Loader

แต่งพระพักตร์เทวรูป

Started by อินทุศีตาลา, February 18, 2010, 21:19:40

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากระบายสีพระเนครและพระโอษฐ์เทวรูปค่ะ แต่ไม่รู้ว่าต้องใช้สีอะไร มีเคล็ดลับอะไรให้ออกมาสวยงาม ขอความรู้ด้วยค่ะ
ปล.ดิฉันตกศิลปะนะคะ ขอคำแนะนำง่ายๆเถอะค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

ใช้สีอะครีลิค คราบผม เเห้งเร็วเเต่งงานไม่ค่อยเลอะ คราบ
เทคนิคไม่มีไรเลยคราบ เเค่เวลาทาก้อให้ทาไปทางเดียวกันคราบเเค่นี้เองละคราบ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

ขอบพระคุณคุณ Kearnight มากเลยค่ะ
ว่าแล้วก็ออกไปซื้อเครื่องมือดีกว่า
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

February 19, 2010, 22:33:37 #3 Last Edit: February 19, 2010, 22:37:02 by เสือร้องไห้
ใช้สีอคริลิคคะ  เเต่ถ้าเป็นหลอดๆที่เค้าเขียนผ้าใบนะคะ  ก็ผสมน้ำใช้ได้เลยค่ะ เพราะเค้าใส่กาวไปเเล้ว  เเต่ถ้าใส่เพิ่มก็ไม่เเปลกค่ะ

เเต่ถ้าเป็นสีอคริลิคเเบบกระป๋องพวกซินเเคร์  หรือที่ใช้ทาบ้าน  อคริลิคให้ดีน่ะคะ

ใส่กาวลาเทค  ไปด้วยกับน้ำค่ะ

เพราะข้อดีค่ะ  ที่ใส่ลาเทคเพิ่มไป

1  .  นานๆไปสีอาจเกิดรอยราน  เราใส่กาวลงไป  นอกจากจะช่วยยึดติดสีกับพื้นผิวเเล้ว  ยังช่วยยึดตัวสีเมื่อนานๆไปนะคะไม่ให้เเตกระเเหง

2.   ลาเทค  สามารถละลายน้ำได้  อคริลิคก็ละลายน้ำได้  จึงเข้ากันได้ดี  เมื่อเเห้งนะคะ  จะเกิดความมันวาวที่ผิวคะ  คล้ายกับการพ่นเเล็คเกอร์ค่ะ

ลองไปทำดูนะคะ  อันนี้เสือทำมาเเล้วคะ  ขอเเนะนำว่า  อย่าทาซ้ำกันหลายครั้งนะคะ

หมายเหตุ  ไม่ต้องใส่กาวเยอะนะคะ  20  ส่วนในร้อยก็พอค่ะ  เเละใส่น้ำไปด้วยนิดนึงนะคะ  สีจะได้ไม่เป็นก้อนคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

อ่ะ เทคนิค ระดับมืออาชีพท้างน้าน เรย ท้างคุงพี่เกียร์ กะคุงน้องเสือ เดว จะเก็บเอาไปทำตาม มั่ง เพราะสีอคลิลิค เค้าบอกว่าสวยกัน

แต่ว่า ช่วงแรก ๆ ที่ผมยังไม่เจนจัดด้านการระบาย วาด เขียน หน้าเทวรูป  (เป็นแต่ช่างแต่งหน้าคน) ก็ จะใช้สี มาสเตอร์อาร์ต (จิตรกรน้อย)

ที่เป็นขวดๆ ละ15บาท    เวลา เลอะ ก็ จะใช้ คอตตอนบรัชชุบน้ำแระก็ มาแตะๆ  สีก็ จะออกไป แระก็ค่อยเขียนใหม่ ได้ ไม่เลอะเทอะ

อันนิ่ สำหรับผม อ่ะ เพราะยังไม่เชี่ยวชาญ อ่ะคร้าฟ เปื้อนก็ บ่อยๆ  555ก็จะได้ออกมาแบบในรูปที่มาให้ดูอ่ะคร้าฟ  เดวจะลองใช้สีอะคลิลิคม่าง

ระกราน คร้าฟ

สวยจังเลย

พระพักตร์ พระแม่ของพี่เกียเนี่ย

เพชรที่ประดับอยู่อ่า  คุ้นตาจังเลยนะ อิอิ

พี่จิงจอกพันหน้า คับ

พระแม่นี้แต่งเองหรอ คับ สวย จังอิอิ

เสียดายผมไม่ถนัดทางแต่งแบบนี้ด้วย เสีย ดาย จังไม่งั้น

พระแม่ผมไม่แพ้คัยเลย อิอิ

อิอิ  ต้องลองดู เดวก็ ถนัดเองอ่ะคร้าฟ

พระแม่ เรา เราต้องแต่งเอง จะได้ความภูมิใจ

(ส่วนตัวนะ เดววิจารณ์กันยับรับไม่ได้ ) 55+

ทุกครั้งที่เรากราบไหว้บูชา เราก้ จะได้รับความ

สุขอิ่มเอมใจ จนหาที่เปรีบบมิได้ เรย ทีเดว อิอิ