Loader

มีเรื่องหนึ่งอยากถามมานานแล้วนะครับ เกี่ยวกับนักบวช

Started by Putthanan, February 15, 2010, 00:48:35

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ในประเทศไทยเราที่นับถือศาสนาพุทธ เรามีพระสงฆ์หรือพระเกจิอาจารย์ที่ชื่อเสียงโด่งดังหลายรูปมากมาย เช่น สมเด็จพุฒาจารย์โต พรหมรังสี หลวงพ่อคูณ หลวงพ่อปัญญานันทภิกขุ ท่านพุทธทาสภิกขุ ฯลฯ เลยอยากทราบนะครับว่า ในอินเดียเนี่ย มีนักบวชหรือคุรุท่านใดบ้างที่มีชื่อเสียงโด่งดัง  เป็นที่สักการะและเคารพรักของศาสนิกชนชาวฮินดู เหมือนในบ้านเราบ้างมั้ยครับ แล้วในปัจจุบันนี้มีท่านใดบ้างครับ

มีเป็นร้อยๆองค์ครับ

ที่ดังๆในยุคหลัง เช่น

รามกฤษณะ ปรมหัมสะ
ไจตันยะ มหาประภู
สวามี นารายัณ
ศังกราจารย์
ตุลสีทาส โคสวามี
รูปะ โคสวามี
สนาตนะ โคสวามี
รฆุนาถ ภัตตะ โคสวามี
รฆุนาถ ทาสะ โคสวามี
ชีวะ โคสวามี
โคปาละ ทัตตะ โคสวามี
ไสบาบา
อภัยจรณรวินฺทะ ภักติเวทานตะ ประภุปาทะ
หริทาส
รวิทาส
ฯลฯ

นึกไม่ออกแระ

ขออนุญาติแถมให้อีกหนึ่งองค์นะค่ะ  อิอิ   ท่านมหาฤษีมเหษโยคี  ท่านนี้เป็นบุคคลที่ได้รับการยอมรับ ในแวด วงเทววิทยาระดับโลกคะ

ท่านเกิดที่รัฐมัธยประเทศ  แถมยังเคยเป็นนักฟิสิกมาก่อนด้วย  แต่หลังๆท่านหันมาสนใจศึกษาเทวศาสตร์ฮินดู

หลังจากนั้นท่านเดินทางมาเผยแพร่ศาสนาที่เมกาในปี 2508

ได้ยินมาว่า ใน ปี 2512  สมาชิกวงเดอะบีตเทิล หรือสี่เต่าทอง เดินทางมาพบท่านที่อินเดียเพื่อขอศึกษาวิธีการฝึกสมาธิ

คำสอนตลอดจนหลักปรัชญาซึ่งมีสอดแทรกไว้ในตำราของศาสตร์เทววิทยาที่อเมริกามากมายเลยคะ

อื่ม ......  เข้าใจ ระ ....ขอบคุณสำหรับ ทุกความรู้ คร้าฟ

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ แล้วพอจะมีภาพถ่ายบ้างมั้ยครับ อยากเห็นนะครับ

จะลองช่วยหาดูคะ  คาดว่าท่านอื่นๆน่าจะพอมีบ้าง

ถ้าเป็นนักบวชในยุคหลังๆรุ่นปัจจุบัน

ผมนับถือท่านนี้มากครับเป็นหนึ่งในใจเลย ท่านมีนามว่า คุรุ โยคะนันทะ ครับ และที่ขาดไม่ได้เลยคือ ไสบาบาแห่งเชอร์ดิ (องค์เดิม)

Quote from: giftzy_69 on February 15, 2010, 13:30:29
ขออนุญาติแถมให้อีกหนึ่งองค์นะค่ะ  อิอิ   ท่านมหาฤษีมเหษโยคี  ท่านนี้เป็นบุคคลที่ได้รับการยอมรับ ในแวด วงเทววิทยาระดับโลกคะ

ท่านเกิดที่รัฐมัธยประเทศ  แถมยังเคยเป็นนักฟิสิกมาก่อนด้วย  แต่หลังๆท่านหันมาสนใจศึกษาเทวศาสตร์ฮินดู

หลังจากนั้นท่านเดินทางมาเผยแพร่ศาสนาที่เมกาในปี 2508

ได้ยินมาว่า ใน ปี 2512  สมาชิกวงเดอะบีตเทิล หรือสี่เต่าทอง เดินทางมาพบท่านที่อินเดียเพื่อขอศึกษาวิธีการฝึกสมาธิ

คำสอนตลอดจนหลักปรัชญาซึ่งมีสอดแทรกไว้ในตำราของศาสตร์เทววิทยาที่อเมริกามากมายเลยคะ