Loader

เขาทำพิธีอะไรครับ ทำไมต้องปิดตาเทวรูป

Started by พิษประจิม, February 22, 2010, 09:53:27

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

กรณีนี้ก็คล้ายๆกับการเบิกพระเนตรกิมซิ้นของทางเทพเจ้าจีนนะครับ  เพราะเทวรูปหรือกิมซิ้นที่จะทำการเบิกเนตรโดยธรรมเนียมปฎิบัตินั้นจะต้องทำการปิดตาเช่นนี้  แต่ด้วยเหตุผลประการใดก็มิอาจทราบได้  อาจจะเป็นนัยยะว่าเทวรูปนี้ยังไม่ผ่านการเบิกเนตรจึงต้องปิดตาไว้ก่อน   ส่วนเทวรูปทางฮินดูเห็นทีจะต้องรอท่านผู้รู้มาชี้แจงแถลงไขแล้วหล่ะครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ยกคำตอบของน้องอักษรชนนี

จากกระทู้ บรรยากาศงานนวราตรี บูชาพระแม่ศรีอุมาเทวี ณ วัดวิษณุ-ฮินดูธรรมสภา ประจำปี ๒๕๕๒
http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=785.0

เรื่องที่ว่าทำไมต้องปิดตาพระแม่ โดยเฉพาะอย่างยิ่งพระแม่ทุรคานั้น บางท่านก็ให้เหตุผลว่า เนื่องจากตามตำนานพระแม่ในปางนี้หลังจากทรงมีชัยชนะจากการปราบอสูรแล้ว อารมณ์ของพระองค์ก็ยังคงมีความรุนแรงและดุร้ายอยู่ ฉะนั้นจึงจำเป็นต้องปิดตาพระองค์เพื่อให้อารมณ์ของพระองค์สงบและเย็นลง แล้วจึงค่อยเปิดตาออกเพื่อประกอบพิธีบูชาได้ครับ

ส่วนบางท่านก็ให้เหตุผลอีกอย่างว่า ที่ต้องปิดตาเทวรูปไว้ก่อนนั้น เนื่องจากเทวรูปยังไม่ได้ประกอบพิธีสถาปนาปราณประดิษฐาที่สมบูรณ์ ฉะนั้นจึงเอาผ้าปิดพระเนตรไว้ก่อน รอจนเมื่อประกอบพิธีสถาปนาปราณประดิษฐาที่สมบูรณ์แล้วจึงเปิดตาออกทำพิธีบูชาได้ครับ

ภาพเทวรูปจากวัดวิษณุ เนื่องในงานนวราตรี ปี 2552 ถ่ายโดย อักษรชนนี ครับ

อ่อ อย่างนี้นี่ เอง คร้าฟ

แระก็ เคยเห็นอย่างเวลา เคลื่อนย้ายองค์เทวรูป ก็ต้องใช้ผ้าปิดตาเทวรูปด้วยใช่ป่าว อ่ะคร้าฟ

เช่นอย่างที่เคยเห็นคือ งานนวราตรี จะเห็นเค้าปิดตาเทวรูปกันเต็มเรยอ่ะคร้าฟ

อันนี้เหมือนกับที่เค้าขนย้ายพระพุทธรูปหรือเปล่าครับ
ที่เค้าเอาผ้าเหลืองมาหุ้มองค์พระทั้งองค์เลยอ่ะครับ ?
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

ที่เอาผ้าเหลืองห่อองค์พระเวลานำส่งผมคิดว่ากันกระแทกมากกว่าครับ 

ผมว่าไม่ใช่กันกระแทกหรอก ผ้าเหลืองช่วยกันกระแทกไม่ได้

ถ้ากันกระแทก ต้องห่อด้วย"โฟม"เลยครับ

คิดว่าถ้ากระแทกกระเทาะ มีรอยเพียงเล็กน้อย ก็ทำให้พระพุทธรูปไม่งามครับ

ผมคิดว่าถ้ากันกระแทกขนาดที่ต้องใช้โฟม มาห่อ รถที่ขับส่งพระคงไปวิ่งถนนวิบาก มอเตอร์ครอสดีกว่ามาส่งพระละครับ

ก่อนพิมพ์ถ้าขาดจิตสำนึกที่ดี ก็ไม่ต้องพิมพ์นะครับ

ครอบครัว HM ผมอยากอยู่สงบบ้าง

ถ้าคุณสงบไม่ได้ ขอเชิญออกจากบ้าน HM ด้วยประการทั้งปวงครับ

ผมแค่คิดตามเหตุผลครับ

ถ้าขนส่งพระพุทธรูป เอาผ้าเหลืองคลุมทั้งองค์ เพื่อป้องกัน"ฝุ่น"จากควันรถ หรือไม่ก็มลพิษต่างๆริมถนน เอาผ้าเหลืองคลุมเพื่อไม่ให้มลพิษต่างๆมารบกวนองค์พระ

