Loader

ตลาดพระท่าพระจันทร์

Started by โอม มหา บารมี เทวา โอม, June 05, 2010, 19:36:08

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันนี้เบนมีเวลาไปเดินเช็คราคาเทวรูปที่ตลาดพระท่าพระจันทร์ครับ ก่ะว่าถ้าราคาดีจะเช่าเลยเห็นเขาบอกว่าราคาลดลงมาจากตลาดพระวัดราชนัดดา
เข้าเรื่องเลยนะครับ วันนนี้พอลงถึงหน้าธรรมศาสตร์ก็ตื่นเต้นมากๆเลยที่จะได้ไปหาเช่าเทวรูป เดินตรงๆไปก็เจอร้านเซเว่นแล้วเลี้ยวเข้าซอยตรงไปแล้วก็เลี้ยวเข้าซอยเล็กๆอีก ผมเดินอยู่ซอยแรกก็ประหลาดใจมากร้านให้เช่าพระก็มีเยอะแต่ไม่มีให้เช่าเทวรูปเลย มีเหมือนกันแต่มีน้อยมากๆที่แย่สุดๆคือองค์พระแต่ล่ะองค์งานหยาบมากไม่สวยเลย ผมเลยเดินๆไปจนไปเจอร้านใหญ่ๆติดๆกันในนั้นมีเทวรูปให้เช่าเลยถามเขาว่า จะขอเช่าพระแม่ปารวตีหน่อย เขาก็พาไปดู เลยเดินตามไปดู พอเห็นเท่านั้นล่ะ โอ้!คุณพระช่วย นี้เทวรูปหรอนี้ ขอบอกเลยครับว่าการจัดวางขายนี้เละสุดๆอันที่อยู่บันชั้นก็ละเกะละก่ะเดี่ยวนอนเดี่ยวตั้ง ส่วนอันที่เก็บในลังยิ่งดูแย่ไปอีกหัวทิ้มหัวตำ ผมเอางานมาดู โห้!งานหยาบสุดๆ มีแต่อะไรก็ไม่รู้เดี่ยวบิดเดี่ยวบิ่น มีบุบด้วย ลักษณะเทวรูปที่นี้ดูแล้วใช้ไม่ได้เลยก็เลยเดินออกมาจากร้านไปถามอีกร้านนึง เขาก็ชี้องค์นึงให้ อันนี้งานไม่หยาบมากแต่ราคาพอๆกับวัดราชนัดดาถูกกว่ากันแค่50-100 เบนเลยเดินไปร้านอื่น คร่าวนี้อีกซอยนึง ร้านใหญ่อยู่เหมือนกัน ถามว่ามีพระแม่ปารวตีไหมเขาก็หยิบมาให้ โอ้!คุณพระช่วยยิ่งกว่าครั้งก่อนนั้นเทวรูปอะไรอ่ะทำไมมูรติถึงคลุคละแบบนั้น เขาบอกว่าเป็นทองเหลืองแต่งให้เก่า เบนดูแล้วเก่าเหมือนกับวัตถุโบราณเลยเหมือนพึ่งขุดออกมาจากดินเลย เขาเลยบอกว่าเอาไปไหว้ไหม เบนก็บอกไปว่า ไหว้ไม่ลงหรอก เอาไปเบิกพระเนตรพระแม่ท่านจะรับองค์หรือป่าวเถอะ จริงใช่ไหมครับที่เขาบอกว่าเนื้องานหยาบท่านจะไม่รับองค์พระ ถึงรับแต่รับไม่เต็มที่ ซึ่งตลาดพระท่าพระจันทร์ทำเบนผิดหวังอย่างแรงเคอะ ปวดขาไปหมดเลย รถก็ติด ร้อนก็ร้อน ไม่ได้อะไรซักอย่าง อารมณ์เสีย สำหรับคนที่จะลองไปเดินหาเช่าเทวรูปองค์งามซักองค์แถวตลาดพระท่าพระจันทร์ โอ้ะๆอย่าไปเลยจ้ะ เบนไปเป็นหนูทดลองให้เรียบร้อยแล้ว ไปวัดราชนัดดาดีกว่าเยอะ งานก็สวยกว่า ราคาพอๆกัน

วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

June 05, 2010, 20:03:06 #1 Last Edit: June 05, 2010, 20:08:52 by คุณ บาส
เคยไปเหมือนกัน แต่ไปเดินเล่น

แต่ของดีก็มี พิมพ์หายากๆ มันจะซ่อนอยู่ในย่านนั้นครับ

June 05, 2010, 21:59:11 #2 Last Edit: June 05, 2010, 22:02:17 by บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
Quote from: คุณ บาส on June 05, 2010, 20:03:06

แต่ของดีก็มี พิมพ์หายากๆ มันจะซ่อนอยู่ในย่านนั้นครับ

อย่างคุณบาสบอกอ่ะครับ  มีที่ดีๆอยู่ครับ และบางปางจะหายากด้วย แต่ต้องเลือกร้านหน่อยครับ
ถ้าไปหน้าใหม่ๆจะเจอแบบนี้ครับ  และต้องทำหน้าเหมือนวัดราชด้วยจะยิ่งดี  คือเบื่อโลก  และดูชำนาญงานหน่อย อิ อิ
ร้านที่ผมไปส่วนใหญ่จะเป็นร้านประจำที่รู้กันดีว่างานดีบางงานไม่ดี  ต้องเลือกร้านครับ
ถ้ามีโอกาสไปเจอกันได้ครับ  เดวลองพาไปดูว่าใช่ร้านเดียวกันไหม
เผื่อเจองานถูกใจครับ  อย่างที่ผมเคยบอกว่างานจะทำเป็นแบบของเก่า
เราอาจจะต้องมาขัดเอง  เพื่อให้เงางามสมใจอย่างที่ชอบ  แต่ที่นั้นมีเทวรูปบางที่หายากๆครับ
ส่วนงานบุบเบี้ยวต้องดูเหมือนกัน  ผมคิดว่าที่คุณไปเจอมาเป็นร้านที่ขายแบบพยายามให้เก่า
และดูขลัง  เลยไม่มีการทำให้เงา  บางส่วนที่เป็นรอยต่างๆราคาจะถูกกว่าที่งานสวยๆครับ
อันนี้ต้องแล้วแต่ชอบจริงๆเพราะคนที่ชอบแบบดูเก่าๆก็มีเลยต้องเลือกกันหน่อยอ่ะครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on June 05, 2010, 21:59:11
Quote from: คุณ บาส on June 05, 2010, 20:03:06

อย่างคุณบาสบอกอ่ะครับ  มีที่ดีๆอยู่ครับ และบางปางจะหายากด้วย แต่ต้องเลือกร้านหน่อยครับ
ถ้าไปหน้าใหม่ๆจะเจอแบบนี้ครับ  และต้องทำหน้าเหมือนวัดราชด้วยจะยิ่งดี  คือเบื่อโลก  และดูชำนาญงานหน่อย อิ อิ
ร้านที่ผมไปส่วนใหญ่จะเป็นร้านประจำที่รู้กันดีว่างานดีบางงานไม่ดี  ต้องเลือกร้านครับ
ถ้ามีโอกาสไปเจอกันได้ครับ  เดวลองพาไปดูว่าใช่ร้านเดียวกันไหม
เผื่อเจองานถูกใจครับ  อย่างที่ผมเคยบอกว่างานจะทำเป็นแบบของเก่า
เราอาจจะต้องมาขัดเอง  เพื่อให้เงางามสมใจอย่างที่ชอบ  แต่ที่นั้นมีเทวรูปบางที่หายากๆครับ
ส่วนงานบุบเบี้ยวต้องดูเหมือนกัน  ผมคิดว่าที่คุณไปเจอมาเป็นร้านที่ขายแบบพยายามให้เก่า
และดูขลัง  เลยไม่มีการทำให้เงา  บางส่วนที่เป็นรอยต่างๆราคาจะถูกกว่าที่งานสวยๆครับ
อันนี้ต้องแล้วแต่ชอบจริงๆเพราะคนที่ชอบแบบดูเก่าๆก็มีเลยต้องเลือกกันหน่อยอ่ะครับ

