไปโดยรถโดยสาร

แต่จะมาแตกหัก เพราะรถมอเตอร์ไซด์ที่วิ่งมาส่งตามบ้านมากกว่าครับ

เจอลูกระนาดที ค้นหาของที่อยู่ข้างล่างที ตรงนี้ต้องทำใจนิดนึงครับ ถึงจะใส่พลาสติกกันกระแทกก็กระทบกระเทือนง่ายครับ

อืมๆๆ  เห็นแบบนี้

ทีหลังถ้าสมมติว่าได้ซื้ออารายแล้วว ล่ะก้อ  ต้องระวังแล้วล่ะ

ขอบคุณค่ะ ..
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]