ถ้าเป็นอย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นผมเห็นด้วยครับ

เนื่องด้วยผมคิดว่ากระทู้ควรออกมาในเชิงสร้างสรรค์มากกว่าทำลาย

ถ้าคุณจะมาค้าน ควรมาค้านด้วยเหตุ ด้วยผล อย่างที่คุณตอบผมอยู่ในกระทู้ถัดมา

ไม่ใช่มาค้านโดยไม่ได้ออกความเห็นใดๆ

แต่ถ้าคุณ หักล้าง แล้วตอบกลับด้วยเหตุ และด้วยผล ผมก็ยินดีครับ

คนเราครับ เกิดมาเป็นมนุษย์ความคิดเห็นย่อมแตกต่างกันไป

คุณควรทำความเข้าใจระหว่าง ความแตกต่าง กับ ความแปลกแยกด้วยนะครับ

ปล. ขอบคุณครับ สำหรับกระทู้ที่แสดงเหตุผลว่า ปิดไว้กันฝุ่น ไม่ใช่หุ้มด้วยโฟมไปเลย

นี่แหละครับ ถึงจะเรียกว่าสร้างสรรค์ ไม่ใช่ทำลาย

ขอโทษนะครับ

ที่ผมตอบอะไรไม่ชัดเจน ทำให้ท่านแอดมินขุ่นเคืองใจ

ผมไม่ได้ขุ่นเคืองอันใดทั้งสิ้น ผมแค่ปฎิบัติตามกฎ ตามวัตถุประสงค์ของบอร์ด

ที่ตัวผมเองได้ละเลยมานาน

คือเป็นเว็บไซด์ และ เว็บบอร์ด ที่สร้างสรรค์ รวมไปถึง ส่งเสริมองค์ความรู้ และต่อยอดองค์ความรู้ครับ

Quote from: กาลิทัส on February 23, 2010, 15:06:58
คิดว่าถ้ากระแทกกระเทาะ มีรอยเพียงเล็กน้อย ก็ทำให้พระพุทธรูปไม่งามครับ

ผมคิดว่าถ้ากันกระแทกขนาดที่ต้องใช้โฟม มาห่อ รถที่ขับส่งพระคงไปวิ่งถนนวิบาก มอเตอร์ครอสดีกว่ามาส่งพระละครับ

ก่อนพิมพ์ถ้าขาดจิตสำนึกที่ดี ก็ไม่ต้องพิมพ์นะครับ

ครอบครัว HM ผมอยากอยู่สงบบ้าง

ถ้าคุณสงบไม่ได้ ขอเชิญออกจากบ้าน HM ด้วยประการทั้งปวงครับ

พี่ยีนส์ค่ะ  เป็นอะไรอะ   อยู่กันมาตั้งนานไม่เคยเห็นพี่จะขนาดนี้   เอิ้กๆ

น้องๆมาหลังไมค์  บอกกลัวพี่กันใหญ่    คงจะถึงเวลาที่ชายยีนส์เราจะออกโรงบ้างแล้ว  อิอิ

บางคนบอกพี่องค์ลง 555   

ขำๆกันไปเด้อ   

ไม่ได้ซีเรียสครับ และก็ไม่ได้เป็นอะไรครับ

และเหตุผลของพี่ก็ให้ไว้แล้วในกระทู้ถัดไปครับ เรื่องการต่อยอดองค์ความรู้ทั้งหลาย

อีกทั้งพี่ได้แสดงความรู้สึกที่ค่อนข้างชัดเจนไว้แล้วที่กระทู้นี้

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1610.msg15611;topicseen#msg15611

และหลังจากนี้พี่คงต้องเข้มข้น ทั้งในเรื่องกฎของบอร์ด วัตถุประสงค์ จุดมุ่งหมาย ที่พี่ดำเนินมาตั้งแต่ต้นครับ

พี่ใจดี เลยหมดความเกรงใจกัน

ในเมื่อบางครั้งพระคุณใช้ไม่ได้ พระเดชก็ต้องเข้ามาช่วยครับ ((ตรงนี้พี่ไม่ได้ว่าท่านตรีศังกุ หรือตอนนี้ใช้ชื่อว่า แต่มิได้นำพานะครับ แต่พี่หมายรวมถึงเพื่อนสมาชิกทุกคนที่ใช้บอร์ดครับ))

หลักของความเสมอภาคยังต้องอยู่ต่อไปครับ