หน้าใหม่ไปเจอแบบนี้  เหมือนโดนรับน้องเลย หุหุหุหุหุ

วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

June 05, 2010, 23:02:52 #4 Last Edit: June 05, 2010, 23:07:13 by บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
Quote from: โอม มหา บารมี เทวา   โอม on June 05, 2010, 22:06:04
Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on June 05, 2010, 21:59:11

หน้าใหม่ไปเจอแบบนี้  เหมือนโดนรับน้องเลย หุหุหุหุหุ

ผมต้องขอโทษคุณโอม มหา บารมี เทวา  โอมด้วยครับ  ที่แนะนำไป  แต่ลืมบอกเรื่องนี้ครับ
พอดีผมเดินแถวนั้นตั้งแต่ประมาณ ม.3  เลยทำให้คนจำได้มากกว่าครับ

จริงๆแล้วร้านที่อยุ่ขวามือของภาพ  ร้านที่ผู้หญิงขายอ่ะครับ จะมีเทวรูปสวยๆเยอะครับ 
งานก็ดีด้วย เช่น พระนารายณ์เปิดโลก(กฤษณะแสดงองค์) แต่ถ้าดูด้านหน้าจะมีแต่ของมีตำหนิ
แต่ด้านในร้านจะสวยครับ  งานดีนะผมว่า  แต่ไม่รู้ว่าได้เข้าไปดูหรือเปล่า
ถึงอย่างไรผมต้องขอโทษด้วยนะครับ  ทำให้เสียความรู้สึกและเสียเวลาแย่เลยT^T

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on June 05, 2010, 23:02:52
Quote from: โอม มหา บารมี เทวา   โอม on June 05, 2010, 22:06:04

ผมต้องขอโทษคุณโอม มหา บารมี เทวา  โอมด้วยครับ  ที่แนะนำไป  แต่ลืมบอกเรื่องนี้ครับ
พอดีผมเดินแถวนั้นตั้งแต่ประมาณ ม.3  เลยทำให้คนจำได้มากกว่าครับ

จริงๆแล้วร้านที่อยุ่ขวามือของภาพ  ร้านที่ผู้หญิงขายอ่ะครับ จะมีเทวรูปสวยๆเยอะครับ 
งานก็ดีด้วย เช่น พระนารายณ์เปิดโลก(กฤษณะแสดงองค์) แต่ถ้าดูด้านหน้าจะมีแต่ของมีตำหนิ
แต่ด้านในร้านจะสวยครับ  งานดีนะผมว่า  แต่ไม่รู้ว่าได้เข้าไปดูหรือเปล่า
ถึงอย่างไรผมต้องขอโทษด้วยนะครับ  ทำให้เสียความรู้สึกและเสียเวลาแย่เลยT^T

ไม่เป็นไรหรอกครับ ผมนึกว่าไปเดินเที่ยวหาประสบการณ์ใหม่ๆ เดินประมาณ 3 ช.ม วนอยู่แบบนั้นล่ะ หุหุหุได้ลดไขมันส่วนเกินไปในตัว

จิงหรอคะ ที่งานหยาบบพระแม่เทวีจะไม่มาสถิตย์อยู่ในมูรติ ?

