Loader

เทวะปรารถนา

Started by กาลิทัส, January 28, 2009, 09:17:11

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

January 28, 2009, 09:17:11 Last Edit: November 03, 2009, 15:04:06 by กาลิทัส
เทวะปรารถนา

บทอธิษฐานขอพร พระพิฆเนศ
โอม คะชานะนัม ภูตะคุณาธิเสวิตัม
กะปิตะถะชัมพูผะละ จารุภักษะณัม
อุมาสุตัม โศกะวินาศะการะกัม นะมามิ
วิฆเนศวะระปาทะปังกะซัม

บทอธิษฐานขอพร พระนารายณ์ และพระแม่ลักษมีมหาเทวี
โอม ศานตาการัม ภุชะคะศะยะนัม
ปัทมะนาภัสุเรศัม วิศวาธารัม
คะคะนะสะทฤศัม เมฆะวรรณัมศุภางคัม
ลักษมีกานตัมกะมะละนะยะนัม
โยคิภิรัธยานะคัมมยัม วันเทวิษณุม
ภะวะภะยะหะรัม สรรวะโลกัยกานาถัม
และ
โอม สะศางขะจักรัม สะกิระฏะคุณตะลัม
สปิตะวัสตรัม สะระสีรูเหกษณัม
สะหาระวักษะสถะละ เกาสตุกะ ศริยัม
นะมานิวิษณุม ศริสา จตุรภุซัม

บทอธิษฐานขอพร พระรามและพระแม่สีดา
โอม
นีลามพุซะ ศยามะละโกมะลางคัม
สีตาสมาโรปิตะวา มะภาคัม
ปาเณามหาสายะกะ จารุจาปัม
นะมามิรามัม ระฆุวัมศะ นาถัม

บทอธิษฐานขอพร พระหนุมาน
โอม
อตุลิตะบะละธามัม เหมะไศลาภเทหัม
ทะนุชะวะนะ กฤศนุม คานีนามะคระคะณยัม
สะกะละคุณะนิธานัม วานะราณามธีศัม
ระฆุปะติ ปริยภักตัม วาตะญาตัม นะมามิ

บทอธิษฐานขอพรพระกฤษณะและพระแม่ราทา
โอม
วัมศี วิภูษิตา
กะรานนะวะนีระทาภาต
ปิตามบะรา ฑรุณา
บิมบะผะลาธะโรษฐาต
ปุรเณนทุสุนทะระ
มุขาทะระวินทะ เนตราต
กฤษณาตปะรัม กิมะปิ
ตัตตวะมะหัม นะญาเน

บทอธิษฐานขอพร พระศิวะและพระแม่อุมาเทวี
โอม
กะระปูระเคารัม
กรุณาวะ ตารัม
สัมสาระสารัม
ภูชะเคนทะระหารัม
หฤทะยาระวินเท
ภะวัมภะวานี สะหิตัม นะมามิ

บทอธิษฐานขอพร พระแม่ศรีมหาอุมาเทวี
โอม
โรคานะเศษานะปะหันสิตุษฎา
รุษฎาตุกามาน สะกะลานะภีษาฎาน
ตุวามาศริตานาม นวิปันนาราม
ตวามาศริตาหัทยา ศระยะตาม
ประระยานติ

บทอธิษฐานขอพร พระพุทธเจ้า
โอม ยัมเศาวาหะ สุมุปาสะเตศิวะอิติ
บรัมเหติเวทานติโน เพาทธาหะ
พุทธะอิติประมาณะปะตะวะหะ
กรรมเตติเนายายิ กาหะ อรหัน
นิตยะถะไญนะ ศาสะนะระตาหะ
กรรมเมติ มีนานสะกาหะ โสยัมโน
วิทะธาตุ วามญฉิตะผะลัม ไตรโลกยะ
นาโถ หะริหะ

เกี่ยวกับบทขอพรพระศิวะและพระแม่อุมาเทวี ค่ะ
คือว่า ได้บทสวดมาจากร้านกุลดิป ที่พาหุรัด
โอม
กะระปูระเคารัม
กรุณาวะ ตารัม
สัมสาระสารัม
ภูชะเคนทะระหารัม (ที่ได้มามีคำว่า สะตา พะสันตัม)
หฤทะยาระวินเท
ภะวัมภะวานี สะหิตัม นะมามิ

เลยไม่ทราบว่าที่ได้มาผิดหรือป่าวคะ
จะได้สวดใหม่ให้ถูกต้อง รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

ปกติแล้วบทบูชาของทุกพระองค์มีมากมายหลายบทมากครับ แต่ที่คุณทิวลิปสีม่วงพิมพ์มาผมเคยได้ยินครับ (เหมือนกับที่ผมพิมพ์ไว้ด้านบนซะด้วย) จริงๆ แล้วเทวะปรารถนาชุดนี้ มีเนื้อที่เป็น mp3 ให้หัดสวดตามแบบฮินดูด้วยครับ ยังไงเดี๋ยวผมค่อยทยอยเอาขึ้นให้นะครับ

ส่วนร้านกุลดิป เพื่อนๆ คนใดสนใจ เค้ามีบทอารตี, ประวัติเทวะ-เทวี บางพระองค์ รวมไปถึงบทสวด ที่เป็นหนังสือมาวางจำหน่ายเล่มละ 100 บาทครับ

สรุปว่า บทที่ได้มา ใช้ได้เหมือนกัน ใช่ป่ะคะ
ขอบพระคุณมากๆค่ะ

ใช้ได้ครับผม

ขอบคุณคับผม

เคยได้ยินอาจารย์ผมสวดเป็นทำนองนะ เพราะดี แต่ผมสวดไม่ได้สักที ได้แต่ท่องไปตามประสา ตะกุกตะกักไปเรื่อย อิอิ  
ขอให้โลกสงบสุข... สาธุ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณมากๆๆค่ะ  สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  ชีวิตไม่มีใครเลือกเกิดได้..แต่ทุกคนเลือกที่จะเดินในทางที่ตัวเองเลือกได้..คุณเลือกเดินทางไหนค่ะ