เราจะทราบได้ยังไงหรอคะ

[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

คิดว่าไม่น่าจะใช่นะครับที่ว่า เนื้องานไม่สวยเทพจะไม่ประดิษฐาน (สถิต)

เพราะว่าเทวรูปอินเดียหลายๆ เนื้องาน เท่าที่ผมได้เห็นเทวลักษณะ บอกได้ด้วยซ้ำว่างานไทยสวยกว่าเยอะ

แล้วทำไมคนอินเดียเค้าบูชา จริงๆ แล้วเค้าไม่ได้บูชาที่เนื้อวัสดุหรือความละเอียดของเนื้องานครับ

แต่เค้าบูชาพระญาณโดยแท้ของเทพเจ้าทั้งหลาย ไม่ได้ไหว้ ทองเหลือง ดิน หินอ่อนครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ว่าไม่ได้หรือกครับ ใครก็ต้องการครอบครองเทวรูปที่มีเทวลักษณะสวยงามกันทั้งนั้น

เสียตังค์แล้วก็ต้องเลือกนิดนึง *** อย่าบอกนะครับว่าใครไปซื้อเทวรูปไม่เคยเลือก หรือสรรหาองค์ที่ถูกใจ ***

ผมคนนึงหล่ะ ต้องเลือกสวยๆ เอาแบบเตะตาแตกเลยครับ ถึงจะบูชามา แหะๆๆๆๆ

June 09, 2010, 10:11:17 #8 Last Edit: June 09, 2010, 10:30:10 by โอม มหา บารมี เทวา โอม
พอดีปอ่านเจอตอบจดหมายของ อ.กิตติ ครับ ในฉบับนึงผู้เขียนเล่าให้อาจารย์ฟังว่า เขาได้นำเทวรูปงานเรซิ่งหรือเซลิก้านี้แหละผมก็ไม่ค่อยแน่ใจลืมๆไปบ้าง เขานำไปเบิกพระเนตรที่วัดเทพมนเฑียรนี้แหละ เขาบอกว่าพรามณ์บอกกับเขาว่า ช่วงแขนของพระแม่ทำมาไม่ค่อยดีนะงานหยาบ พระแม่อาจจะไม่รับองค์หรือรับไม่เต็มที่แล้วเขาก็ส่งเทวรูปไปซ่อมแซมแล้วนำไปให้ อ.กิตติ ทำพิธีเทวาภิเษกให้ อ่านมาจำได้แค่นี้ล่ะครับ
ยังไงก็ขอให้มีผู้เชี่ยวชาญมาตอบอธิบายให้อีกหน่อยนะครับ

ให้เครดิต www.modaka.com  ครับ

อยากรู้อะคับว่าถูกไหมคับ
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

Quote from: balloon101 on June 09, 2010, 19:22:06
อยากรู้อะคับว่าถูกไหมคับ
ราคาพอๆกับวัดราชนัดดาจ้ะ แต่ที่วัดราชงานสวยกว่า

ป้าไปเดินท่าพระจันทร์มาบ่อยๆนะคะ
เห็นมีมูรติสวยๆเยอะอยู่นะคะ 
เคยไปได้มูรติของพระคเณศมา  ศักติคณปติ  ค่ะ
สูงราวๆเกือบฟุต  1000  บาทค่ะ
งานคนไทย  เลียนแบบอินเดียใต้ค่ะ  สวยงามดี
และก็ได้องค์เล็กๆ  2  นิ้วค่ะ  องค์ละ 120  บาทค่ะ
บูชามาให้คนสนิท  เป็นแบบอินเดียใต้เหมือนกัน
สวยงามค่ะ  หน้าตาชัดเจนดี  ลองเดินดูอีกทีนะคะ
เผื่อจะโชคดีได้มูรติงามๆแบบป้าค่ะ
[HIGHLIGHT=#d7e3bc]เทวะศรัทธาหัวใจพระเจ้า[/HIGHLIGHT]

ตอนนั้นเดินไปเจอร้านนึง งานเหมือนอินเดียใต้ครับ องค์นึงดูคล้ายแม่มารีอัมมา มีเขี้ยวพระพักต์ดุ  แต่!พระหัตย์นึงโปรยเงินอ่ะ